PDA

View Full Version : Hướng dẫn xin visa, từ a-->Z giải đáp thắc mắc

Pages : 1 2 [3]

dieulinh312
06-07-2010, 09:34 AM
Mọi người ơi, các giấy tờ như là học bạ, sổ đỏ, sổ hộ khẩu, sổ tiết kiệm,... có cần đem công chứng dịch sang tiếng Anh ko? Hay cứ mang bản gốc là đc rồi? :-/

chúa tể rừng xanh
06-07-2010, 10:37 AM
Mang bản gốc là đc rồi :)

Bubble
06-08-2010, 11:55 PM
số mình như số con rệp í :(( đang chuẩn bị in cái đặt hẹn thì mất điện :(( bây h cũng k nhớ cái confirmation ID nữa... :-< ko in đc ra nữa :-s làm cái ds160 mới để đặt lại lịch thì lại vẫn cần confirmation để hủy cái hẹn kia đi :(( làm sao bây h hả cả nhà :( gọi đến sứ quán đc ko nhỉ :-s

gan_gu02
06-09-2010, 08:26 AM
số mình như số con rệp í :(( đang chuẩn bị in cái đặt hẹn thì mất điện :(( bây h cũng k nhớ cái confirmation ID nữa... :-< ko in đc ra nữa :-s làm cái ds160 mới để đặt lại lịch thì lại vẫn cần confirmation để hủy cái hẹn kia đi :(( làm sao bây h hả cả nhà :( gọi đến sứ quán đc ko nhỉ :-s
Bạn email đến LSQ và nói rõ tình hình là được. Mà mình nghĩ ko cần hủy cái hẹn cũ làm gì, bạn dùng confirmation mới cơ mà, chỉ khi nào dùng 1 confirm cho 2 lịch hẹn cùng lúc mới bị hủy.
Mình cũng vừa điền xong DS160 và schedule cách đấy 2 hôm, 7/7 này phỏng vấn.

gan_gu02
06-09-2010, 09:24 AM
Mọi người ơi cho mình hỏi cái này, nếu lần đầu pv ko xin được visa thì đến lần thứ 2 có được xin pv sớm?

Bubble
06-09-2010, 01:59 PM
Bạn email đến LSQ và nói rõ tình hình là được. Mà mình nghĩ ko cần hủy cái hẹn cũ làm gì, bạn dùng confirmation mới cơ mà, chỉ khi nào dùng 1 confirm cho 2 lịch hẹn cùng lúc mới bị hủy.
Mình cũng vừa điền xong DS160 và schedule cách đấy 2 hôm, 7/7 này phỏng vấn.

ừa mình vừa email rồi :-< hi vọng họ sẽ trả lời mình sớm :((

phannie
06-09-2010, 04:19 PM
ôi trời ơi!!! mất mấy tiếng mới xong cái 160
cứ save thì đơ, mà cắm cúi điền thì time out
điền hộc tốc~
_____
mà mình điền hết mà vẫn chả thấy cái gì động chạm đến hóa đơn city bank, có đúng ko vậy ???
8 tháng 7 lên thớt, 7/7 còn 1 slot nhưng thôi :-?? muộn chết
T_T tháng 6 hết chỗ mới sợ T_T
ai đi 8/7 giơ tay ^^

Bubble
06-09-2010, 04:41 PM
lúc nãy ĐSQ email cho mình bảo là cứ đến sứ quán, nếu thấy có tên trong DS thì vào thôi.
mà khi nào thì biết cái lịch hẹn của mình bị hủy hả các bạn??? hixx
vì khi đặt lịch pv lại mình k hề hủy cái lịch cũ, ko submit đc vì không có confirmation ID. liệu lịch hẹn cũ của mình còn giá trị ko nhỉ?

gan_gu02
06-09-2010, 05:13 PM
điền hộc tốc~
_____
mà mình điền hết mà vẫn chả thấy cái gì động chạm đến hóa đơn city bank, có đúng ko vậy ???
ai đi 8/7 giơ tay ^^
DS-160 ko liên quan đến hóa đơn city bank đâu, 2 cái đó tách rời nhau mà. Bạn có thể nộp tiền pv tại city bank trước khi điền DS 160 ấy chứ.

gan_gu02
06-09-2010, 05:18 PM
lúc nãy ĐSQ email cho mình bảo là cứ đến sứ quán, nếu thấy có tên trong DS thì vào thôi.
mà khi nào thì biết cái lịch hẹn của mình bị hủy hả các bạn??? hixx
vì khi đặt lịch pv lại mình k hề hủy cái lịch cũ, ko submit đc vì không có confirmation ID. liệu lịch hẹn cũ của mình còn giá trị ko nhỉ?
Họ đã nói thế nên chắc bạn ko phải lo đâu, bạn chưa submit cũng chưa in được cái confirm mà, mình nghĩ chắc lịch hẹn cũ của bạn bị hủy rồi.
Hôm ấy cứ đến LSQ cho chắc :D

puku_235
06-09-2010, 05:21 PM
điền hộc tốc~
_____
ai đi 8/7 giơ tay ^^

http://vietnamese.vietnam.usembassy.gov/visa_appforms.html

boss
06-09-2010, 05:25 PM
DS-160 ko liên quan đến hóa đơn city bank đâu, 2 cái đó tách rời nhau mà. Bạn có thể nộp tiền pv tại city bank trước khi điền DS 160 ấy chứ.
cái này có vẻ không đúng, bạn phải có giấy hẹn ngày phỏng vấn mang đến city bank mới đóng tiền được. (vì trong giấy hẹn mình thấy ghi phải mang giấy này tới city bank)

gan_gu02
06-09-2010, 05:34 PM
cái này có vẻ không đúng, bạn phải có giấy hẹn ngày phỏng vấn mang đến city bank mới đóng tiền được. (vì trong giấy hẹn mình thấy ghi phải mang giấy này tới city bank)
Hôm mình đến nộp chỉ thấy hỏi mỗi hộ chiếu, còn giấy tờ khác họ ko hỏi đến.
Có lẽ họ check trên mạng, hôm đó mình nộp thấy nhân viên citybank làm nhanh lắm.

phannie
06-09-2010, 05:44 PM
ừ, đến citybank đâu cần giấy hẹn
________
có ai điền ds 160 chưa
cho mình hỏi cái tờ nó bảo là electric visa form mà cần dán ảnh và cần kí tên là tờ nào ???
có phải cái xấp 4 trang ko ???
kí tên vào phần nào?

nhamgiang
06-09-2010, 10:59 PM
cho em hoi voi. Em dang doi I-20 gui ve nha, dinh hen xin Visa thang 6 nhung nghe may anh chi bao thang 6 het slot roi a?

phannie
06-09-2010, 11:07 PM
ừ, tháng 6 hết sạch chỗ
8/7 bắt đầu có chỗ :-??
mỗi tuần khoảng 3,4 ngày làm việc thôi
phải nhanh lên bạn ạ

big heart
06-09-2010, 11:08 PM
cho em hoi voi. Em dang doi I-20 gui ve nha, dinh hen xin Visa thang 6 nhung nghe may anh chi bao thang 6 het slot roi a?

Đúng rồi, tháng 6 thì hết slot thật rồi, tháng 7 thì đầu tháng cũng hết rồi. Có ji em liên lạc với trường rồi hỏi cái số Sevis number là điền được ds 160 luôn rồi. Sớm hôm nào tốt hôm đấy em ạ.

gan_gu02
06-10-2010, 08:41 AM
ừ, đến citybank đâu cần giấy hẹn
________
có ai điền ds 160 chưa
cho mình hỏi cái tờ nó bảo là electric visa form mà cần dán ảnh và cần kí tên là tờ nào ???
có phải cái xấp 4 trang ko ???
kí tên vào phần nào?
DS160 có phải kí tên đâu nhỉ (chính là cái xấp 4 trang ấy) ảnh thì là ảnh thẻ của cậu up từ máy tính lên.
Cái cần kí tên là i-20 và hộ chiếu(trang 3)
Hôm đi phỏng vấn mang theo 1 ảnh thẻ 5*5 cm nữa
Cậu đã in cái confirmation DS160 ra chưa?

phannie
06-10-2010, 11:54 AM
@gan_gu: rồi
1 xấp 4 trang
1 confirmation DS 160
1 giấy hẹn
1 sevis payment
1 city bank payment
xong rồi hảh
nhưng trong confirmation có ghi là cần có "giấy xin thị thực đã được dán ảnh và kí tên mà" T_T

chúa tể rừng xanh
06-10-2010, 01:28 PM
Hình như cái đó dùng cho mẫu cũ á, giờ DS160 hết cần rồi :D Mình chỉ ký lên I-20 với passport thôi. Còn ảnh thì vào đó ng` ta sẽ bấm vào cái confirmation page của DS160.

Bubble
06-10-2010, 02:42 PM
ds160 bây h có mỗi 1 trang confirmation thui mà đúng ko?

phannie
06-10-2010, 06:49 PM
đúng rồi, chữ kí là chữ kí điện tử, vừa gửi e-mail hỏi họ xong, đợi có 1 ngày thôi ^^
confirmation là 1 trang
giấy hẹn lịch là 2 trang
hồ sơ là 4 trang^^

ngocthanh1992
06-10-2010, 08:33 PM
đúng rồi, chữ kí là chữ kí điện tử, vừa gửi e-mail hỏi họ xong, đợi có 1 ngày thôi ^^
confirmation là 1 trang
giấy hẹn lịch là 2 trang
hồ sơ là 4 trang^^

hồ sơ mình save lại thôi bạn ơi. chỉ mang confirmation đi là được:D

edishu
06-10-2010, 08:44 PM
Nhà e có cái saving book mới chuyển khoản.
Nhỡ pv nó hỏi e thì biết trả lời thế nào bh ?

phannie
06-10-2010, 08:45 PM
hồ sơ mình save lại thôi bạn ơi. chỉ mang confirmation đi là được:D

hồ sơ e in ra nó cũng có bar code mà :-??
e thấy nó ghi là mang hồ sơ đi mà

Axya
06-10-2010, 08:47 PM
Đúng rồi, tháng 6 thì hết slot thật rồi, tháng 7 thì đầu tháng cũng hết rồi. Có ji em liên lạc với trường rồi hỏi cái số Sevis number là điền được ds 160 luôn rồi. Sớm hôm nào tốt hôm đấy em ạ.

Nàng ơi năm sau đi đâu thế :x

Mà cho em hỏi là tgian plan to stay ghi là 4 yrs đúng ko ạ :-ss

cinderella0201
06-10-2010, 08:59 PM
Nàng ơi năm sau đi đâu thế :x

Mà cho em hỏi là tgian plan to stay ghi là 4 yrs đúng ko ạ :-ss
uh em :)), trừ khi em định 5 ys mới TN đc :-ss =))

phannie
06-10-2010, 09:24 PM
chết rồi e điền 4 years rồi
trong khi e phải học 2 năm high school nữa :-ss
ai nghĩ cách giải thích cho e đi T_T

Bubble
06-10-2010, 09:43 PM
ủa chỉ mang DS160 confirmation thui mà :-o lại còn in cả cái application ra nữa á :|

phannie
06-10-2010, 10:00 PM
er.... c đi pv chưa ạ ???
mẫu 160 này mới
in application ra có 4 trang, có cả barcode mà

puku_235
06-10-2010, 10:16 PM
ko cần in application mà:D
chỉ in confirmation thôi:D

baolong26_12
06-10-2010, 10:16 PM
Không phải in application, vì người ta không cần

nhamgiang
06-11-2010, 10:28 AM
huhu, 11/6 ben truong moi gui I-20 cho em, ko biet bao h moi nhan dc. Sap toi em con phai thi Dai hoc nua. Chet mat thoi.

ren472
06-11-2010, 12:31 PM
cho em hỏi
cái HOME ADDRESS trong DS160 là địa chỉ ghi trong sổ hộ khẩu hay địa chỉ thường trú hiện nay ạ?

Vivian Truong
06-11-2010, 12:49 PM
chết rồi e điền 4 years rồi
trong khi e phải học 2 năm high school nữa :-ss
ai nghĩ cách giải thích cho e đi T_T

Theo mình nếu bạn sang US học 2 năm high school (giống mình), tức cái I-20 của bạn là do 1 trường high school cấp thì bạn phải điền thời gian là 2 năm chứ? Còn nếu sau đó bạn lên học tiếp ĐH thì vẫn chưa có gì là chắc chắn (dĩ nhiên là trên lí thuyết thôi bạn ha:)) vì chưa có một Uni. nào cấp I-20 cho bạn mà?

phannie
06-11-2010, 01:41 PM
mình được gợi ý là sẽ nói dự định học 2 năm community college
sau đấy hoặc là về nước, hoặc là sang nước khác :-??
ko biết năm sau về renew thì ăn nói thế nào :-<

sonnguyen93
06-11-2010, 06:11 PM
huhu, 11/6 ben truong moi gui I-20 cho em, ko biet bao h moi nhan dc. Sap toi em con phai thi Dai hoc nua. Chet mat thoi.
11/6 họ gửi chắc là FedEx thì mất 4 ngày, sáng thứ 2 bạn nhận dc. Làm luôn DS160 thì chắc khoảng 15/7 pvan. Kịp thi DH mà.

lanhke21292
06-11-2010, 10:14 PM
Em đổi major từ Business sang Public Health. Nên là hiện I 20 vẫn ghi Business. Trong DS 160 cũng bắt khai ngành học. Vậy em phải khai là gì ạ? Em sợ nếu viết public Health thì phải xin lại I 20, còn viết business lại ko đúng sự thật.

Anh chị làm ơn giúp em với ạ. Nghe nói tháng 6 hết chỗ pv visa rồi, mà em còn chưa điền xong DS 160 :((

camvannguyen
06-11-2010, 10:38 PM
Chẵng sao đâu bạn ah. Bạn ghi major là cái gì cũng được mà.

baolong26_12
06-11-2010, 10:55 PM
Chọn ngành thì phải gt được lý do chọn, rất dễ bị hỏi nhé

baodj
06-11-2010, 11:38 PM
Mình nghĩ chỉ cần xem xong cái sổ tiết kiệm thì họ cũng chả hỏi income của bố mẹ bạn làm gì nữa đâu :))
chừng nào mà sổ tiết kiệm trên 1 triệu USD thì ok, chứ dưới thì phải chứng minh income bồ ơi.....

viethaihp291
06-12-2010, 10:24 AM
Nhưng cũng đâu phải lúc nào họ cũng hỏi đâu. CO nhiều lúc chỉ hỏi bố mẹ làm gì xong rồi cho qua luôn, còn ko đả động gì đến income hay bank books cả.

nhamgiang
06-12-2010, 11:29 AM
nhung em ko bit la ho gui FedEx hay gui cham. Ma ho hoi la em co the sang trc 20/7 ko, vi co 1 so lop em hoc bat dau trc ngay nhap hoc. Xin Visa som luc nao hay luc day a.

Vivian Truong
06-12-2010, 12:04 PM
Nhưng cũng đâu phải lúc nào họ cũng hỏi đâu. CO nhiều lúc chỉ hỏi bố mẹ làm gì xong rồi cho qua luôn, còn ko đả động gì đến income hay bank books cả.

Mình thì họ hỏi pama làm nghề gì, xong hỏi thu nhập. Mình trả lời xong định lấy cái tờ cm thu nhập ra cho họ coi rồi thế mà đúng lúc ấy cô ng` Việt nói:"E ra EMS..". Thế là xong:D

hieutrungnguyen1995
06-12-2010, 12:45 PM
Đúng đấy ạ . CO cung chỉ hỏi pama làm j xong rồi thôi ! Cha cần xem thu nhap j hết :)

puku_235
06-12-2010, 03:31 PM
nhung em ko bit la ho gui FedEx hay gui cham. Ma ho hoi la em co the sang trc 20/7 ko, vi co 1 so lop em hoc bat dau trc ngay nhap hoc. Xin Visa som luc nao hay luc day a.

em email cho trường nhờ họ gửi nhanh là họ gửi ngay ấy mà:D
như trường chị acceptance package nó gửi thường, giờ chị vẫn chưa nhận dc=)))))) nhưng I20 chị nhờ nó gửi nhanh nhận dc lâu lắm rồi:D
giờ mà muốn sáng trc 20/7 chắc em phải xin pv sớm đấy

nhamgiang
06-12-2010, 05:16 PM
em email cho trường nhờ họ gửi nhanh là họ gửi ngay ấy mà:D
như trường chị acceptance package nó gửi thường, giờ chị vẫn chưa nhận dc=)))))) nhưng I20 chị nhờ nó gửi nhanh nhận dc lâu lắm rồi:D
giờ mà muốn sáng trc 20/7 chắc em phải xin pv sớm đấy

Nhung ho gui cho em hom 11/6 mat roi. Em cung sap xin dc Sevis Number roi, chac cu dang ky trc roi nhan dc la vua. Chi chua nhan dc acceptance package thi sao nhap hoc dc a?

ngnhminh91
06-13-2010, 01:30 AM
Xem ra xui lắm mới bị hỏi về giấy tờ tài chính nhỉ

puku_235
06-13-2010, 01:31 PM
Nhung ho gui cho em hom 11/6 mat roi. Em cung sap xin dc Sevis Number roi, chac cu dang ky trc roi nhan dc la vua. Chi chua nhan dc acceptance package thi sao nhap hoc dc a?

mới nhận dc mỗi 1 cái acceptance letter nó gửi hồi tháng 2 và chị nhận dc vào cuối tháng 4=)) còn đống giấy tờ linh tinh trong acceptance package nó gửi cho chị độ cuối tháng 4 chắc còn lâu mới nhận dc í:D toàn liên lạc qua email nên thấy đống ấy cũng ko cần thiết lắm.

em cứ thử email hỏi trường đi, xem nó gửi nhanh hay gửi chậm. nếu gửi chậm thì nhờ nó gửi lại đi, chứ ko chắc chắn ko kịp đâu ấy:D

nhamgiang
06-13-2010, 02:49 PM
mới nhận dc mỗi 1 cái acceptance letter nó gửi hồi tháng 2 và chị nhận dc vào cuối tháng 4=)) còn đống giấy tờ linh tinh trong acceptance package nó gửi cho chị độ cuối tháng 4 chắc còn lâu mới nhận dc í:D toàn liên lạc qua email nên thấy đống ấy cũng ko cần thiết lắm.

em cứ thử email hỏi trường đi, xem nó gửi nhanh hay gửi chậm. nếu gửi chậm thì nhờ nó gửi lại đi, chứ ko chắc chắn ko kịp đâu ấy:D

Em moi email cho truong hom t7, nhung chac fai doi sang tuan sau. Cuoi tuan ho ko lam viec. Em dinh co Sevis Number roi dat lich hen va xin hen som, nhung so neu DSQ cho hen som ma chua nhan dc I-20 thi cha lam dc tro trong j.8-|

nhaque
06-13-2010, 05:43 PM
Các bạn làm ơn cho mình hỏi, mình tốt nghiệp ĐH Thương Mại loại Khá,mình định học Ths, chứng minh tài chính được khoảng 100k, nhưng bố mình vừa mới về hưu còn mẹ mình thì chơi chứng khoán, vậy khi phỏng vấn nó hỏi bố mẹ làm nghề gì và thu nhập hàng tháng bao nhiu thì nói làm sao???

puku_235
06-14-2010, 07:22 PM
Nếu mình bị mất học bạ gốc và dùng bản photo tiếng việt+tiếng anh có dấu của trường thì có sao ko nhỉ?

nhamgiang
06-15-2010, 10:42 AM
3 tuan nua em moi nhan dc I-20, truong lai ko gui Sevis Number trc, muon hen xin Visa som cung ko dc.

biplane
06-16-2010, 12:11 AM
Alo mọi người ơi cho mình hỏi, đợt trước mình điền mẫu DS 160 mục "NOTE: You have indicated that you will be studying in some capacity while in the United States. List at least two contacts in your country of residence who can verify the information that you have provided on this application. Do not list immediate family members or other relatives. Postal office box numbers are unacceptable."

Bị điền nhầm thành 2 contacts ở US và đã lấy thành hai officer của trường. Bây h mình không biết sửa như thế nào, vì bản thân vẫn muốn giữ lịch hẹn ban đầu :( Làm sao bây h?

camvannguyen
06-16-2010, 12:17 AM
Theo mình bạn không cần đổi lịch. Hôm phỏng vấn đến DSQ như bình thường. Khi vào nộp hồ sơ cho chị nhân viên thì giải thích để chị sửa cho. Còn không bạn thử email hoặc gọi điện đến DSQ xem. Cái này có thể sửa được

binh.tbc
06-16-2010, 02:50 AM
Các anh/chị/bạn/em... cho em hỏi cái này chút. Trong form DS-160 có hỏi câu này:

Do you have any specialized skills or training, such as firearms, explosives, nuclear, biological, or chemical experience?

Cấp 3 học chuyên hóa thì cái này Yes hay No bây giờ ạ? Làm ơn trả lời giúp em.
------
Nhân tiện post bài này em hỏi thêm cái này ạ. :D

Cái receipt SEVIS em có chờ nhận hard copy gửi qua bưu điện ko hay là cầm cái bản print trên mạng đi phỏng vấn luôn?

Em đọc ở trên thì hiểu là dùng bản mình tự print rồi đem đi phỏng vấn trước cũng được nhưng muốn hỏi lại cho chắc chắn. :D

Cảm ơn mọi người nhiều! :)

cinderella0201
06-16-2010, 10:22 AM
Tốt nhất là điền No em ạ :P, theo chị hiểu thì câu này hơi bị liên quan đến Terrorism :))

camvannguyen
06-16-2010, 10:23 AM
Câu hỏi trên theo mình bạn nên chọn "No"
Bạn có thể mang bản print của receipt đi phỏng vấn khi bản official chưa về đến

cuong_zxor
06-16-2010, 04:33 PM
Mọi người ơi có thể góp ý kiến giúp mình điều chỉnh hồ sơ để pv lần 2 được không? Mình vừa mới trượt VISA hôm nay buồn quá :(
Mình về ngẫm nghĩ lại thì thấy có lẽ hồ sơ mình có 2 điểm yếu như thế này, các bạn xem giùm có đúng không và chỉ mình cách có cách nào khắc phục với nhé:

1) Tài chính: Mình xin đc HB của bộ GD 27k/năm, Financial Aid Trường 23k/năm và tổng cộng vừa đủ 50k/năm để học trong 4 năm ở Grinnell College. Vì thật sự gia đình cũng không có kinh tế nên mình chỉ bảo mẹ làm chứng minh tài chính 5k ở ngân hàng thôi (với lí do là phòng bất trắc thôi mà). Lúc PV 2 CO ng Mỹ và Việt chả hỏi gì về tài chính, mình phải tự trình giấy cấp HB và FA ra, thì 2 ông ấy quay vào nhau búng búng tờ giấy của Bộ GD tỏ vẻ nghi nghi. CO hỏi bố mẹ làm gì thì mình thật thà là bố mất rồi còn mẹ làm kế toán bt ở cơ quan thôi. Mình cứ nghĩ là trường và Bộ cho đủ rồi thì ko nặng phần chứng minh TC nữa, vậy giờ pv lần 2 có phải về đem giấy tờ đất hay thêm tiền trong tài khoản ko các bạn? Nếu thêm thì thêm bao nhiêu là đủ?

2) Chưa chứng minh được sẽ quay về VN: Gia đình mình bố đã mất từ lâu, chỉ còn 1 anh lớn đã đi làm và mẹ sắp về hưu, cũng chẳng có tài sản gì lớn. Lúc CO hỏi Passport của mẹ thì mình bảo thật là mẹ không có. 2 CO lại xem học bạ và búng búng rồi lắc đầu, dù mình cũng đc 3 năm 8.8, và không hỏi gì SAT với TOEFL cả. MÌnh chỉ đoán thôi, nhưng có lẽ CO nghĩ vì gia đình đã có anh trai ở lại chăm sóc mẹ lại ko có tài sản gì cả và lại ở vùng cao là Buôn Ma Thuột nên cho rằng mình ko muốn về VN. Vậy giờ mình có thể làm sao đây?

À, còn tình huống này nếu gặp lại thì mình nên xử lý thế nào đây các bạn: Ô cửa pv của mình có 2 CO đều là Nam, ông ng Mỹ trẻ, ông cứ quay vào cái máy tính, đã đứng thẳng lưng lại rất cao nên hầu như ko nói tí gì vào mic cả, làm mình không nghe thấy gì cứ phải hỏi lại. CO người Việt thì ko thèm dịch giùm mình câu nào dù có lúc ông Mỹ nói rất khó hiểu (ông nói lẫn cả từ tiếng Anh lẫn Việt) và mình đã đưa mắt cầu cứu. Hầu như 2 ông không thèm nhìn mình, ông Mỹ kí xong đưa cho Ông VIệt, mình cố hỏi lại "Em còn thiếu giấy tờ gì nữa ạ?" thì ông Việt xua đi "Về đi em. Không dc đâu em." ?

GIờ mình đang rối bù và cần nhất là ý kiến và sự giúp đỡ của các bạn. Cảm ơn các bạn nhiều.

microlipse
06-16-2010, 05:26 PM
Mọi người ơi có thể góp ý kiến giúp mình điều chỉnh hồ sơ để pv lần 2 được không? Mình vừa mới trượt VISA hôm nay buồn quá :(
Mình về ngẫm nghĩ lại thì thấy có lẽ hồ sơ mình có 2 điểm yếu như thế này, các bạn xem giùm có đúng không và chỉ mình cách có cách nào khắc phục với nhé:

1) Tài chính: Mình xin đc HB của bộ GD 27k/năm, Financial Aid Trường 23k/năm và tổng cộng vừa đủ 50k/năm để học trong 4 năm ở Grinnell College. Vì thật sự gia đình cũng không có kinh tế nên mình chỉ bảo mẹ làm chứng minh tài chính 5k ở ngân hàng thôi (với lí do là phòng bất trắc thôi mà). Lúc PV 2 CO ng Mỹ và Việt chả hỏi gì về tài chính, mình phải tự trình giấy cấp HB và FA ra, thì 2 ông ấy quay vào nhau búng búng tờ giấy của Bộ GD tỏ vẻ nghi nghi. CO hỏi bố mẹ làm gì thì mình thật thà là bố mất rồi còn mẹ làm kế toán bt ở cơ quan thôi. Mình cứ nghĩ là trường và Bộ cho đủ rồi thì ko nặng phần chứng minh TC nữa, vậy giờ pv lần 2 có phải về đem giấy tờ đất hay thêm tiền trong tài khoản ko các bạn? Nếu thêm thì thêm bao nhiêu là đủ?

2) Chưa chứng minh được sẽ quay về VN: Gia đình mình bố đã mất từ lâu, chỉ còn 1 anh lớn đã đi làm và mẹ sắp về hưu, cũng chẳng có tài sản gì lớn. Lúc CO hỏi Passport của mẹ thì mình bảo thật là mẹ không có. 2 CO lại xem học bạ và búng búng rồi lắc đầu, dù mình cũng đc 3 năm 8.8, và không hỏi gì SAT với TOEFL cả. MÌnh chỉ đoán thôi, nhưng có lẽ CO nghĩ vì gia đình đã có anh trai ở lại chăm sóc mẹ lại ko có tài sản gì cả và lại ở vùng cao là Buôn Ma Thuột nên cho rằng mình ko muốn về VN. Vậy giờ mình có thể làm sao đây?

À, còn tình huống này nếu gặp lại thì mình nên xử lý thế nào đây các bạn: Ô cửa pv của mình có 2 CO đều là Nam, ông ng Mỹ trẻ, ông cứ quay vào cái máy tính, đã đứng thẳng lưng lại rất cao nên hầu như ko nói tí gì vào mic cả, làm mình không nghe thấy gì cứ phải hỏi lại. CO người Việt thì ko thèm dịch giùm mình câu nào dù có lúc ông Mỹ nói rất khó hiểu (ông nói lẫn cả từ tiếng Anh lẫn Việt) và mình đã đưa mắt cầu cứu. Hầu như 2 ông không thèm nhìn mình, ông Mỹ kí xong đưa cho Ông VIệt, mình cố hỏi lại "Em còn thiếu giấy tờ gì nữa ạ?" thì ông Việt xua đi "Về đi em. Không dc đâu em." ?

GIờ mình đang rối bù và cần nhất là ý kiến và sự giúp đỡ của các bạn. Cảm ơn các bạn nhiều.

nếu em không lầm anh vào cửa số 5 phải k, ông CO luôn nhìn vào máy tính , luôn đứng và very impolite.......em vừa vị rớt ông đó mà k có lí do nè......

cuong_zxor
06-16-2010, 05:30 PM
@Huy: Ừ, đúng là số 5 đấy em ạ. Người ta bảo "tiên trách kỉ hậu trách nhân" nhưng mà anh nghĩ đi nghĩ lại vẫn thấy ông đấy cứ ác ác thế nào ấy. Mà em đoán vì sao em rớt thế?

microlipse
06-16-2010, 05:33 PM
đúng , quá ác và impolite....ông đó k thèm nghe em giải thích gì hết , khi em cố gắng giải thích "im very eager to study in the US" thì ổng kêu "ok ok have fun with ur study. but the interview is over"......shock !!!

em đoán vì ba mẹ em đều có visa (xin để đi thăm chị em + dự graduation ceremony nhưng vì lí do gia đình nên phải cancel) nên nó sợ em đi dc thì cả nhà sang Mỹ luôn. Mặc dù em có lí do giải thích nhưng ông CO đó k cho em cơ hội nói bất cứ cái gì.....

nên h em cũng đang gấp rút chạy pv lại lần 2 để kịp mùa fall ở college

biplane
06-16-2010, 06:25 PM
Hix chia buồn với hai bạn bên trên. Cố gắng lại lần nữa nhé :(

Mọi người ơi cho mình hỏi mình có đăng kí mẫu DS160 với phần contact information ở VN nhầm thành contacts ở Mỹ. Sau đấy mình có đkí cuộc hẹn ngày 30/6 với mẫu DS160 sai này. Mình mới phát hiện ra lỗi và viết email gửi ĐSQ và nhận được câu trả lời: "All you need to do is fill out a new DS160 form with correct information. The appointment will still be valid with ur new DS160 form".

Mình vẫn chưa hiểu là hôm phỏng vấn mình phải mang cả hai mẫu DS160, một mới một cũ hay sao? Vì lịch interview mình làm vs barcode của DS160 cũ mà.

Cảm ơn mọi người,

ngoctram_0907
06-16-2010, 09:01 PM
Anh Louis ơi,
bài của anh giúp ích cho em nhìu lắm! thanks!!!
nhg em cũng có vài điều muốn hỏi:
ba mẹ em đều buôn bán cả, như vậy thì không ai chứng minh được mức lương, chỉ có giấy tờ thuế của mẹ em thôi và em đã chứng minh được trong tài khoản ở ngân hàng có hơn 47000$ cho việc học. Như vậy thì có được không?
em xin được học bổng 100%. nếu em xin visa thì có dễ dàng gì hơn không anh?
em nghe có người khuyên phỏng vấn ở HN thì dễ hơn ở SG. Có đúng không anh? nếu em rớt trong lần pv ở SG thì hồ sơ của em có bị lưu ở HN ko?

minhdaoftu
06-16-2010, 10:05 PM
@Huy: Ừ, đúng là số 5 đấy em ạ. Người ta bảo "tiên trách kỉ hậu trách nhân" nhưng mà anh nghĩ đi nghĩ lại vẫn thấy ông đấy cứ ác ác thế nào ấy. Mà em đoán vì sao em rớt thế?

hic hic... lại là CO ô số 5, cực kỳ impolite, passport bố mẹ là câu hỏi đầu tiên... và không chứng minh trở về VN được... và cuối cùng là xua đuổi... " do not ask me... read paper... NEXT PLZ..." hic hic....
Anyway, chúc 2 bạn ( và cả mình nữa) sẽ may mắn trong lần kế tiếp.... hic hic...ôi, ô số 5... hic hic....

cinderella0201
06-16-2010, 10:12 PM
Lần sau pv thì sẽ là CO khác mà, mọi ng đừng lo lắng quá :)

aa01
06-16-2010, 10:27 PM
1) Tài chính: Mình xin đc HB của bộ GD 27k/năm, Financial Aid Trường 23k/năm và tổng cộng vừa đủ 50k/năm để học trong 4 năm ở Grinnell College.

Mình(/em) thấy hồ sơ thế này quá ổn rồi, cả về tài chính, academic, etc. Nếu gặp người khác thì đã đậu ngon lành. Mọi người đừng lo quá, lần sau gặp interviewer khác thì sẽ ổn thôi.
Sao bây giờ lại sinh ra trò đòi passport bố mẹ thế nhỉ? :( Có mấy ai có đâu

cuong_zxor
06-17-2010, 12:19 AM
Cảm ơn mọi ng nhé, chắc lần sau sẽ khá hơn thôi^^. Chỉ buồn vì lại ngửa tay xin tiền mẹ đi đóng fee mà đành im lặng cúi đầu ko biết trả lời thế nào khi mẹ hỏi nhẹ nhàng "Vì sao con rớt?....

chunny
06-17-2010, 04:33 PM
Chia buồn với mấy bạn :( Nhưng mà cho mình hỏi cái này tí: có phải cứ trả lời là ba mẹ ko có passport thì đều bị trượt k? :-ss Mà nói thật nhé, mình không hiểu, ba mẹ có passport hay không thì liên quan gì? :O ai giải thích cho mình với :-s

prettyboya3k
06-17-2010, 05:37 PM
Cac ban oi cho minh hoi cai nay ko lien quan lam nhung hoi gap: Cha la minh thay truong min yeu cau phai tot nghiep cap 3 nen chac la mihn se phai gui cho ho giay chugn nhan tot nghiep tam thoi. Minh muon hoi la neu gui thi se gui ban goc' hay minh di cong chung 1 ban khac de gui. Minh cam on nhieu

ngnhminh91
06-17-2010, 05:40 PM
@Hương Giang: bạn này bị hỏi passport của ba mẹ vì ba mẹ bạn ấy đã đi qua nhiều nước và đang có visa tại mĩ nên CO nghi ngờ là cả gia đình bạn ấy qua định cư luôn.chứ đa phần trường hợp mình thấy không có hỏi đến passport của ba mẹ nữa, nói chi là phải show.

@Thanh Tung: giấy tờ nếu trường ko yêu cầu bản chính thì bạn send bản công chứng + dịch.

minhdaoftu
06-17-2010, 05:54 PM
@Hương Giang: bạn này bị hỏi passport của ba mẹ vì ba mẹ bạn ấy đã đi qua nhiều nước và đang có visa tại mĩ nên CO nghi ngờ là cả gia đình bạn ấy qua định cư luôn.chứ đa phần trường hợp mình thấy không có hỏi đến passport của ba mẹ nữa, nói chi là phải show.

@Thanh Tung: giấy tờ nếu trường ko yêu cầu bản chính thì bạn send bản công chứng + dịch.

Theo mình là tùy CO đó bạn... Ví dụ, như mấy bạn microlipse, cuong_xror hay mình, khi dính vào CO số 5, đều hỏi câu đầu tiên hoặc câu thứ 2 là passport của ba mẹ.... Mình nghĩ, mục đích, là để check ba mẹ đã từng đi nứoc ngoài chưa ? hoặc là kiểm tra xem ba mẹ có ai có visa đi Mỹ chưa, nếu có họ sẽ check số visa, để check đi Mỹ diện gì, ai bảo lảnh sang đó.... Theo mình nghĩ là như thế, và CO đó sẽ hỏi là "Do you have any relative in US..." chẳng hạn thế... đó là typical questions của Mr.CO số 5

gan_gu02
06-17-2010, 09:22 PM
Hix chia buồn với hai bạn bên trên. Cố gắng lại lần nữa nhé :(

Mọi người ơi cho mình hỏi mình có đăng kí mẫu DS160 với phần contact information ở VN nhầm thành contacts ở Mỹ. Sau đấy mình có đkí cuộc hẹn ngày 30/6 với mẫu DS160 sai này. Mình mới phát hiện ra lỗi và viết email gửi ĐSQ và nhận được câu trả lời: "All you need to do is fill out a new DS160 form with correct information. The appointment will still be valid with ur new DS160 form".

Mình vẫn chưa hiểu là hôm phỏng vấn mình phải mang cả hai mẫu DS160, một mới một cũ hay sao? Vì lịch interview mình làm vs barcode của DS160 cũ mà.

Cảm ơn mọi người,
Ko,nếu bạn làm lại DS160 mới với Barcode mới thì ko phải mang cả 2 bản DS160 đi đâu. Và bạn sẽ phỏng vấn theo lịch hẹn mới.
Ngoài cách điền DS160 mới thì họ ko hướng dẫn cách nào khác để sửa cái cũ à?

gan_gu02
06-17-2010, 09:28 PM

Mình thấy có thêm giấy tờ nhà đất cũng tốt nhưng mà với scholarship và FA bạn nhận đc thì đã đủ điều kiện rồi.
Phần chứng minh quay trở về Vn với hoàn cảnh của bạn khó khăn để thuyết phục CO đây. Mà cái ông CO này cũng khó thật, mong lần pv tới bạn sẽ gặp đc CO khác dễ nói chuyện hơn.

nhamgiang
06-17-2010, 10:12 PM
Cac ban oi cho minh hoi cai nay ko lien quan lam nhung hoi gap: Cha la minh thay truong min yeu cau phai tot nghiep cap 3 nen chac la mihn se phai gui cho ho giay chugn nhan tot nghiep tam thoi. Minh muon hoi la neu gui thi se gui ban goc' hay minh di cong chung 1 ban khac de gui. Minh cam on nhieu
Ban viet thu cho truong, bao la hien thoi chua dc cap bang tot nghiep cap 3, nho noi ro khoang thoi gian minh se dc cap bang (khoang thang 4, thang 5 j do). Ban photo cong chung giay chung nhan tot nghiep tam thoi roi gui cho ho,bao h sang den truong thi dua ban chinh cho ho check.

chunny
06-18-2010, 01:50 AM
Theo mình là tùy CO đó bạn... Ví dụ, như mấy bạn microlipse, cuong_xror hay mình, khi dính vào CO số 5, đều hỏi câu đầu tiên hoặc câu thứ 2 là passport của ba mẹ.... Mình nghĩ, mục đích, là để check ba mẹ đã từng đi nứoc ngoài chưa ? hoặc là kiểm tra xem ba mẹ có ai có visa đi Mỹ chưa, nếu có họ sẽ check số visa, để check đi Mỹ diện gì, ai bảo lảnh sang đó.... Theo mình nghĩ là như thế, và CO đó sẽ hỏi là "Do you have any relative in US..." chẳng hạn thế... đó là typical questions của Mr.CO số 5

Thanks mọi người :) CO số 5 còn trẻ và cao đúng k? Tóc màu gì hở bạn? (cho mình biết với để lần sau đi phỏng vấn còn nhận dạng mà biết đường đối phó :") )
Với cả cho mình hỏi cái này nữa: mình thấy hình như đi phỏng vấn visa hay bị hỏi bố mẹ làm nghề gì, vậy thì cứ trả lời bố mẹ làm nghề gì mà nghe "sang trọng", có vẻ kiếm dc nhiều tiền là ok đúng không? (thí dụ như là giám đốc, quản lý etc) Nếu mình bảo mẹ mình làm archivist thì có bị CO làm khó dễ k?
Thêm cái nữa là trước đây nhà mình sống trong miền Nam, bố mẹ mới chuyển công tác ra ngoài này, mình khai số năm làm việc với employer trong chứng nhận lương của bố mẹ là 2,3 năm thì có bị đánh giá là thiếu sự ràng buộc với việt nam k? :-s

cinderella0201
06-18-2010, 11:25 AM
Các bạn mới bị refuse visa mà ko rõ lý do nên báo cho trường để họ có phương án giúp đỡ :)

cuong_zxor
06-18-2010, 11:45 AM
@Phương Anh: Uh, nhưng thấy "tối tăm" quá bạn ơi, vì hôm ấy bà Counselor ở trường tớ viết hẳn 1 cái thư rất hay và "mùi mẫn" bảo tớ cầm đến đưa cho CO, lại cả thư giới thiệu của Bộ nữa, nhưng hắn ta liếc qua không đọc :(

ren472
06-18-2010, 02:25 PM
Cho em hỏi về trường hợp của em,
bà em là sponsor cho việc du học của em. Em contribute tầm ~15k. Số tiền năm đầu em đã có trong savings book của em là 19k rồi. Để chứng minh là có đủ tiền cho 3 năm sau, em định chứng minh income của bà là >30 triệu 1 tháng ( vì bà em cho thuê trường học nên tiền thuê nhà có thế reach tới ( or hơn) con số đấy. 1 năm theo em tính là bà cần 25 triệu rút ra từ trong số income để đảm bảo cho việc support finance cho em. Như vậy là bà em còn dư tầm 5 triệu 1 tháng và cộng thêm lương hưu của ông tầm 3,4 triệu. Như vậy việc chứng minh tài chính đã đủ tin cậy chưa ạ? Trong trường hợp khẩn cấp gì thì bà em cũng có savings riêng (nhưng ko để trong ngân hàng), và em cũng ko định dùng nó để chứng minh.

Mọi người check dùm em hồ sơ như này là đủ chưa ( trong trường hợp của em ) :
1: Passport, 1 ảnh, I-20 , Sevis confirmation, Giấy hẹn pv, DS160 confirmation, Citibank receipt.
2: FA letter
bảng lương của mẹ em.
savings book ( 19k)
Sổ đỏ : 1 sổ của mẹ em
Mấy cái hợp đồng thuê nhà của bà
Sổ hộ khẩu.
3: Accept letter
Học bạ cấp 2,3
Toefl và SAT.

Em cảm ơn.

cinderella0201
06-18-2010, 04:12 PM
@Phương Anh: Uh, nhưng thấy "tối tăm" quá bạn ơi, vì hôm ấy bà Counselor ở trường tớ viết hẳn 1 cái thư rất hay và "mùi mẫn" bảo tớ cầm đến đưa cho CO, lại cả thư giới thiệu của Bộ nữa, nhưng hắn ta liếc qua không đọc :(
Haiz, Grinnell mà cũng bị làm khó dễ ghê nhỉ. Có thể trường ấy có cách nào nữa để giúp đỡ, ấy cứ email trình bày hoàn cảnh với họ ý.

sonnguyen93
06-18-2010, 08:48 PM
Như vậy nếu điền DS160 sai thì có thể điền và submit lại, mang cai confirm mới đi để họ xem và dùng cái này a?

Cái cũ hủy đi a?

Chronosphere
06-18-2010, 09:34 PM
Mọi người cho hỏi bây giờ chưa nhận đc I-20 thì có cách nào hẹn phỏng vấn trước đc ko? Mình lo quá :-ss, sợ ko kịp visa thì nguy hiểm...

nhamgiang
06-19-2010, 09:31 AM
Mọi người cho hỏi bây giờ chưa nhận đc I-20 thì có cách nào hẹn phỏng vấn trước đc ko? Mình lo quá :-ss, sợ ko kịp visa thì nguy hiểm...

Ban nay giong minh roi. Co 2 cach cho ban chon :
Cach 1 : viet thu cho truong yeu cau ho gui 1 ban copy cua I-20 qua e-mail cho ban, neu ko thi chi xin so Sevis Fee thoi.
Cach 2 : Doi I-20 ve den noi, dat hen som nhat co the, sau do dien vao don xin lich hen som cua DSQ. Ho se xem xet li do va quyet dinh cho ban xin Visa som hay ko.

Minh da ap dung cach thu 1, nhung truong ko dong y. Nhung day la tuy truong thoi, vi hinh nhu co anh chi nao day da xin dc bang cach nay. Minh dang chuan bi cho cach 2, vi 2 tuan nua minh moi nhan dc Visa, trong khi class cua minh bat dau trc ngay nhap hoc 1 thang.

gan_gu02
06-19-2010, 10:30 AM
Như vậy nếu điền DS160 sai thì có thể điền và submit lại, mang cai confirm mới đi để họ xem và dùng cái này a?

Cái cũ hủy đi a?
Dung roi, cai cu se bi huy di vi ban viet sai thong tin. Cai moi cua ban co Barcode moi, ban dung barcode nay dat lich hen moi.
Cau nay minh da tra loi cho ban roi thi phai :)

ren472
06-19-2010, 05:49 PM
Cho em hỏi về trường hợp của em,
bà em là sponsor cho việc du học của em. Em contribute tầm ~15k. Số tiền năm đầu em đã có trong savings book của em là 19k rồi. Để chứng minh là có đủ tiền cho 3 năm sau, em định chứng minh income của bà là >30 triệu 1 tháng ( vì bà em cho thuê trường học nên tiền thuê nhà có thế reach tới ( or hơn) con số đấy. 1 năm theo em tính là bà cần 25 triệu rút ra từ trong số income để đảm bảo cho việc support finance cho em. Như vậy là bà em còn dư tầm 5 triệu 1 tháng và cộng thêm lương hưu của ông tầm 3,4 triệu. Như vậy việc chứng minh tài chính đã đủ tin cậy chưa ạ? Trong trường hợp khẩn cấp gì thì bà em cũng có savings riêng (nhưng ko để trong ngân hàng), và em cũng ko định dùng nó để chứng minh.

Mọi người check dùm em hồ sơ như này là đủ chưa ( trong trường hợp của em ) :
1: Passport, 1 ảnh, I-20 , Sevis confirmation, Giấy hẹn pv, DS160 confirmation, Citibank receipt.
2: FA letter
bảng lương của mẹ em.
savings book ( 19k)
Sổ đỏ : 1 sổ của mẹ em
Mấy cái hợp đồng thuê nhà của bà
Sổ hộ khẩu.
3: Accept letter
Học bạ cấp 2,3
Toefl và SAT.

Em cảm ơn.

Có ai đọc dùm và cho em ý kiến với ?

Victorkrum
06-19-2010, 09:06 PM
Mọi người cho em hỏi về phần tài chính chút ạ. Em đang lo quá :(. Do bố mẹ em ko làm ăn lớn gì nên chỉ có thể xuất trình: chứng lương bố mẹ và giấy tờ nhà đất. Trong khi đó thì một số người quen khuyên là nên có tk ngân hàng để tăng tính thuyết phục, và thời điểm chứng nhận tk nên cách ngày pv ít nhất 6 tháng (một điều ko thể đối với gia đình em lúc này). Em muốn hỏi là gia đình em bây giờ có nên mở tk ko (ngân hàng nào ..), và nên nạp vào đó bao nhiêu? Cho là tổng thu nhập gai đình em chỉ vào khoảng 7k, tổng chi phí phải trả là 11k (8k4 học phí và additional fees khác) do em nhận FA 80%. Trường hợp em như thế có khả năng được visa ko (cho năm nay và các năm sau; dự định các năm tới sẽ cố gắng hết sức xin thêm FA và các scholarship bên ngoài cho nhẹ đi chi phí) Em cảm ơn! ( thông cảm cho em viết ko xuống dòng, do VA mấy nay bị gì mà em ko vào được, trường hợp giống như FB, nên phải thông qua hypercloak)

aa01
06-20-2010, 12:31 AM
@victokrum: Website của sứ quán có nói là "Bank statements are not accepted as supporting documentation demonstrating adequate financial resources." (chắc họ cũng biết là có dịch vụ chứng minh tài chính ảo quá). Vì thế bây giờ mọi người thường mang sổ tiết kiệm (saving book), chứ bank statement không tính nữa. Và đúng là cũng nên mở 1 thời gian tương đối dài trước ngày phỏng vấn. So there's nothing you can do at this time, đợi xem hên xui thế nào thôi.
Theo mình (đây chỉ là ý kiến cá nhân) nếu bạn chỉ có lương bố mẹ 7k với nhà đất thì việc đi du học là không realistic. Trừ khi bố mẹ có dư nhà đất định bán lấy tiền, nhưng chắc cũng phải có giấy bán thì mới prove được. Với 7k thu nhập thì bố mẹ bạn định trả 11k chi phí đó như thế nào? Và sẽ còn nhiều chi phí phát sinh, như vé máy bay, mua sắm đồ dùng, tiêu vặt v.v. Không nên hy vọng là sẽ xin thêm FA với scholarship ở ngoài, most likely là bạn sẽ không xin thêm được gì và nên expect là mình sẽ phải chi trả hết. Người lớn ở Vn hay nghĩ là sang Mỹ đi làm thêm, xin thêm tiền dễ dàng, được nhiều tiền lắm, sự thật thì ngược lại. Những anh chị đi Đh được full cũng nói là vẫn cần chi vài ngàn cho các chi phí phát sinh, tiêu vặt v.v.

@ren472: checklist mọi người đã post nhiều rồi, bạn đọc lại đi. Nhiều thứ thế thì ai ngồi check hộ bạn được. Income nhà bạn thế mình nghĩ là ổn. Nhưng ở đây không có ai là nhân viên sứ quán cả nên không ai dám khẳng định họ có coi là ổn không, hay họ còn factor in other circumstantial details.

Cutun
06-20-2010, 01:13 AM
Có trường hợp nào sau khi bị refused, nài nỉ CO thì đc cấp ko ạ ?

ngnhminh91
06-20-2010, 01:36 AM
:|theo mình là không:|
@Vic: bạn mang theo mấy giấy tờ nhà đất cũng CMTC dc đó bạn, ngoài nhà đang ở ra còn cái nào cứ mang theo hết. trên web dsq ghi là real estate record cũng dc chấp nhận

Victorkrum
06-21-2010, 12:34 PM
Thế đem thêm giấy đất thôi được ko ạ (+ giấy tờ nhà đất đang ở)? Thực tế thì đất đó ông bà e đang ở nhưng đứng tên vẫn là bố mẹ em.

phannie
06-21-2010, 12:49 PM
Có trường hợp nào sau khi bị refused, nài nỉ CO thì đc cấp ko ạ ?
mình từng gặp 1 trường hợp rất buồn cười =))
ông anh này học tiếng anh cũng khá, điểm cũng đẹp, có i20 rồi, lại cả thư của 1 ông professor rất uy tín nữa
thế là đi phỏng vấn ung dung
nói năng linh tinh, CO định reject rồi
cuối cùng ông ý giơ 2 tay lên: ok ok, give me one more chance!
thế là nói năng trôi trẩy, được approve :P

Victorkrum
06-23-2010, 10:45 AM
Mọi người cho em hỏi là ở ngoài HN còn space ko ạ (trong tháng 7). Em đặt lịch thì nguyên tháng 7 ở tp HCM đã booked fully hết rồi :(. Và nếu mình ở ngoài này mà lên Hn pv thì cọ bị tra hỏi j ko? Nếu book thang 8 (3 Aug) thì sợ trễ quá :(.

kate91
06-23-2010, 03:09 PM
mọi người ơi cho tớ hỏi trong DS 160 có phần
Previous Work/Education/Training Information
thì mình ghi thông tin về trường cấp 3 à? nếu trong năm gap year tớ có đi làm thì có nên ghi ra ko?
nếu điền là trường cấp 3 thì job's title ghi là: student và supervisor ghi tên giáo viên CN à?
cái phần miêu tả your duties thì viết thế nào đây?

huhu help me pls
Thanks much!

Vivian Truong
06-23-2010, 04:23 PM
Hôm trước bà cô kia bạn má mình đi pv ở SG, về kể má mình nghe chuyện này hơi bị mắc cười, mấy bạn nghe coi tin nổi ko nha: Có anh kia (hs) vào pv, CO cũng cho rồi, cô TDV dg viết số passport vào tớ giấy xanh EMS. Ảnh mừng ra mặt, quay ra đằng sau thông báo cho ng thân dg ngồi chờ. Quay vào thì cô TDV đã quẳng tờ giấy xanh EMS đi rồi, dg viết tờ từ chối (=))). Thế đấy. Ko biết có đúng ko, nhưng nếu thật thì 1 lời khuyên cho mấy bạn sắp pv là KHI THẤY CO APPROVED MÌNH RỒI THÌ CŨNG ĐỪNG TỎ THÁI ĐỘ GÌ HẾT, RẤT NGUY HIỂM. CÓ VUI MỪNG GÌ CHỜ CẦM CHẮC TỜ GIẤY XANH TRỄN TAY ĐÃ RỒI TÍNH :D

chúa tể rừng xanh
06-23-2010, 07:24 PM
:| Gì mà vô duyên vậy trời. Bữa quen chị kia pv chung, chị í đc visa cái mừng quá trời, chạy ra chia mừng với mình, miệng cứ "Thank you! Thank you!", quên lấy cả passport và giấy EMS. Thế là anh TDV kêu lại đưa rồi nói: "Giờ mới thank you nè!", CO cũng cười mà, có gì đâu.

nhamgiang
06-23-2010, 09:16 PM
Mọi người cho em hỏi là ở ngoài HN còn space ko ạ (trong tháng 7). Em đặt lịch thì nguyên tháng 7 ở tp HCM đã booked fully hết rồi :(. Và nếu mình ở ngoài này mà lên Hn pv thì cọ bị tra hỏi j ko? Nếu book thang 8 (3 Aug) thì sợ trễ quá :(.

Thang 7 van con lich tu 13-30 day. Ban co I-20 roi thi dat som ko het cho day. To con dang doi I-20, nen ko dat lich hen dc.

Victorkrum
06-23-2010, 09:40 PM
Thanks chị :). Mà nếu mình đã book lịch hẹn rồi, sau đó cancel và làm lại app mới ở HN thì có bị j ko ạ?

nhamgiang
06-24-2010, 09:26 AM
Thanks chị :). Mà nếu mình đã book lịch hẹn rồi, sau đó cancel và làm lại app mới ở HN thì có bị j ko ạ?

minh nghi ko sao dau. Mien la ban ko dat 2 lich hen la dc.

dieulinh312
06-24-2010, 10:01 AM
Mọi người ơi, khi mà CO hỏi về intended major thì nói giống trong I-20 đúng không? Trong I-20 của mình ghi là Liberal Arts and Sciences, General Studies (nghe giống như kiểu Undecided thì phải :-?), khi mà CO hỏi thì mình cũng sẽ trả lời y hệt vậy đúng ko? :-/

dieulinh312
06-24-2010, 10:34 AM
à, mình nhận đc email của đại sứ quán nói về cách chuẩn bị giấy tờ hồ sơ xin visa. Trong email tiếng Anh ghi là: "One passport picture taken within the last 6 months on a white background, with your ears visible, stapled to the bottom left of DS-160 confirmation page." Hx, nhưng trong file pdf tiếng Việt đính kèm thì lại nói dán hoặc ghim ảnh bằng hai ghim vào góc dưới bên phải. Vậy tóm lại là bên phải hay bên trái hả mọi người?

Sợ vì cái ghim sai dán sai phía mà bị xếp hàng lại thì :-SS

seu_0792
06-24-2010, 11:47 AM
hôm mình làm thì chả ghim j hết, đưa 1 xấp cho người ta. Nhưng chị officer ở đây ghim bên phải đó. Thôi kệ, đưa cho người ta ghim hộ cho. k bị mắng đâu, nhưng để giấy tờ phải nộp riêng ra, để làm thủ tục cho nhanh, k cứ lôi từng tờ ra 1 là bị mắng đó.

kate91
06-24-2010, 04:33 PM
mọi người ơi cho tớ hỏi trong DS 160 có phần
Previous Work/Education/Training Information
thì mình ghi thông tin về trường cấp 3 à? nếu trong năm gap year tớ có đi làm thì có nên ghi ra ko?
nếu điền là trường cấp 3 thì job's title ghi là: student và supervisor ghi tên giáo viên CN à?
cái phần miêu tả your duties thì viết thế nào đây?

huhu help me pls
Thanks much!

huhu có ai giúp tớ ko?
trong cái phần nó hỏi Were u previously employed? thì mình trả lời thế nào nếu mình đã tốt nghiệp cấp 3 và đang trong năm gap year ma có đi làm ? tớ thấy bạn tớ nó cũng gap year mà ghi là NO. tớ thì nghĩ kể cả ko đi làm cũng phải ghi trường cấp 3 ra, vì thấy previous education nữa mà.
huhuhu ai giúp tớ vớiiiiiii

Tauscond
06-24-2010, 05:12 PM
Cứ ghi là đã tốt nghiệp cấp 3, chưa đi làm gì cả đi. Tớ nghĩ phần đó cũng chả quan trọng :D

kate91
06-24-2010, 05:25 PM
nếu không ghi đi làm gì trong năm gap year nhỡ đến lúc phỏng vấn người ta hỏi gap year đã làm gì thì sao. nói dối thì sợ chết huhu. mà cũng vẫn phải ghi cả trường cấp 3 trong mục previous work or education đúng ko

crocodile_tears
06-24-2010, 09:23 PM
Bạn gap year thì mục current work or education thì chọn unemployed :D xong sẽ hiện ra 1 blank cho bạn explain, thì bạn nói mình gap year để prepare cho application files tốt hơn :-? tham gia hoạt động tình nguyện j đó, rồi học 1 vài cái mới như nhảy nhót đàn hát, hay là để travel cũng đc, mình cũng 91 gap year ghi như thế mà nhưng người ta chả hỏi j về gap year của mình cả, 1 bạn pvấn ngay sau mình hôm í cũng ko bị hỏi ;)

Còn mục previous work or education nó bắt ghi trong 5 năm gần đây thì phải, bạn điền tên trg cấp 2 cấp 3 vào thôi, employer ghi tên giáo viên chủ nhiệm đc mà :D

juries
06-24-2010, 09:49 PM
@ Diệu Linh: Bạn không cần dán hay staple cái hình vào DS-160 confirmation đâu. Cứ dùng kẹp giấy kẹp vào, góc nào ở bên tay nào cũng đc, ko thành vấn đề, miễn có kèm theo là được rồi.

ngoctram_0907
06-24-2010, 11:18 PM
cho mình hỏi
mình đang định xin pv khẩn ở SG nhưng họ yêu cầu phải có returning fax để phúc đáp nhg mình không có thì phải làm sao đây

boybmt
06-25-2010, 09:22 PM
Trường hợp của mình là thế này:
Mình đã gửi học bạ cấp 3 qua bên US để xin visa rồi. Đang trong time chờ đợi mà mình đã 22t rồi.(Già quá ko bít xin vs nổi ko:D)
Mình có chị gái 5 năm trước cũng đi du học mà giờ đã có gia đình và nhập tịch bên US rồi. Cái khó là ở chỗ ko giấu CO dc cái mục có ng thân bên Mỹ rôi.
Minh cũng bị gap year 2 năm. minh có đi lam cho công ti tin học. nhưng nganh mình mún học khi du học là quản trị kinh doanh.
Theo các bạn mình có nên khai theo ngành dang đi làm ko?
Giấy tờ và tai chính chuẩn bị xong hết rồi.
Minh chỉ có bằng cấp 3 và cái băng CNTT thôi.
Các bạn xem khả năng dc visa của mih ntn?
Thấy lo quá! Các bạn cho ý kiến/
Thanks.:)

ren472
06-26-2010, 01:31 AM
Cho mình hỏi, cho thuê nhà có cần giấy tờ thuế không ? ( Cho thuê nhà là main source of income và mình sẽ dùng để chứng minh tài chính)
Thanks!

le_hoang912000
07-02-2010, 07:06 PM
Hi các bạn,
Cho mình hỏi chút. Sau khi đọc topic, mình thấy mọi người bảo là nên mang hộ khẩu đi nhưng tình hình là hiện tại là mình ko ở cố định 1 chỗ. VD: Mình ghi trong DS-160 là ở Hàng Quạt (nhà bà ngoại), nhưng sổ đỏ thì mình hiện tại lại chỉ có của nhà ở Linh Đàm (nhà riêng), còn hộ khẩu mình lại ở Hàm Long. Lúc đầu mình tưởng ko phải mang hộ khẩu thì có thể giải thích với CO là hiện tại đang ở 1 nhà còn nhà kia theo hộ khẩu, nhưng bây giờ thì lại có tận 3 nơi. Mình chỉ sợ họ thấy hơi gợn 1 chút là nghi ngờ và cho out luôn ko cần hỏi gì nhiều. Vậy bạn nào cho mình lời khuyên với. ah với cả sổ đỏ và hộ khẩu có bị CO hỏi ko hả các bạn đã đi xin VISA.

lingkingwong
07-03-2010, 05:44 PM
Hi các bạn,
Cho mình hỏi chút. Sau khi đọc topic, mình thấy mọi người bảo là nên mang hộ khẩu đi nhưng tình hình là hiện tại là mình ko ở cố định 1 chỗ. VD: Mình ghi trong DS-160 là ở Hàng Quạt (nhà bà ngoại), nhưng sổ đỏ thì mình hiện tại lại chỉ có của nhà ở Linh Đàm (nhà riêng), còn hộ khẩu mình lại ở Hàm Long. Lúc đầu mình tưởng ko phải mang hộ khẩu thì có thể giải thích với CO là hiện tại đang ở 1 nhà còn nhà kia theo hộ khẩu, nhưng bây giờ thì lại có tận 3 nơi. Mình chỉ sợ họ thấy hơi gợn 1 chút là nghi ngờ và cho out luôn ko cần hỏi gì nhiều. Vậy bạn nào cho mình lời khuyên với. ah với cả sổ đỏ và hộ khẩu có bị CO hỏi ko hả các bạn đã đi xin VISA.
sổ đỏ và hộ khẩu đều phải mang theo hết đó.À mà còn cái kia bạn hỏi,bạn thử gọi lên tổng đài xem,họ có tư vấn miễn phí cho mình á,mình đã từng thử rùi,ok lắm

babyboom3112
07-04-2010, 09:56 PM
Mình đã gặp một trường hợp không thể in ra được form DS-160, mặc dù mình đã có lịch hẹn. Sau đó, mình đã email Lãnh Sự Quán tại TP.HCM về trường hợp này.

"I have a question regarding my bar-code. When I finished my application form, I could not print my confirmation because of running out of time. However, at that time, I wrote down my bar-code number, so I scheduled my appointment based on that number. Then I started all over again my application in order to print my confirmation again, but the bar-code number is different. I wonder if I can bring this bar-code to my interview?"

Sau đó họ trả lời như sau:

"It does not affect anything to your visa application if you have received an different barcode number on your new confirmation page. You are able to bring the confirmation page with new barcode number to visa interview."

Hy vọng thông tin này sẽ có ích cho các bạn. Xin lưu ý là các bạn không cần phải hủy lịch hẹn phỏng vấn cũ. Form DS- 160 có thể làm mới bất cứ lúc nào mà không làm ảnh hưởng lịch hẹn phỏng vấn.

mariahcarey
07-08-2010, 10:33 PM
Mọi người cho em hỏi là em đi exchange 1 năm lúc đi phỏng vấn visa có cần transcript của năm học bên đó không ạ? Em có cả giấy chứng nhận tốt nghiệp ở Việt Nam :D

hoanthien92
07-08-2010, 11:02 PM
Sắp tới em phỏng vấn hix giấy tờ em thì có người làm giúp nhưng sao em thấy lo lo nên hỏi cho chắc. Từ bây giờ DSQ chỉ sử dụng DS 160 thôi phải ko anh chị ? Không cần 156, 157, 158 nữa phải ko ? Trả lời giúp em

mariahcarey
07-14-2010, 01:58 AM
Mọi người cho em hỏi là em đi exchange 1 năm lúc đi phỏng vấn visa có cần transcript của năm học bên đó không ạ? Em có cả giấy chứng nhận tốt nghiệp ở Việt Nam :D

Có ai biết không ạ? Em hiện tại có bằng tốt nghiệp ở trường năm em đi exchange, nhưng không có transcript, giờ em liên lạc với counselor cũ nhưng chưa thấy trả lời :D

Em retake năm 12 của em ở Việt Nam nữa nên có cả transcript của lớp 12 và giấy chứng nhận tốt nghiệp.

lanthanh_pvn
07-14-2010, 06:26 AM
các bạn ơi, cho mình hỏi 1 xíu với. Do I - 20 về chậm nên phải xin phỏng vấn sớm. Lịch cũ là 16/8 trong khi 18/8 đã phải bay rồi. bạn nào biết xin phỏng vấn sớm thì họ đẩy lịch sớm lên khoảng khoảng nào ko?? Mình cần thời gian để chuẩn bị các loại giấy tờ nữa :((

mariahcarey
07-14-2010, 02:49 PM
Cố gắng chuẩn bị nhanh đi bạn à, để chắc ăn :)) Mình cũng 17/8 phỏng vấn, 18/8 đi =)) Nên xin lịch phỏng vấn sớm rồi :P Hiện tại thì giấy tờ của mình đã khá hoàn thiện, chỉ trờ ĐSQ liên lạc lại thôi :D

mysteric
07-14-2010, 05:42 PM
Cho em hỏi chút nếu bị reject mà muốn đi phỏng vấn lại thì có cần phải điền lại đơn DS-160 ko. Hay là dùng đơn DS-160 cũ ai có thể giải đáp dùm hok? Thanks. Mà cho em hỏi chút cái yếu tố để mình chọn 1 trg` đó là j? :) E k trả lời đc cái đó

crocodile_tears
07-21-2010, 01:07 AM
Ai có tên 4 chữ cho mình hỏi với :(, ở trong I 20 cũng như các documents khác, first name đều là Thu Huong, middle là Thi, nên đág lẽ trong visa given name phải là Thu Huong Thi, nhưng đsq lại ghi Huong Thi Thu :|, mình sợ lúc nhập cảnh nó check ko thấy khớp với I 20 cũng như thông tin trong SEVIS system:(( ko biết có làm sao ko :((

phamquocthang
07-29-2010, 05:02 PM
bạn ơi cho mình hỏi, mình đã lấy được visa, trường mình ở Florida, minh muốn qua Houuston trước để thăm ông bác rồi qua Florida được không vậy bạn, ai biết giúp minh nha

Tauscond
07-29-2010, 05:55 PM
Ai có tên 4 chữ cho mình hỏi với :(, ở trong I 20 cũng như các documents khác, first name đều là Thu Huong, middle là Thi, nên đág lẽ trong visa given name phải là Thu Huong Thi, nhưng đsq lại ghi Huong Thi Thu :|, mình sợ lúc nhập cảnh nó check ko thấy khớp với I 20 cũng như thông tin trong SEVIS system:(( ko biết có làm sao ko :((
K sao đâu bạn, mình thấy ai cũng thế cả thì phải :P

Zu Zu
08-02-2010, 10:25 AM
2. Đóng phí sEVIS fee

SEVIS fee là gì ? là một hệ thống thông tin quản lý sinh viên của Hoa Kỳ, bạn sẽ phải đóng phí này, hiện tại là 200$, bằng thẻ tín dụng online,sau khi thanh toán xong bạn sẽ nhận được 1 cái receipt online, và đây là mẫi form I-907 để được vào đại sứ quán phỏng vấn.

SEVIS fee có mã số riêng, cứ mỗi một I-20 bạn đc cấp bạn sẽ có 1 mã số riêng ở bên góc tay phải.Và lấy mã số này để thanh toán phí SEVIS trên website

fmjfee.com

Mình apply trường A, đã chuẩn bị hồ sơ xong hết, đóng cả SEVIS fee luôn. Nhưng có trục trặc nên mình đã cancel phỏng vấn. Bây giờ mình apply spring term vào trường B. Thế thì khi có I-20 của trường B, mình có phải đóng lại SEVIS fee không hay vẫn có thể mang tờ receipt cũ đi? :(

locoloco
11-10-2010, 07:59 PM
chào mọi người,
em đặt lịch PV ngày 17/11, và em có chút xíu thắc mắc là: em điền thông tin bằng laptop; rốt cuộc laptop lại không thể kết nối được với máy in, em lại phải dùng desktop, thế thông tin lại phải thay đổi. Em vẫn dùng barcode cũ để chọn lại lịch PV và cancel ngày hẹn kia. Đã có thông báo 'your previously scheduled appointment has been cancelled..' rồi và em cũng đã in cái trang đó ra. nhưng em vẫn thấy không yên tâm lắm khi mấy lần em đăng nhập lại bằng confirmation ID cũ, cái thông tin về ngày PV vẫn còn nguyên-tức là mình vẫn phải chọn cái cancel appointment lại ấy ạ. liệu vấn đề này có ảnh hưởng đến lịch PV mới của em không ạ? chỉ lo họ cancel luôn cả 2 cái. em đã mail hói ĐSQ nhưng mãi họ chưa reply. À, khi đi PV có phải mang cái tờ record của ngày hẹn cũ ( đã hủy) không ạ? Liệu đặt lại lịch PV có phải thay barcode? Mà 2 lịch hẹn ngày giống nhau, giờ cũng y chang, chung 1 barcode, tự dưng lại phải bỏ 1, nghe cũng kì cục.
Chúc mọi người ngày vui!

dreamstory
11-11-2010, 01:17 PM
bạn quỳnh ơi và các bạn đã xin visa được ơi,

cho mình hỏi là chứng minh nhân dân và sổ hộ khẩu, sổ đỏ có phải dịch thuật không?

terk
11-12-2010, 12:56 AM
bạn quỳnh ơi và các bạn đã xin visa được ơi,

cho mình hỏi là chứng minh nhân dân và sổ hộ khẩu, sổ đỏ có phải dịch thuật không?

Không. CO có 1 người Việt Nam ngồi bên cạnh.

DUMP
11-12-2010, 07:03 AM
@all: moi nguoi cho em hoi cai la neu visa cua em expire vao thang 12 nam nay, I20 thi con cho den thang 5 nam sau, thi em co duoc travel o trong US hay la phai extend visa/quay ve VN de renew visa?

su2407
11-12-2010, 10:09 AM
You can travel any where within US as long as you have your valid passport xD You need to renew your visa just in case you travel outside of US and need a valid Visa to return ^^

DUMP
11-12-2010, 10:56 AM
phew, so basically I just need to bring my I 20 and passport, and go onboard? :)
Thank you

su2407
11-12-2010, 02:29 PM
you dont need your I-20. just ur passport.

naughtyyy
11-17-2010, 04:38 PM
I got accepted after the F1 visa interview. It has been 2 days , and I did not see EMS calling for me. Does anyone know, is it normal ? For how long did you have to wait to have your visa in your hand ?

terk
11-18-2010, 06:15 AM
Did you go to the EMS booth to fill out the forms and pay (after the interview and before you left the Embassy)? If you did, it should reach your home the next day if you live in Hanoi. If you didn't, maybe you should call the Embassy.

naughtyyy
11-18-2010, 09:10 AM
i'm holding it in my hand , thanks :D

nguyenthoai231
11-19-2010, 11:29 AM
Chủ topic ơi...đổi lại hồ sơ đi...là DS-160 rồi... Nhưng dù sao cũng cảm ơn Chủ Topic đã lập đề tài này giúp cho mọi người hiểu thêm....

lieukyvan
12-30-2010, 01:57 AM
Mọi người cho em hỏi cái Passport book number là gì, passport vn có số đấy không, nó nằm ở đâu nhỉ?

danghuong
12-30-2010, 07:37 PM
Mọi người cho em hỏi cái Passport book number là gì, passport vn có số đấy không, nó nằm ở đâu nhỉ?

Mình nghĩ là bạn không cần điền ( not apply for).

danghuong
12-30-2010, 07:39 PM
chào cả nhà,

Tên đầy đủ trong passport của mình là Nguyễn Thị Hương Lan, mình vừa mới nhận thư hồi âm của LSQ:
Gui anh/chi,

Trong don Ds-160 duong don nen dien day du ho va ten cua minh giong nhu trong ho chieu. Vi du, ho la Nguyen thi ten va ten lot la Lan Thi Huong.

Vậy là mình thiếu middle name trong given names roi, Mình chỉ ghi họ là Nguyễn và tên và tên lót là Lan, không có Thị Hương.

Mình có hỏi là nếu thiếu middle name thi có cần làm lại form Ds-160 mới hay không? thì LSQ chẳng trả lời câu hỏi này hết.

Thứ 2 là phỏng vấn rồi, ai có kinh nghiệm cho mình hỏi, vậy mình có nên làm lại hồ sơ mới hay là kệ cứ đi phỏng vấn, có lẽ thiếu middle name nhưng trong passport có chữ Nguyễn Lan là được rồi?
Thanks all.

letsgetlound2000
02-15-2011, 04:08 PM
các bạn ơi mình chuẩn bị phỏng vấn tháng 3 này, nhưng đang rất lo về phần chứng minh tài chính. Nhà mình chỉ có sổ tiết kiệm ngân hàng cũng hơn 50k và bất động sản nhiều. nhưng do nhà không có đăng ký kinh doanh nên không đóng thuế hay giấy tờ gì để chứng minh thu nhập hàng tháng nhưng thực tế thu nhập cung tương đối nhiều. Có bạn nào có cùng hoàn cảnh với mình mà vẫn phỏng vấn đậu không hay có cách nào không chỉ mình với mình lo quá thanks moi người

QuangHuy90
02-17-2011, 08:50 PM
minh thay cung hen xui ah, co khi vao gap LSQ ho chang hoi ve giay to tai chinh cua gia dinh. vi moi nguoi ho quan tam den 1 thu khac nhau. VD Co o thu 2 quan tam den van de hoc tap, Co 3 quan tam den tai chinh, Co 4 quan tam den viec cha me co di du lich chua...nen doi khi ban phai can den su may man neu nhu ho so cua ban chua tron ven va hoan chinh

DuyenHuynh
02-28-2011, 12:26 AM
Chào các anh chị,em có chút vấn đề cần hỏi han:

Em đang học năm 3 khoa công nghệ thông tin của một trường ĐH công lập ở TPHCM. Nếu em xin được học bổng đi du học Mỹ (Community college) (tức là em không có điều kiện về tài chính) và việc học cũng khá tốt. Nhưng em định học xong 4 năm đại học hoặc bỏ luôn 3 năm để du học college. Vậy thì tỉ lệ CO đánh rớt nhiều không? (vì khi em tham khảo ý kiến các anh chị trước nói là các CO sẽ hỏi "Tại sao bỏ đại học để học cao đẳng"...cho là mục tiêu của em không "care" và không "make sense")...xin tư vấn giúp em!

kienit
02-28-2011, 01:23 AM
Chào các anh chị,em có chút vấn đề cần hỏi han:

Em đang học năm 3 khoa công nghệ thông tin của một trường ĐH công lập ở TPHCM. Nếu em xin được học bổng đi du học Mỹ (Community college) (tức là em không có điều kiện về tài chính) và việc học cũng khá tốt. Nhưng em định học xong 4 năm đại học hoặc bỏ luôn 3 năm để du học college. Vậy thì tỉ lệ CO đánh rớt nhiều không? (vì khi em tham khảo ý kiến các anh chị trước nói là các CO sẽ hỏi "Tại sao bỏ đại học để học cao đẳng"...cho là mục tiêu của em không "care" và không "make sense")...xin tư vấn giúp em!

Em không rõ mục đích và kế hoạch của anh lắm. Nếu mà đang học năm thứ 3 rồi tức là anh sẽ sang US học CC từ năm thứ 4, vậy là mất 3 VN + 2 US = 5 năm để được 1 cái Associates. Nếu muốn được Bachelors anh sẽ mất thêm 2 năm nữa, tổng cộng là 7 năm.

Nếu anh có được cái Associates degree ở lại US xin việc cũng khó, quay về cũng chẳng hơn gì bằng ĐH VN. Em nghĩ anh nên nghiên cứu về các chương trình chuyển tiếp (liên thông) của ĐH VN với 1 số nước khác (Úc, Sing, 1 số nước châu Âu..), nếu được tham gia chương trình này anh sẽ chỉ phải học năm cuối ở nước ngòai là có được bằng ĐH.

binloveh
02-28-2011, 09:03 AM
Em hiện tại đang là freshman của Học Viện Ngoại Giao, major là international relations and affairs, e dự định sẽ xin học bổng và du học trong năm nay(bỏ 1-2 năm học đại học ở đây), thế thì cho em hỏi:
- Đến tháng 6 e thi TOEFL(lần 1) và tầm tháng 9 thi SAT thì có kịp không?.
- Chứng minh tài chính ví dụ như không đủ $1000/tháng thì làm như thế nào?.
- Trong phần gap year nên ghi như thế nào?.
Em cảm ơn mọi người nhiều!.

QuangHuy90
02-28-2011, 05:10 PM
tai chinh khong duoc toi thieu 2000$/thang thi minh nghi ban kho long ma di duoc lam. tru khi ban may man k bi LSQ hoi den van de tai chinh thoi....hen xui lam ban ah

DuyenHuynh
02-28-2011, 10:52 PM
Em không rõ mục đích và kế hoạch của anh lắm. Nếu mà đang học năm thứ 3 rồi tức là anh sẽ sang US học CC từ năm thứ 4, vậy là mất 3 VN + 2 US = 5 năm để được 1 cái Associates. Nếu muốn được Bachelors anh sẽ mất thêm 2 năm nữa, tổng cộng là 7 năm.

Nếu anh có được cái Associates degree ở lại US xin việc cũng khó, quay về cũng chẳng hơn gì bằng ĐH VN. Em nghĩ anh nên nghiên cứu về các chương trình chuyển tiếp (liên thông) của ĐH VN với 1 số nước khác (Úc, Sing, 1 số nước châu Âu..), nếu được tham gia chương trình này anh sẽ chỉ phải học năm cuối ở nước ngòai là có được bằng ĐH.

Mình là con gái bạn ơi T.T (nhìn nick hổng biết hả? )

Associates là như thế nào bạn? mình không hiểu lắm.Mình định xin học bổng đi du học thôi nhưng sợ không xin được visa do sợ người ta cho rằng mục tiêu học tập của mình tiêu cực (bỏ đại học để học cao đẳng)

kienit
03-01-2011, 01:10 AM
Associates là bằng cao đẳng 2 năm. Còn muốn giá trị tương đương bằng ĐH Việt Nam 4 năm thì là Bachelors.

oov
03-14-2011, 12:22 PM
cho em hỏi: nhà em chỉ còn mẹ, mà mẹ em thu nhập 1 tháng gần 1000$. Em cỏ đủ tài khoản ngân hàng cho năm đầu tiên và 1 mảnh đất 100,000$ đủ cho 4 năm. Nhưng ở trên bảo phải cm thu nhập 1 tháng 2000$ thì em có lấy dc visa ko ạ ? Em đủ tiền để đi học nhưng thu nhập 1 tháng ko dc 2k$

su2407
03-15-2011, 09:50 AM
Hi, mình đang học CC và xin có ý kiến nhỏ thế này: vì sao bạn lại bỏ lỡ cơ hội lấy bachelor (cử nhân 4 năm) ở VN để sang đây học lại từ đầu? Nếu vì chán ngành đang học, muốn học ngành khác thì vẫn có khả năng thuyết phục CO. Nếu vẫn học ngành cũ thì lấy bachelor tại VN rồi apply sang học Grad luôn chứ tội gì phải mất thêm 4 năm đi học lại? English ko giỏi thì học mấy khóa ESL (english as second language) ở CC rồi lên học thẳng grad luôn có sao đâu xD

Khi sang đây học CC, mình nghĩ mục tiêu đầu tiên của bạn sẽ là lấy = Asscociate. Bằng cao nhất của 2 year community college. Sau đó hoặc bạn đi làm (nếu kiếm nổi việc) hoặc transfer lên 4 year university để tiếp tục học lấy = bachelor hoặc ... đi về VN (nếu ko thích học nữa xD)

Sang học CC, mình nghĩ là ko xin được học bổng TRƯỚC khi sang đây học đâu xD Ko biết các bang khác thế nào chứ bang của mình (TX) thì chưa thấy có chuyện international students có thể apply for scholarships khi chưa có 1 full semester học tại CC.

mystar20193
03-16-2011, 01:38 AM
cho mình hỏi ... ba mẹ mình đi thì có cần đóng phí dịch vụ k ? còn về cái form DS 160 thì những ô nào cần điền thì mình điền cho ba mẹ mình, còn k thì khỏi đúng k ?

dnhk
03-19-2011, 04:39 PM
Mọi người xem xem mình có khả năng lấy được vía ko . Mình sinh năm 1988 và đang làm hồ sơ đi du học mỹ và đã có I-20 của trường Morain Valley Community College với học phí là khoảng 7200$/ năm chưa tính ăn ở đi lại còn nếu tính thì là khoảng 16500$/năm, cho mình hỏi với tình trạng của mình có đi được ko ? mình đậu đại học năm 2006 và học hết 2 năm rồi nghĩ học để tập trung ôn anh văn và đến tháng 4 năm 2010 thì mình có bằng IELTS 5.5 hiện giờ thì mình vẫn đang học anh văn tại trung tâm đại học sư phạm, ba mẹ mình thì làm môi giới bất động sản nên không chứng mình thu nhập được mà chỉ có 2 căn nhà để thuê với tổng cộng thu nhập 32 triệu/ tháng và có sổ tiết kiệm là 38000$ và một cuốn khác là 300triệuVND, mình có nhờ dịch vụ làm giùm hồ sơ và họ có giúp mình làm thêm chứng minh thu nhập cho ba mẹ mình theo diện góp vốn kinh doanh nữa, ngoài ra nhà mình cũng có một số đất đai nữa. Ah , mình cũng có 1 người dì hiện đang sống ở Mỹ nữa , trường mình học thì khác thành phố với dì nhưng lại chung bang , mình định sang đó ở homestay.Vậy cho mình xin hỏi là với tình hình của mình như vậy thì mình có khả năng lấy được VISA ko xin mọi người giúp giùm

annatran
03-23-2011, 06:24 PM
Xin chào cả nhà, mình là mem mới mong đc sự giúp đỡ của mọi người. Lần đầu tiên mình làm hồ sơ nên chả biết gì, gặp khó khăn nên mất ăn mất ngủ ạh :(

Tình hình là mình apply grad và đã được acceptance. ISS office có gửi email inform acceptance vào ngày 16/3 và có file PDF yêu cầu 1/ Student Health Form 2/ photo passport 3/ pay deposit tuition.
- Mình thắc mắc là cái student health form đó mình đi khám ở đâu ( có người mách là ở 40 Nguyễn Văn TRỗi, Phú Nhuận???). Mà k biết là trước bao lâu vì nghe nói chỉ trc 3 tháng trước khi nhập cảnh vào Mỹ, mà lúc đó thì sợ trễ mất???
- cái photo passport mình có cần công chứng ko? hay chỉ cần photo một trang thông tin là đủ - mình chưa đi nc nào cả.
- Iss nói mình pay deposit rồi mới gửi I20 cho mình, cái này có đúng k nhỉ??? Mình pay deposit rồi mà lỡ k xin đc visa thì trường có trả lại cho mình k?
Mình có email hỏi Iss về các vấn đề này mà k thấy ai trả lời (hình như họ bận quá). :((((

Nhân tiện mình hỏi một chút về chứng minh tài chính luôn. Trường có gửi info về chi phí 1 năm của mình (tuition + living cost + dorm+...nói chung là hết luôn) là $26,500. Gia đình mình có saving account $27,000. Ba mình làm Nhà Nước lương chính thức chỉ có 4,5tr/month thôi :(, nhưng có vị trí nhất định. Mẹ mình đã về hưu sớm và hiện k thể xác nhận việc làm hay thu nhập. Gia đình k có đất đai mua bán gì hết :(((. Mình khó nghĩ quá k biết làm sao để chứng mình tài chính. Mình k muốn nhờ dich vụ làm vì thấy người ta đòi phí 2-3k :(((, với lại k đảm bảo là sẽ có visa. Mọi người góp ý cho mình nhé.
- nghe nói chỉ cần chứng mình cho 1năm thôi, nhà mình cỏ đủ tiền cho một năm, vậy ngta hỏi năm sau m lấy tiền đâu ra học thì mình chiu chết ( thực tế là nhà mình có nguồn tiền nhưng k chứng minh dc :((()
- mình đã đi làm khoảng 1 năm hiện có thể xác nhận tài khoản $40,000 tên mình. Nhưng ba mẹ mình lại là supporter. Vậy mình có thể dùng tài khoản này để chứng mình mình có tiền đc k? ( đừng ai hỏi ở đâu ra nha, hok trả lời đc -.-)

Bây giờ cảm thấy bế tắc quá. Suy nghĩ cả tuần rồi chả biết làm sao. Chả bít làm gì trước, làm gì sau. Cứu! Cứu!

terk
03-24-2011, 05:09 AM
Bạn bình tĩnh; bạn đi học grad school và cũng đi làm rồi thì cũng đã ko còn nhỏ. Chuyện gì rồi thì cũng có hướng giải quyết.

1. Bạn đi khám ở đâu cũng đc, miễn là bác sĩ có thể ghi tiếng Anh cho bạn đc là đc rồi. Thường thì trường bạn sẽ có 1 cái student health form để cho bác sĩ điền vô; bạn thử tìm trên website trường/tài liệu trường bạn gửi xem có không rồi đem form đó đến cho bác sĩ. Mình nhớ không lầm thì 40 Nguyễn Văn Trỗi không phải chỗ khám mà là chỗ chích ngừa thôi, nên bạn đi khám không đc đâu (mình không nhớ rõ, bạn nên kiểm tra lại). Đi khám chỉ mất có 1 buổi mà sợ gì trễ, bạn đâu phải đi di dân đâu mà khám lâu. Lúc nào khám cũng đc. Chỉ có mấy cái chích ngừa thì phải canh thời gian vì thường người ta yêu cầu 2 mũi MMR, mà MMR phải cách 1 tháng người ta mới cho chích 1 lần.

2. Người ta yêu cầu photo passport hay passport photo? Nếu là passport photo thì bạn chỉ cần gửi hình thẻ của bạn thôi. Nếu họ hỏi a copy of your passport (which is btw not a "photo passport") thì chỉ cần scan trang passport rồi gửi cho họ là đc rồi (gửi email cũng đc), ko cần công chứng, Mỹ nó ko quan tâm đâu. Nếu bạn muốn thì chép toàn bộ phần yêu cầu lên đây mình sẽ trả lời cho.

3. Họ sẽ không trả lại tiền deposit.

Về việc chứng minh tài chính thì bạn tìm các topic cũ mà đọc. Bạn có thể xác nhận tài khoản $40k là tài khoản ngân hàng hay sao? Nếu là tài khoản ngân hàng thì có thể dùng để chứng minh tài chính đc. Bạn ko nói rõ hơn về "nguồn tiền" của bạn thì mình cũng không thể nào trả lời đc. Trường bạn có cho bạn fin aid ko? Thật ra lúc phỏng vấn visa chuyện tài chính cũng không phải là chuyện quan trọng nhất. Chủ yếu là bạn có tự tin và biết bạn đang làm gì hay không. Mình phỏng vấn 3 lần rồi, chưa lần nào người ta hỏi về chuyện tài chính cả.

aa01
03-24-2011, 06:15 AM
sai rồi , tài khoản ngân hàng không được đâu, mà phải là sổ tiết kiệm
Xem trên web của sứ quán (http://vietnamese.vietnam.usembassy.gov/niv-faqs.html) nhé:

"giấy tờ tài chính có thể chấp nhận được: giấy tờ kinh doanh của gia đình, biên lai thuế, giấy tờ nhà, đất hoặc sổ tiết kiệm. Thư xác nhận tiền gửi ngân hàng không được chấp nhận làm bằng chứng chứng minh nguồn tài chính."

terk
03-24-2011, 10:41 AM
Sổ tiết kiệm ko phải là tài khoản ngân hàng à? Người ta bảo "thư xác nhận tiền gửi ngân hàng" không dùng đc chứ ko bảo tài khoản ngân hàng ko dùng đc. If you look at the English version of the page here (http://vietnam.usembassy.gov/niv-faqs.html), they say that bank statement (which is your "thư xác nhận tiền gửi ngân hàng") is not accepted, but bank book is.

H.Tung
03-24-2011, 11:47 AM
Các a chị cho e hỏi. CM Tài chính là phần khó nhất khi đi xin visa phải ko ah? E thì chỉ có mỗi cuốn sổ tiết kiệm tiền gửi ngân hàng của bố mẹ e thôi. Lương bố mẹ thấp dưới 1kusd/tháng. Ko có sổ đỏ. Vậy cuốn sổ tiêt kiệm đó phải có khoảng bao nhiêu tiền? Nếu cuốn sổ đó chỉ ghi đủ tiền trang trải cho 1 năm học ở bên kia thì DSQ có chấp nhận ko? và cuốn sổ đó phải đc lập từ bao giờ. Trc khi đi xin visa 6 tháng ah?

Ngoài ra họ có xét đến bằng tốt nghiệp THPT loại gì ko? và có cần giấy phải trúng tuyển 1 trg Đh nào đó ở VN ko? Giấy nhập học bên Mỹ thì e có rồi nhưng vì thấy ở Đức nó bắt mình phải thi đỗ 1 trg DH ở VN thì DSQ Đức mới cho sang. Ko biết Mỹ ntn?

chúa tể rừng xanh
03-24-2011, 02:30 PM
Về tài chính mình ko có ý kiến. Còn về phần thi TN hay ĐH này nọ thì ko quan trọng lắm. Hồi đó mình pv lúc chưa thi TN và ĐH, và sau này cũng chẳng thi ĐH. Nên mình nghĩ ko sao đâu.

annatran
03-24-2011, 03:24 PM
Bạn bình tĩnh; bạn đi học grad school và cũng đi làm rồi thì cũng đã ko còn nhỏ. Chuyện gì rồi thì cũng có hướng giải quyết.

1. Bạn đi khám ở đâu cũng đc, miễn là bác sĩ có thể ghi tiếng Anh cho bạn đc là đc rồi. Thường thì trường bạn sẽ có 1 cái student health form để cho bác sĩ điền vô; bạn thử tìm trên website trường/tài liệu trường bạn gửi xem có không rồi đem form đó đến cho bác sĩ. Mình nhớ không lầm thì 40 Nguyễn Văn Trỗi không phải chỗ khám mà là chỗ chích ngừa thôi, nên bạn đi khám không đc đâu (mình không nhớ rõ, bạn nên kiểm tra lại). Đi khám chỉ mất có 1 buổi mà sợ gì trễ, bạn đâu phải đi di dân đâu mà khám lâu. Lúc nào khám cũng đc. Chỉ có mấy cái chích ngừa thì phải canh thời gian vì thường người ta yêu cầu 2 mũi MMR, mà MMR phải cách 1 tháng người ta mới cho chích 1 lần.

2. Người ta yêu cầu photo passport hay passport photo? Nếu là passport photo thì bạn chỉ cần gửi hình thẻ của bạn thôi. Nếu họ hỏi a copy of your passport (which is btw not a "photo passport") thì chỉ cần scan trang passport rồi gửi cho họ là đc rồi (gửi email cũng đc), ko cần công chứng, Mỹ nó ko quan tâm đâu. Nếu bạn muốn thì chép toàn bộ phần yêu cầu lên đây mình sẽ trả lời cho.

3. Họ sẽ không trả lại tiền deposit.

Về việc chứng minh tài chính thì bạn tìm các topic cũ mà đọc. Bạn có thể xác nhận tài khoản $40k là tài khoản ngân hàng hay sao? Nếu là tài khoản ngân hàng thì có thể dùng để chứng minh tài chính đc. Bạn ko nói rõ hơn về "nguồn tiền" của bạn thì mình cũng không thể nào trả lời đc. Trường bạn có cho bạn fin aid ko? Thật ra lúc phỏng vấn visa chuyện tài chính cũng không phải là chuyện quan trọng nhất. Chủ yếu là bạn có tự tin và biết bạn đang làm gì hay không. Mình phỏng vấn 3 lần rồi, chưa lần nào người ta hỏi về chuyện tài chính cả.

Cảm ơn bạn Terk nhiều lắm nhé. Mình ngủ một giấc và nói chiện với mẹ nên giờ đầu óc thanh thản hơn rồi.
1. Chính xác student form health yêu cầu đi chích ngừa, viết bằng tiếng anh, nên mình sợ hok phải chỗ nào ngta cũng ký. Nếu bạn nói vậy chắc mình đi trong tuần này luôn. Vì mình cũng nghe nói chích trước 3 tháng khi đi (???), mà trường yêu cầu có mặt trc 22 Aug.
2. A photocopy of your passport. Vậy chắc mình sẽ đi scan rồi gửi cả 2 thứ này cho ISS qua email.
3. CMTC là cái làm mình đau đầu nhất, dù bạn nói vậy mình cũng đỡ lo phần nào. Mình có nghe nói chứng mình thu nhập supporter $2,000/month, điều này đúng k nhỉ (đúng thì mình chịu chết -.-)? $40,000 là saving account đứng tên mình, mình có thể nói với lãnh sự là mẹ mình cho để đi du học đc k, có cần chứng minh nguồn gốc k?

annatran
03-24-2011, 03:31 PM
Sổ tiết kiệm ko phải là tài khoản ngân hàng à? Người ta bảo "thư xác nhận tiền gửi ngân hàng" không dùng đc chứ ko bảo tài khoản ngân hàng ko dùng đc. If you look at the English version of the page here (http://vietnam.usembassy.gov/niv-faqs.html), they say that bank statement (which is your "thư xác nhận tiền gửi ngân hàng") is not accepted, but bank book is.

Vậy cho mình hỏi rõ lại một ti, sổ tiết kiệm có xác nhận thời gian trên 6 tháng mới đc ah? Bạn nào có bản xác nhận của ngân hàng vụ này k gửi mình xem qua với. Email: tranmaianh09@gmail.com. Mình tự mày mò làm hồ sơ k thông qua dịch vụ, mong mọi người giúp đỡ. Thanks a bunch!

Emma
03-24-2011, 05:03 PM
Ban oi hom no minh cung hoi van de ve chịch ngua ben box phong van thang 3. Cac ban di truoc noi la bay gio di du hoc khong can phai tiem chung nua.Ban thu tim hieu lai xem the nao nhe.

H.Tung
03-24-2011, 05:06 PM
Các a chị cho e hỏi. CM Tài chính là phần khó nhất khi đi xin visa phải ko ah? E thì chỉ có mỗi cuốn sổ tiết kiệm tiền gửi ngân hàng của bố mẹ e thôi. Lương bố mẹ thấp dưới 1kusd/tháng. Ko có sổ đỏ. Vậy cuốn sổ tiêt kiệm đó phải có khoảng bao nhiêu tiền? Nếu cuốn sổ đó chỉ ghi đủ tiền trang trải cho 1 năm học ở bên kia thì DSQ có chấp nhận ko? và cuốn sổ đó phải đc lập từ bao giờ. Trc khi đi xin visa 6 tháng ah

terk
03-25-2011, 08:10 AM
Cảm ơn bạn Terk nhiều lắm nhé. Mình ngủ một giấc và nói chiện với mẹ nên giờ đầu óc thanh thản hơn rồi.
1. Chính xác student form health yêu cầu đi chích ngừa, viết bằng tiếng anh, nên mình sợ hok phải chỗ nào ngta cũng ký. Nếu bạn nói vậy chắc mình đi trong tuần này luôn. Vì mình cũng nghe nói chích trước 3 tháng khi đi (???), mà trường yêu cầu có mặt trc 22 Aug.
2. A photocopy of your passport. Vậy chắc mình sẽ đi scan rồi gửi cả 2 thứ này cho ISS qua email.
3. CMTC là cái làm mình đau đầu nhất, dù bạn nói vậy mình cũng đỡ lo phần nào. Mình có nghe nói chứng mình thu nhập supporter $2,000/month, điều này đúng k nhỉ (đúng thì mình chịu chết -.-)? $40,000 là saving account đứng tên mình, mình có thể nói với lãnh sự là mẹ mình cho để đi du học đc k, có cần chứng minh nguồn gốc k?
Nếu chích ngừa thì bạn cứ đến chỗ Nguyễn Văn Trỗi là đc rồi. Việc cmtc và phỏng vấn thì không có một ranh giới rõ ràng nào giữa được và không được cả. Bạn có càng nhiều bằng chứng về khả năng tài chính của bạn (thu nhập của bố mẹ, bất động sản, tài khoản ngân hàng, v.v...) thì việc xin visa càng dễ dàng mà thôi. Minh chưa nghe việc chứng minh thu nhập của supporter $2000/năm bao giờ cả (đương nhiên là nếu có thì sẽ dễ cho bạn hơn, nhưng mình tin chắc là không bắt buộc). Nếu saving account của bạn đã lập đc một thời gian rồi thì bạn cứ nói bố mẹ bạn dành dụm để cho bạn đi du học là đc rồi, nguồn gốc thì cứ bảo là tiền dành dụm của bố mẹ. Mình nghĩ xin visa quan trọng nhất là bạn biết rõ mình đi học gì và mục đích như thế nào, kế hoạch học tập như thế nào, tính khả thi của việc học của bạn ra sao, và cuối cùng là phải tự tin và sẵn sàng trả lời những câu hỏi của CO.

terk
03-25-2011, 08:33 AM
Ban oi hom no minh cung hoi van de ve chịch ngua ben box phong van thang 3. Cac ban di truoc noi la bay gio di du hoc khong can phai tiem chung nua.Ban thu tim hieu lai xem the nao nhe.
Bạn đọc lại kỹ nhé, Đại sứ quán/Lãnh sự quán sẽ KHÔNG yêu cầu bạn đi khám sức khỏe hay tiêm chủng, nhưng trường bạn theo học sẽ bắt buộc phải yêu cầu thông tin sức khoẻ và tiêm chủng từ bạn. Nói cách khác, bạn không cần tiêm chủng/khám sức khỏe để xin visa nhưng sẽ cần để nhập học.

letsgetlound2000
03-25-2011, 05:00 PM
các bạn ơi mình vừa được visa giờ cần phải chuẩn bị những gì để vào mỹ, cvu5 thể là những giấy tờ gì để check in ở sân bay đầu tiên ỡ mỹ. nghe nói là phải khám sức khỏe gì đấy đ1ung không mấy bạn

terk
03-26-2011, 01:46 AM
các bạn ơi mình vừa được visa giờ cần phải chuẩn bị những gì để vào mỹ, cvu5 thể là những giấy tờ gì để check in ở sân bay đầu tiên ỡ mỹ. nghe nói là phải khám sức khỏe gì đấy đ1ung không mấy bạn

Bạn không cần phải khám sức khỏe để vào Mỹ. Bạn chỉ cần passport, visa, và I-20 để nhập cảnh mà thôi.

June_RoseMarie
04-25-2011, 08:04 PM
Mình vừa phạm 2 sai lầm vô cùng ngớ ngẩn về cái lịch hẹn pv này. Cho tới giờ thì mình vẫn đang sốt ruột chờ mail của ĐSQ và mình post ở đây để các bạn tránh sai lầm.

Sau khi hoàn thành DS-160 và đặt lịch hẹn lúc 8:00AM ngày 12/5, mình bỏ quên luôn ko in vì lúc đó ko có máy in rồi shut down máy. Đến ngày hôm sau thì cái trang confirm đó ko còn và mình cũng quên luôn ko save lại cái Confirmation ID.

Sau đó có 1 cửa thoát hiểm là mình sẽ submit 1 cái lịch hẹn mới với các thông tin y hệt lịch hẹn cũ thì nó sẽ ra 1 cái thông báo là có 1 đứa giống hệt mày đã đặt rồi thì mình in cái blah blah đó ra mang đi để thay thế cho cái confirmation.

Gần 21 năm sống trên đời này mà vẫn rất ngu là ko in luôn cái đó ra mà lại tắt máy đi chơi. Giờ đây thì ôm mối hận là đã hết buổi lúc 8:00AM nên mình chỉ có thể đặt lịch hẹn mới.

Tình thế của mình khá nguy hiểm. Mình sợ là ĐSQ sẽ hủy luôn cái hẹn của mình. Mình định làm lại DS-160 từ đầu và cũng đặt lịch hẹn lại từ đầu luôn thì ko biết có sao ko huhu :((

Bài học ở đây là cái gì làm được luôn thì làm. Hoặc ít nhất hãy chụp cái màn hình lại. Mình bất cẩn quá.

Đính kèm đây là cái hướng dẫn reprint của ĐSQ nhé http://photos.state.gov/libraries/vietnam/8616/pdf/reprint_appointment.pdf

nguyentuananh_178
04-25-2011, 09:30 PM
Các anh chị ơi, cho em hỏi là cái dòng "the normal length of study is 60 months" trên thư mời của em nghĩa là gì thế ạ? Em hoc Bachelor Accounting thì chỉ là 4 years,48months thôi chứ?

H.Tung
04-25-2011, 10:23 PM
hehe. cai nay giong minh. Minh cung bi ghi the. Ko lo dau.
Ban Tuan Anh dinh hoc trg gi?

aa01
04-26-2011, 12:19 AM
Tình thế của mình khá nguy hiểm. Mình sợ là ĐSQ sẽ hủy luôn cái hẹn của mình. Mình định làm lại DS-160 từ đầu và cũng đặt lịch hẹn lại từ đầu luôn thì ko biết có sao ko huhu :((

các bạn đừng hoảng quá làm gì, cái đó chẳng phải vấn đề gì to tát. Không in được thì in lại cái như bạn đã làm, sứ quán cũng có hướng dẫn vậy. Mình đảm bảo 100% là sẽ đến pv được bình thường. Nhiều người máy in bị hỏng chứ không phải 1 mình bạn đâu.

chuyện này nhỏ xíu hà. cái gì cũng cuống cả lên thì chỉ đau tim -> tổn thọ thôi :D

June_RoseMarie
04-26-2011, 11:33 AM
các bạn đừng hoảng quá làm gì, cái đó chẳng phải vấn đề gì to tát. Không in được thì in lại cái như bạn đã làm, sứ quán cũng có hướng dẫn vậy. Mình đảm bảo 100% là sẽ đến pv được bình thường. Nhiều người máy in bị hỏng chứ không phải 1 mình bạn đâu.

chuyện này nhỏ xíu hà. cái gì cũng cuống cả lên thì chỉ đau tim -> tổn thọ thôi :D

Là như nào bạn có thể giải thích rõ hơn được ko? Vì mình đi cả cục với mấy đứa nữa đang hẹn đi đóng tiền với cả SEVIS, đang muốn giải quyết nhanh tự nhiên vướng phải cái này. Cám ơn bạn nhé.

aquarius121989
05-01-2011, 10:27 AM
ko sao đâu bạn,bạn mình cũng có bị trường hợp giống như bạn như chẳng sao cả,DSQ sẽ hỗ trợ mấy vấn đề này hết mình cho bạn, yên tâm nhé.

quangta93
05-05-2011, 08:55 PM
Mọi người ơi cho em hỏi!
Khi đi xin visa F-1 cần phải mang học bạ và chứng nhận điểm TOEFL, SAT, etc... vậy nếu k đki' score report về nhà thì nên request additional report hay print trực tiếp từ account của mình? học bạ có cần dịch + công chứng không hay mang học bạ gốc + transcript đã cbi (có dấu của trường)?

fried_banana
05-06-2011, 10:11 AM
Mọi người ơi cho em hỏi!
Khi đi xin visa F-1 cần phải mang học bạ và chứng nhận điểm TOEFL, SAT, etc... vậy nếu k đki' score report về nhà thì nên request additional report hay print trực tiếp từ account của mình? học bạ có cần dịch + công chứng không hay mang học bạ gốc + transcript đã cbi (có dấu của trường)?

Học bạ+ bảng điểm chỉ cần đem bản gốc bạn à! ^^

wildxyz
05-06-2011, 11:55 AM
Thế còn SAT vàTOEFL thì sao hả bản? Mình tự in ra ah hay lại phải tốn thêm tiền nhờ nó gửi cho mình

fried_banana
05-06-2011, 04:30 PM
Thế còn SAT vàTOEFL thì sao hả bản? Mình tự in ra ah hay lại phải tốn thêm tiền nhờ nó gửi cho mình

Nói chung thì tất cả giấy tờ đều là bản gốc nha bạn! ^^

Mrbaby43
05-06-2011, 10:25 PM
sat với toefl đâu phải ai cũng order bản gốc? hình như chỉ cần in ra được rồi mà?

bluecloud2202
05-07-2011, 10:34 PM
Xin chào cả nhà, mình có vài điều cần hỏi về việc visa, mong cả nhà giải đáp cho mình :)
-Mình sinh năm 1993, hiện đang học 12,trường Lê Hồng Phong, mình vừa mới apply vào trường community college of philadelphia, học phí cỡ $11,000/ năm . Mình cũng có 2 anh hiện đang du học ở Mỹ, mình là con út, nhưng nghe nhiều ng` nói là con út như mình ra phỏng vấn thì sẽ hơi rắc rối 1 tí vì sợ ở lại Mỹ luôn.Cả nhà cho mình ý kiến.
- Cho mình hỏi nếu là học sinh trường chuyên thì việc phỏng vấn sẽ dễ dàng hơn ko?? Mình thì 3 năm cấp 3 điểm TB đều trên 8,0, các hồ sơ về tài chính thì đều đầy đủ cả, mình định cuối tháng 6, sau khi có kết quả thi tốt nghiệp sẽ ra phỏng vấn, như vậy liệu sẽ ổn ?? ( Thành thật thì mình ko mún thi ĐH vì năm nay mình ko ôn với cũng ko học thêm để ôn thi ĐH nhiều lắm nên nhiều khi sợ rớt thì Mỹ nó sẽ ko cho đi !)
- À, còn nữa, nếu mình định cúi tháng 6 ra phỏng vấn thì mình nên đăng kí lịch phỏng vấn trước bao lâu ??
- Ba mẹ mình định cúi tháng 5 ra xin visa để qua dự lễ tốt nghiệp của anh ba mình, nên đi 1 ng` hay là đi cả 2 vậy cả nhà, tại vì mình sợ nếu cả 2 lấy đc visa thì khi mình phỏng vấn họ sẽ có quyền nghi ngờ mình qua bển định cư?? Cả nhà trả lời giúp nhé :)
Cám ơn cả nhà :)

SerenaDang
05-08-2011, 02:52 AM
Em a, tất cả các mối lo em nghe người khác nói toàn là suy đoán vớ vẩn. Chuyện em là con út, bố mẹ sang dự lễ tốt nghiệp, etc... chả liên quan gì đến việc em phỏng vấn visa cả. Em phải hiểu họ phỏng vấn em vì chính em, chứ không vì lí do gì khác, Tự tin, mạnh dạn, trung thực, cởi mở, như vậy là em đậu visa rồi.

Chuyện học trường chuyên thì khi giới thiệu mình học sinh trường nào thì có thể giới thiệu, "I go to ABC high school, which is recognized as the best high school in the area" chẳng hạn, nhưng ngắn gọn thôi cấm dài dòng. Lê thê dài dóng lạc đề sẽ vô cùng phản cảm. Họ đọc hồ sơ em thì họ chả thừa biết em học trường nào, trường chuyên hay thường đều đã nằm trong dữ liệu hết. Mình chỉ muốn chứng tỏ mình tự tin vào bản thân thôi chứ không hề đem lại thông tin gì mới cho họ cả.

Lịch đăng kí phỏng vấn nên lên website đại sứ quán xem chi tiết. Có thể đăng kí cách ngày bay tầm 1 tháng, tháng rưỡi là vừa vặn.

bibopcun
05-08-2011, 12:47 PM
học bạ em mang cái transcript tự làm đã có dấu confirm của hiệu trưởng được chứ? Vì bản gốc trường giữ đến khi tốt nghiệp mới phát cho học sinh mà em mới xong lớp 11.

RedNeck92
05-31-2011, 05:50 PM
các anh chị ơi em hỏi đơn DS160 phần Present Work/Education/Training Information điền thế nào ạ (em đã 1 năm nay không đi học), có phải sẽ điền tên trường cấp 3 cũ không ạ?

Julia106
06-21-2011, 09:55 AM
các anh chị ơi em hỏi đơn DS160 phần Present Work/Education/Training Information điền thế nào ạ (em đã 1 năm nay không đi học), có phải sẽ điền tên trường cấp 3 cũ không ạ?

Đúng đó, điền trường cấp III thôi...
Nhưng trong lúc trả lời phỏng vấn, nếu họ hỏi về gap, thì nói rõ mình học gì trong thời gian đó nha!

marryme
06-29-2011, 01:44 PM
Chào cả nhài, mình sn 94, năm nay lên 12
Mình dự định thang 7 này đi pv lai lần 2...
Vấn đề của mình là mình kô đủ điểm TOEFL để được apply vào trường high school bên đó nên phải apply trước vào 1 trường anh văn để học sau đó mới thi và transfer qua
Lần trước mình rớt và hỏi lý do tại sao thì CO bảo là do mình còn khá nhỏ (lúc ấy mình đang giữa năm lơp 11), học xong lớp 11 thì hãy quay lại đây chứ không phải là do mình điểm TOEFL chưa đủ. CO còn bảo là take note trong computer là mình thông minh blah blah blah, ...
Nhưng theo mình nghĩ mình rớt là có thể do thường thì hs qua đây mà học 1 trường AV như vậy thì đa số là đều rớt có phải không vậy ? Mình có nên apply thẳng vào CC (community college) như bạn mình không vì bạn mình đk vào CC thì pv rất dễ và nhanh (chỉ có 3 câu mà nó còn không co TOEFL hay SAT gì cả ...)
Mong cả nhà cho minh lời khuyên :(

phuonganh0985
06-30-2011, 12:05 AM
Các bạn ơi, mình nhờ dịch vụ làm hồ sơ giúp mình khóa học mùa thu năm nay ở US đó. Cho mình hỏi thời gian chờ I20 thường là bao lâu nhỉ. Bên dvụ họ nói gửi hồ sơ giúp mình từ 10/05 mà sao đến giờ chưa có I20 nhỉ? Mình lo lắng quá sợ giấy tờ trễ là qua ko kịp.

siusa
06-30-2011, 03:51 PM
Chào mọi người,em có câu hỏi về renew visa.
Hè năm ngoái em xin visa F-1 để chuẩn bị tham gia chương trình exchange student. Hè này em về rồi, sau 10 tháng, em phải xin visa F-1 cho mục đích học đại học 4 năm vào năm tới. Em có đoc trên trang web của đại sứ quán về renew visa, đồng thời cũng đọc bản pdf : http://photos.state.gov/libraries/vietnam/8621/pdf-forms/visarenewal-qualification-0511.pdf
về những trường hợp duy nhất được renew mà ko cần phỏng vấn. Có vẻ như, nếu em ko nhầm, nếu chuyển từ visa J1 sang F1 thì ko được phép renew mà phải có buổi phóng vấn lại hoàn toàn đúng ko ạ? Và lại trước đây, hè năm ngoái em đã bị từ chối visa, điều cũng cản chở việc được renew đúng ko?
Ngoài ra, nếu hè năm tới em quay lại Việt Nam và thăm gia đình với visa F-1 con thời hạn, trước khi quay trở lại cho năm học mới vào mùa thu em có cần xin phỏng vấn visa hoặc renew visa lại ko?
Co phải là khi đã bị từ chối ít nhất một lần, không kể từ lúc nào, năm nào thì từ đó trở đi sẽ không bao giờ được renew visa mà ko cần phỏng vấn nữa đúng ko ạ ?

Em xin cảm ơn.

magnae_lover
07-10-2011, 11:48 AM
Em có 1 chút thắc mắc sau: Trong đơn I-20 App form lúc gửi cho trường là 1 home address khác (địa chỉ tạm thời đang sống) và lúc điền đơn DS-160 lại là 1 địa chỉ khác (hộ khẩu) thì có ảnh hưởng không và nếu có thì em phải làm thế nào ạ :( ?
Cám ơn mọi người nhiều.

terk
07-10-2011, 02:29 PM
Em có 1 chút thắc mắc sau: Trong đơn I-20 App form lúc gửi cho trường là 1 home address khác (địa chỉ tạm thời đang sống) và lúc điền đơn DS-160 lại là 1 địa chỉ khác (hộ khẩu) thì có ảnh hưởng không và nếu có thì em phải làm thế nào ạ :( ?
Cám ơn mọi người nhiều.
Không ảnh hưởng đâu. I-20 của em cũng đâu có ghi địa chỉ đâu mà lo. Nếu người ta có hỏi đi nữa thì e giải thích cho họ như vậy. Mỹ nó ko care chuyện hộ khẩu với nhà cửa như mình đâu.

HenryKhoa
07-15-2011, 04:39 PM
Chào mọi người, cho mình hỏi tí.
Mình sinh năm 92, nhà mình có hồ sơ đi định cư, mình muốn apply vào tr` uni như các bạn du học bình thường thì nếu trường accept thì mình có phải phỏng vấn nhận visa như bình thường ko hay là chờ pvấn định cư của cả nhà luôn :(? Mình sợ qua đó mới kiếm trường thì ko kịp deadline để nộp vào uni nên mình apply bthg để qua đó thì tháng 9 có thể học ngay.
Cảm ơn mọi người nhiều

terk
07-16-2011, 05:24 AM
C nghĩ gia đình e đã nộp hồ sơ định cư thì e khó lòng xin đc visa F-1 lắm. E có biết khoảng bao giờ thì gia đình e đc cấp visa ko? Nếu sớm (trong vòng 1 năm) thì c nghĩ e nên đợi. E có thể liên lạc với trường trình bày hoàn cảnh để nhập học muộn 1 kì nếu cần.

HenryKhoa
07-16-2011, 10:13 AM
Thanks c! Khoảng tháng 12 thì gia đình em sẽ pvấn, vấn đề là nếu apply (cho fall semester 2012) và trường chấp nhận thì em có được lấy cái visa định cư đó để nhập học ko? (pvấn theo diện F4 chứ ko pvấn để xin visa F1)

Julia106
07-16-2011, 10:28 AM
@Letgetlound2000. Tuỳ hồ sơ yêu cầu của trường, nếu trường yêu cầu khám thì phải khám, nếu trường không gửi mẫu khám về thì không phải khám. Thông thường, phần lớn chỉ cũng cấp thông tin tiêm chủng.

minhhuyk
07-29-2011, 12:57 AM
Cho mình hỏi, mình điền đến phần review- location rùi mà h mình hok biết là nên in ra trước rùi mới bấm sign and submit hay là bấm xong rùi in sau cũng dc...
Nhà hok có máy in mang ra ngoài người ta in hả mọi người... thanks nhìu

Julia106
07-29-2011, 12:04 PM
Sign and submit, in sau cũng được, nhưng phải nhớ code đấy nhé, nếu không nhớ code, lại phải nhờ lãnh sự gửi code, mệt phết đấy. Mình thấy nhiều bạn trên này đã từng bị thế..

minhhuyk
07-29-2011, 08:08 PM
Sign and submit, in sau cũng được, nhưng phải nhớ code đấy nhé, nếu không nhớ code, lại phải nhờ lãnh sự gửi code, mệt phết đấy. Mình thấy nhiều bạn trên này đã từng bị thế..

Oh, thanks... mình bữa h làm tới mấy ngày nên có lưu lại rùi...

truongminhkhang
07-31-2011, 01:35 AM
Cho em hỏi tí ạ. Năm nay em lên 12 và định nộp đơn vào CSU Fullerton. Em định sang Mỹ sẽ ở nhà dì ở Garden Grove, cách trg khỏang 30 min đi xe. Dì em hòan tòan đồng ý. Như vậy sau này khi làm visa thì khai báo như thế nào và dì em có cần làm giấy tờ gì nữa ko?

cachua
07-31-2011, 04:18 AM
mình bị gửi giay bảo là lên show up cung thấp thêm thông tinh ( trg giấy ghi là ko cần pay fee hay làm lại DS160) thì mình lên lúc nào cũng dc hay vẫn phải submit lịch hẹn các bạn nhỉ :(

Julia106
08-02-2011, 12:05 PM
Tốt hơn hết ở VN chứng minh TC, còn vẫn khai có cô, dì, chú, bác... bên đó.

minhhuyk
08-02-2011, 05:48 PM
Cho mình hỏi là mình đã gửi đơn rùi vậy ngồi nhà đợi nhận thư phỏng vấn rùi mới đi đóng tiền phải hok mọi người... hay là phải tự đặc lịch hẹn phỏng vấn luôn ???

chúa tể rừng xanh
08-02-2011, 10:32 PM
Mình tự đặt hẹn pv bạn :)

minhhuyk
08-03-2011, 12:27 AM
Thanks bạn... Cho mình hỏi là mình lỡ điền sai thông tin rùi mà mình đã bấm submit cũng đã có confirmation send dzô mail rùi , h hok biết có điền lại dc hok bạn ??? hay là phải dùng đơn này luôn ???

magnae_lover
08-03-2011, 01:12 AM
Mình đang gặp 1 vấn đề như sau: mình ko đặt đc vé máy bay đúng ngày trên I20 nên mình sẽ đến muộn hơn 2 ngày. Mình mail hỏi trường xin late letter nhưng sợ rằng cũng sẽ quá muộn nếu chờ late letter về đến tận nhà vì thứ 2 tuần sau bay mất rồi. Mình muốn hỏi là liệu mình có thể đến muộn 2 ngày so với ngày trên I20 mà ko có late letter không ?
Cám ơn các bạn nhiều.

Julia106
08-03-2011, 10:41 AM
Thông thường, nếu bạn đến muộn, sẽ không được kiểm tra trình độ, nên có thể sẽ bị sắp xếp học từ đầu nếu học tiếng, còn học chuyên ngành... bên trường vẫn linh động cho mình được phép đến muộn... tùy trường....

magnae_lover
08-03-2011, 12:29 PM
Ý mình ở đây là khi đưa I20 ở cửa nhập cảnh khi mới vào Mỹ ấy, liệu có vấn đề gì không ? đây là lần đầu tiên mình đến Mỹ mà, còn mình đến muộn 2 ngày thì ko có vấn đề gì với bên trường cả.
Cám ơn bạn Julia nhé :P

chúa tể rừng xanh
08-03-2011, 02:37 PM
6. When do I have to report to my school?

You have 30 days to enter the country before your official program start date, which is registered in SEVIS by an official at your school. You must report to your school by your program start date, or you are not maintaining your status (Note: no link suggested in doc). We suggest that you contact your school immediately once you enter the country so that there is no question of your arrival.

If you cannot enter the United States for the term listed on your Form I-20 or if you will be late by a few days, immediately contact your school officials so that they can accurately reflect this information in your SEVIS record.

Source: http://www.ice.gov/sevis/students/ Go to arriving section, step 6.

RedNeck92
08-03-2011, 10:41 PM
Các anh/chị ơi nếu em đã học uni ở VN nhưng trong record ghi là gap 1 năm thì liệu embassy có phát hiện ra không ạ?

lingkingwong
08-04-2011, 09:52 AM
Mình đang gặp 1 vấn đề như sau: mình ko đặt đc vé máy bay đúng ngày trên I20 nên mình sẽ đến muộn hơn 2 ngày. Mình mail hỏi trường xin late letter nhưng sợ rằng cũng sẽ quá muộn nếu chờ late letter về đến tận nhà vì thứ 2 tuần sau bay mất rồi. Mình muốn hỏi là liệu mình có thể đến muộn 2 ngày so với ngày trên I20 mà ko có late letter không ?
Cám ơn các bạn nhiều.
Thứ 1, bạn fải có late arrival letter từ trường.
Thứ 2, nếu trường gửi k kịp bản original thì b có thể liên hệ trường trong khi chờ gửi bản original thì send cho b wa email.B vẫn có thể cầm bản unofficial để đi pv.
Chúc may mắn

lingkingwong
08-04-2011, 09:53 AM
Thanks bạn... Cho mình hỏi là mình lỡ điền sai thông tin rùi mà mình đã bấm submit cũng đã có confirmation send dzô mail rùi , h hok biết có điền lại dc hok bạn ??? hay là phải dùng đơn này luôn ???
B hok cần điền lại,cứ đi pv bình thường,k gì xảy ra hết

lingkingwong
08-04-2011, 09:57 AM
Chào mọi người,em có câu hỏi về renew visa.
Hè năm ngoái em xin visa F-1 để chuẩn bị tham gia chương trình exchange student. Hè này em về rồi, sau 10 tháng, em phải xin visa F-1 cho mục đích học đại học 4 năm vào năm tới. Em có đoc trên trang web của đại sứ quán về renew visa, đồng thời cũng đọc bản pdf : http://photos.state.gov/libraries/vietnam/8621/pdf-forms/visarenewal-qualification-0511.pdf
về những trường hợp duy nhất được renew mà ko cần phỏng vấn. Có vẻ như, nếu em ko nhầm, nếu chuyển từ visa J1 sang F1 thì ko được phép renew mà phải có buổi phóng vấn lại hoàn toàn đúng ko ạ? Và lại trước đây, hè năm ngoái em đã bị từ chối visa, điều cũng cản chở việc được renew đúng ko?
Ngoài ra, nếu hè năm tới em quay lại Việt Nam và thăm gia đình với visa F-1 con thời hạn, trước khi quay trở lại cho năm học mới vào mùa thu em có cần xin phỏng vấn visa hoặc renew visa lại ko?
Co phải là khi đã bị từ chối ít nhất một lần, không kể từ lúc nào, năm nào thì từ đó trở đi sẽ không bao giờ được renew visa mà ko cần phỏng vấn nữa đúng ko ạ ?

Em xin cảm ơn.
Em vẫn phải interview để đổi cái visa status của em. Nếu visa em đã từng bị từ chối thì em sẽ KHÔNG đc renew visa without interview

lingkingwong
08-04-2011, 09:59 AM
Các anh chị ơi, cho em hỏi là cái dòng "the normal length of study is 60 months" trên thư mời của em nghĩa là gì thế ạ? Em hoc Bachelor Accounting thì chỉ là 4 years,48months thôi chứ?
bên mỹ học theo credits nên nếu em học nhanh thì xong nhanh.Trên I-20 ghi dư ngày ra là vì có khi em cần thêm thời gian để hoàn tất degree của em chứ k bị sao cả

lingkingwong
08-04-2011, 10:07 AM
các bạn ơi mình chuẩn bị phỏng vấn tháng 3 này, nhưng đang rất lo về phần chứng minh tài chính. Nhà mình chỉ có sổ tiết kiệm ngân hàng cũng hơn 50k và bất động sản nhiều. nhưng do nhà không có đăng ký kinh doanh nên không đóng thuế hay giấy tờ gì để chứng minh thu nhập hàng tháng nhưng thực tế thu nhập cung tương đối nhiều. Có bạn nào có cùng hoàn cảnh với mình mà vẫn phỏng vấn đậu không hay có cách nào không chỉ mình với mình lo quá thanks moi người
Mình thấy nhà bạn tài chính còn hơn mình nữa mà bạn cứ lo lắng rối cả lên. Khi mình đi pv,sponsor mình chỉ là 1 ng bạn của gia đình,trong tay mình chỉ cầm 3 tờ giấy show tiền trong tài khoản mà còn là tiền lưu động chứ k fải sổ tiết kiệm. Mình chỉ cầm có 3 tờ giấy và 1 số đỏ nhà của sponsor, CO chẳng coi chẳng hỏi lấy 1 câu. Lần thứ 2 mình đi thì số đỏ k có, giấy báo tiền trong NH k có,chỉ có 1 cái sổ tiết kiệm, CO cũng chẳng dòm đến. Bạn mún làm sổ tiết kiệm thì liên hệ m sẽ júpb

bqtrang131
08-08-2011, 06:58 PM
Bạn ơi giấy tờ toàn bộ phải là bản gốc ah? sao y bản chính có được ko a?

lingkingwong
08-09-2011, 10:15 AM
Bạn ơi giấy tờ toàn bộ phải là bản gốc ah? sao y bản chính có được ko a?
Thường thì mang bảng gốc chứ b! Mà b hok có bản chính hay sao mà fải mang bản copy sao y bản chính vậy,và đó là những giấy tờ gì?

phuonganh0985
08-09-2011, 01:03 PM
Huhu, các bạn ơi, số mình banana wá, mình đã có 1 bằng MBA học ở Singapore, mình apply học thêm MBA và ESL trường Towson University, hic mà bà agent bà ấy apply làm sao mà I20 ghi mình học mỗi ESL, mình hỏi trường thì họ nói không nhận đc application của mình học MBA. Chắc bả ko giỏi tiếng Anh và send nhầm school rùi, bả cũng ko apply online theo trường hướng dẫn nữa.
Ngày pvấn của mình là 17/08 rồi, huhu, làm sao mình thuyết phục đc CO là mình sẽ qua học MBA bây giờ. vì sao mà đã có bằng MBA học bằng tiếng ANh rồi mà còn đăng ký học tiếng Anh nữa. Huhuhu.
Các bạn ơi, chưa pvấn mà mình đã cảm thấy chán nản rùi. Các bạn cầu nguyện cho mình nha.

phuonganh0985
08-09-2011, 01:15 PM
Bạn Wong làm ở Towson University? Hic sao Office of International Admission chán wá, mình gửi mấy cái email mà chẳng ai reply gì, còn bà agent của mình gửi hồ sơ ESL và MBA cùng 1 pack mà sao I20 của mình có mỗi ESL, nếu bà agent gửi sai school thì đáng lẽ trường phải hướng dẫn gửi đến đúng địa chỉ và hướng dẫn apply đúng quy trình chứ nhỉ, làm hồ sơ của mình cơ hội đạt visa thấp wá.

phuonganh0985
08-09-2011, 01:15 PM
Thường thì mang bảng gốc chứ b! Mà b hok có bản chính hay sao mà fải mang bản copy sao y bản chính vậy,và đó là những giấy tờ gì?

Bạn Wong làm ở Towson University? Hic sao Office of International Admission chán wá, mình gửi mấy cái email mà chẳng ai reply gì, còn bà agent của mình gửi hồ sơ ESL và MBA cùng 1 pack mà sao I20 của mình có mỗi ESL, nếu bà agent gửi sai school thì đáng lẽ trường phải hướng dẫn gửi đến đúng địa chỉ và hướng dẫn apply đúng quy trình chứ nhỉ, làm hồ sơ của mình cơ hội đạt visa thấp wá.

linkin
08-09-2011, 01:18 PM
Mình là mình chúa ghét "chuyên gia cố vấn du học" ở VN nói bậy làm sai lấy tiền trước kệ xác mày. Chia buồn với bạn, mình nghĩ bạn nên huỷ hẹn phỏng vấn, nộp đơn (nghiên cứu tự làm có khi tốt hơn) lại cho mùa sau, bắt đền đám agent 1 trận, nếu họ nói láo lếu đưa số điện thoại đây mình gọi từ Mỹ về chửi giùm cho. (Bản thân thì không bị nhưng người thân và bạn bè gần đây gặp phải agent trời ơi nên mình vẫn còn hơi căm, đang cần trút giận) :|

Lần nữa xin chia buồn với bạn, xem như đây là bài học quí, việc học của mình nên tự mình làm là tốt nhất, biết là khó nhưng ít ra sẽ tránh được trường hợp tiền mất tật mang như vầy.

bqtrang131
08-19-2011, 06:10 PM
Như kiểu sô đo? í...Tại mấy chị tu vấn nói là chỉ fai mang sao y bản chính ko cần bản gốc nên làm mình đi công chứng bao nhiêu hix hix.... Với lại mẹ mình sợ đưa sổ đỏ cho mấy bà sợ ko cẩn thận làm mất thì sao :((

duchiep
08-27-2011, 10:17 PM
m chưa tham gia bao giờ lần đâud tiên nghe thấy, thanks ha!

Stiffler
11-28-2011, 11:57 AM
Chào các bạn, mình sắp phỏng vấn ngày 6/12 tới đây. Cho mình hỏi là tiền lãi ngân hàng của sổ tiết kiệm có được tính là thu nhập thường xuyên không? Nhà mình gửi kỳ hạn 1 tháng (để tranh thủ lãi suất đợt vừa rồi tăng, gửi được gần 2 năm rồi), vậy mình có nên cộng luôn cả tiền lãi hàng tháng đó vào thu nhập hàng tháng khi CO hỏi không? Vì thu nhập gia đình không được cao lắm nên mình lo là sẽ bất lợi chỗ này.

Cảm ơn các bạn.

netskyp93
11-29-2011, 11:20 AM
Chào các bạn, mình sắp phỏng vấn ngày 6/12 tới đây. Cho mình hỏi là tiền lãi ngân hàng của sổ tiết kiệm có được tính là thu nhập thường xuyên không? Nhà mình gửi kỳ hạn 1 tháng (để tranh thủ lãi suất đợt vừa rồi tăng, gửi được gần 2 năm rồi), vậy mình có nên cộng luôn cả tiền lãi hàng tháng đó vào thu nhập hàng tháng khi CO hỏi không? Vì thu nhập gia đình không được cao lắm nên mình lo là sẽ bất lợi chỗ này.

Cảm ơn các bạn.
Bạn ơi, mình cũng pv 6/12, 1:30 PM ở HCM,

ttngoc93
11-29-2011, 11:25 AM
Phỏng vấn lúc 1:30 PM thì phải có mặt lúc mấy giờ ?

netskyp93
11-29-2011, 02:29 PM
Phỏng vấn lúc 1:30 PM thì phải có mặt lúc mấy giờ ?
Có lẽ là 1h bạn à, nhưng chắc tới 3h mình mới được pv

jamesandrobert
11-29-2011, 05:15 PM
Các bạn ơi, mình nhờ dịch vụ làm hồ sơ giúp mình khóa học mùa thu năm nay ở US đó. Cho mình hỏi thời gian chờ I20 thường là bao lâu nhỉ. Bên dvụ họ nói gửi hồ sơ giúp mình từ 10/05 mà sao đến giờ chưa có I20 nhỉ? Mình lo lắng quá sợ giấy tờ trễ là qua ko kịp.

Bạn phải hối ngta nha... Nhỏ bạn mình làm agent mà nó toàn gọi nhắc chừng nào có.. Bữa kia nó gọi lên nhằm lúc có i-20 gần 1 tuần ròi mà agent ko thèm gọi dt cho nó lun mới ghê! :(

Stiffler
11-29-2011, 06:29 PM
Bạn ơi, mình cũng pv 6/12, 1:30 PM ở HCM,

Mình cũng ở HCM bạn nhưng mình pv 7h30 :D
Gud luck nha bạn.

netskyp93
11-29-2011, 08:46 PM
Thanks bạn, bạn cũng may mắn nha. Ơ mà bạn học bang nào vậy ?

jondo
11-29-2011, 10:10 PM

Cảm ơn các bạn. Lãi hàng tháng bạn có thể add vào hay không thì cũng oke. Nếu thu nhập gia đình không cao thì bạn cứ công gộp lãi suất vào thu nhập luôn. Không sao nhé :D

Stiffler
11-30-2011, 06:19 PM
Lãi hàng tháng bạn có thể add vào hay không thì cũng oke. Nếu thu nhập gia đình không cao thì bạn cứ công gộp lãi suất vào thu nhập luôn. Không sao nhé :D

Thanks bạn. vậy mình sẽ tính vô luôn :D

Thanks bạn, bạn cũng may mắn nha. Ơ mà bạn học bang nào vậy ?

Mình sẽ qua University of Houston, Texas bạn ah :D

jondo
11-30-2011, 08:31 PM
ồ cùng bang nè :D mà mik` ở Dallas cơ.. hê hê :))