PDA

View Full Version : Hướng dẫn xin visa, từ a-->Z giải đáp thắc mắc

Pages : [1] 2 3

Louis Tré
05-12-2009, 03:45 AM
Chào mọi người

Long vừa được visa ngày 7-5, sau một quá trình tự tìm hiểu và xin visa , nên bây giờ Long muốn lập topic này để hướng dẫn mọi người, nhất là những người tự tìm hiểu , tự làm hồ sơ, hoặc đang có dự định xin visa được dễ dàng hơn.Vì xin visa, không khó, chủ yếu là thông tin các bạn tìm hiểu đủ chưa.

Ai thấy bài này hay, thì ấn phím thanks 1 cái nhé.

1. Xin visa như thế nào, thế nào là I-20?

- I-20 : là một loại giấy tờ cần thiết và bắt buộc để bạn có thể đặt lịch hẹn phỏng vấn và vào đại sứ quán. I-20 nôm na như 1 giấy tờ tùy thân của bạn, có ghi sẵn địa chỉ, tên tuổi, ngày sinh, ngày bắt đầu khóa học, và ngày kết thúc khóa học của bạn ở Mỹ.Phải có i-20 bạn mới được phỏng vấn.

Làm thế nào để xin I-20? Khi bạn nộp hồ sơ nhập học vào 1 trường được chính phủ hoa kỳ công nhận, họ sẽ cấp I-20 cùng với / hoặc là thư nhập học của bạn.

Sau khi có 2 loại giấy tờ này bạn đã sẵn sàng để phỏng vấn.Sang bước 2.

2. Đóng phí sEVIS fee

SEVIS fee là gì ? là một hệ thống thông tin quản lý sinh viên của Hoa Kỳ, bạn sẽ phải đóng phí này, hiện tại là 200$, bằng thẻ tín dụng online,sau khi thanh toán xong bạn sẽ nhận được 1 cái receipt online, và đây là mẫi form I-907 để được vào đại sứ quán phỏng vấn.

SEVIS fee có mã số riêng, cứ mỗi một I-20 bạn đc cấp bạn sẽ có 1 mã số riêng ở bên góc tay phải.Và lấy mã số này để thanh toán phí SEVIS trên website

fmjfee.com

Sau khi có I-20, thư nhập học, I-907 bạn sang bước 3.

3. Điền mẫu form bắt buộc cho du học sinh Ds156,157,158.

DS156, 157,158 là gì.bạn có thể tìm hiểu trên website của đại sứ quán.

Mình sẽ hướng dẫn các bạn điền mẫu DS156 theo cuả mình, để các bạn tự đối chiếu nhé.

SẼ đánh số thứ tự như là trog mẫu Ds-156 thật.

1.Điền số hộ chiếu
2.Place of issue , city Hà nội,Country: Việt Nam, State/province: nếu có thì điền,kô có bỏ trống
3.Issuing country : Vietnam
4.Issuance date: dd-mm-yy 30 June 2006
5.Expiration date: 30 June 2011
6.Surnames: Nguyen
7.First and Middle: Tuan Thanh Luong
8. bỏ trống
9.bỏ trống
10. Date of birth : 26 August 1987
11.Place of birth : City Hanoi,country Vietnam, state/province:nếu có thì điền,kô có bỏ
12.nationality: Vietnam
13.sex: male
14.Chứng minh thư nhân dân
15.địa chỉ điền vào địa chỉ hiện tại ở việt nam
16.Điện thoại nhà
17.Marital status:single
18.Bỏ trống
19.Bỏ trống
20.Địa chỉ trường đang học, nếu không học ở đâu, hoặc gap year, thì bỏ trống
21.STUDENT
22. ghi ngày dự định bay
23.email
24.địa chỉ dự định sẽ ở : kô nhất thiết phải ghi chính xác nơi sẽ ở, ví dụ họ hàng, hay gì gì đó, cứ ghi 1 cái địa chỉ nào đó, nhưng phải giải thích đc với sứ quán.
25.tốt nhất kô nên ghi phần này :D.bỏ trống.
26.thời gian dự định học : như trong I-20, nó sẽ ghi khóa học kéo dài bao lâu, kết thúc bao lâu, từ đó tự tính số năm.
27.STUDY =))
28.NGƯỜI SẼ CHỨNG MINH TÀI CHÍNH CHO BẠN.NẾU LÀ MẸ THÌ GHI: MOTHER
29.NO
30.NO
31.NO
32.NO
33.YES : GHI ĐỊA CHỈ TRƯỜNG HỌC NHƯ TRONG I-20
34.BỎ TRỐNG
35.NO
36.NO
37.NO HẾT NHÁ :d
38.NO HẾT LUÔN =))
39.NO
40.KÔ ĐIỀN
41. KÝ TÊN

Chú ý : Mẫu DS-156 được coi là hợp lệ, nếu bạn ký tên vào ô 41, thế nên nhớ check trước khi mang đi.

Khi điền đơn xong bạn sẽ thấy 1 mã vạch ở trang 1, và trang thứ 3 ghi là "bar code number" chú ý, hãy xem cái mã vạch đấy có kín khôg, nếu kô kín sẽ phải làm lại.

DS-157 , DS-158 : Nếu kô đi làm ở đâu, kô ghi, bỏ trống.

4. Đặt lịch hẹn phỏng vấn? Những giấy tờ gì tôi cần mang theo?
-
Bạn có thể đặt lịch pv bất kì lúc nào, thời điểm nào trog ngày, trên mạng website của ĐSQ hoa kỳ, và có thể hủy bất cứ lúc nào.Khi đã chắc chắn sẽ phỏng vấn vào ngày đó, giờ đó, thì hãy in ra để làm record mang vào đại sứ quán.
Nếu trong trường hợp cái record của bạn bị hỏng font chữ, không đọc được lịch hẹn của mình, thì hãy in lại một cái mới , hoặc tìm 1 địa điểm internet nào đó để in lại.Vì cái này rất quan trọng để được vào đại sứ quán.

Giấy tờ chứng minh tài chính gồm những gì : tất cả những thứ có giá trị, chứng minh được tài chính của bạn.

1.Sổ đỏ ( cái này rất quan trọng, vì nó là ràng buộc giữa bạn và gia đình tại Việt Nam), kô có, thì sổ hồng, giấy chứng nhận, nhà đất, v...v..
2.Sổ tiết kiệm ngân hàng : ít nhất là 1,5 lần tiền học phí trường yêu cầu
3.Giấy tờ bảng lương, giấy bổ nhiệm, hợp đồng lao động,....v....v đủ để chứng minh cả bố và mẹ có thu nhập từ 1,000$/1 tháng trở lên.
4.Giấy tờ chứng minh tài sản giá trị như là : ô tô...( xe máy kô đc nhá )
5.Thuế, giấy phép kinh doanh....

chừng đầy là đủ rồi. Nhưng chú ý : do kô có đủ thời gian, nên CO sẽ chỉ hỏi rất ngắn gọn và nhanh, cho nên họ sẽ yêu cầu xem bất cứ 1 loại giấy tờ nào, và kô nên thiếu, vì thiếu sẽ làm giảm đi cơ hội được visa của bạn.

Tất cả những giấy tờ trên, nên được dịch và công chứng, và bắt buộc mang bản gốc đi để đối chiếu.Có một số CO biết tiếng Việt, nhưng để cho nhanh và thuận lợi, nên dịch trước đi.

Xong bước này, là bạn đủ tự tin sang bước 5.

5.Quá trình phỏng vấn có những cái gì, diễn ra thế nào, bao lâu?

Thường thì mọi người đêm trước phỏng vấn, không ngủ được.tuy nhiên, bạn nên giữ sức khoẻ cho mình và tỉnh táo để ngày mai chiến đấu.

Khi đi, mang hết giấy tờ ở 5 bước trên.Và chú ý, nên sắp xếp gọn gàng, nên mua 1 cái cặp clear để xếp vào từng ngăn, CO hỏi phát ra luôn.

Nên đến sớm để phỏng vấn càng sớm càng tốt.Vì dù lịch của bạn đăng kí là :8h15, 8h30, 8h45, hay 9h.thì cũng chỉ sớm nhất là 9h họ mới phỏng vấn.Nên đến sớm để xếp hàng lấy số.

Các bước khi đến ĐSQ

1.Lấy số: Mọi người xếp hàng để lấy số vào ĐSQ, đây chỉ là lấy số để mấy chị nhân viên người Việt kiểm tra hồ sơ có đủ không, có thiếu gì kô, điền form đã chính xác chưa. Nếu chính xác rồi thì sẽ được ngồi chờ bước 2, nếu không sẽ phải xếp hàng lại và chờ rất lâu, và quá 10h00, thì họ sẽ kô nhận hồ sơ nữa.Buổi hẹn hôm đó sẽ bị huỷ, và ngày mai đến tiếp ( sẽ trả lại phí mà bạn đóng khi nộp cho ĐSQ)
2.Lấy dấu vân tay: sau khi lấy số xong, bạn sẽ chờ nghe họ gọi tên, và lấy dấu vân tay, tay phải, tay trái, và 2 ngón cái.
3.Sau khi lấy dấu vân tay xong, thì sẽ đến lúc phỏng vấn , ( good luck), họ sẽ phỏng vấn theo thứ tự
4.Chờ đọc số và phỏng vấn.Ở ĐSQ Hà Nội, thì cả người phỏng vấn, và người bị phỏng vấn đều đứng =)).
5.Những người chưa đến lượt thì ngồi chờ.
Quá trình phỏng vấn, tuỳ người và tuỳ loại visa muốn xin.Có người 5', 10', và tớ thì 30' =)).

6.CO sẽ hỏi những gì ?Tớ phải trả lời những gì ?

Co thường hỏi những câu như là : bố mẹ mày làm gì, mẹ mày thu nhập bao tiền/1 tháng, cho tao xem sổ tiết kiệm, tại sao mày chọn nghành A kô phải nghành B, sao mày biết trường này, sao mày kô apply trường khác...v...v

Nhưng nếu có hỏi có quen ai ở mỹ kô, thì phải trả lời kô nhé, vì DS-156 đã ghi là kô mà.Thỉnh thoảng CO vẫn hay hỏi lừa đấy.

Hoặc là hỏi có đi làm ở mĩ kô,thì trả lời kô, nếu có đủ tài chính, còn kô thì, kêu có, nhưng tao vẫn phải tập trung vào học hành =)).

7.Nếu được Visa tớ phải làm gì?
Nếu được visa, sẽ có 1 cái giấy ép plastic, màu xanh xanh ( =)) ) màu của chiến thắng, CO sẽ đưa cho bạn và ra quầy EMS chuyển phát nhanh, đóng 25-100k để chuyển đến nhà, mà bạn kô đc lấy trực tiếp.Thường thì sau 1 ngày.nhưng hồi hộp, nên theo tớ, mọi ng nên bảo cái chị ở quầy EMS là "Chị ơi nhà em xa, khi nào có visa, cho em lên 12 Lê Thạch, Hà Nội lấy nhé " ( Chi nhánh EMS hà nội)

thì chỉ 16h chiều cùng ngày có visa.

Nếu không được visa, người ta sẽ trả lại luôn hộ chiếu .

8.Cơ hội được visa lần 2 ? Có cao kô?Nếu tớ bị từ chối

Thực sự, tớ khuyên những ai không đc visa, nên chờ khoảng 2-3 tháng hẵng phỏng vấn lại, khi đó, nên xin 1 cái I-20 của 1 trường khác, hoặc đổi major, hoặc có 1 cái gì đó thay đổi đáng kể trog hồ sơ của bạn ( toefl cao hơn, kô học cao đẳng nữa, học đại học....) thì mới có cơ may được.

Vì đến lần 2, bạn sẽ đc phỏng vấn bởi 1 người khác để đảm bảo tính công bằng, nhưng hồ sơ của bạn đã bị lưu vào rồi.

Có thể pv bao lần cũng đc.đợt 7-5, ở hà nội, có 1 chị ở sài gòn thi visa 13 lần, mới đc =)).

9. Nếu được visa, bao giờ tớ có thể sang Mỹ :

Khi được visa, bạn sẽ chỉ được sang Mỹ trước 30 ngày, ghi trên I-20
ví dụ : I-20 ghi ngày sang mỹ muộn nhất là 18/8. thì 18/7 là thời hạn sớm nhất để bạn sang Mỹ, nếu sang vào 17/7 sẽ bị từ chối vào Mỹ.

10.Tớ có thể phỏng vấn Visa trước bao lâu?

trước 120 ngày

nếu i-20 ghi là 18/8, thì 18/4 đã có thể xin visa rồi.

Phù xong rồi, hi vọng đấy là bài tổng hợp nhất cho mọi người.ai có thắc mắc gì cứ viết dưới đây, tớ sẽ trả lời!!!

Nhớ vote thanks cho tớ!

pinacolada
05-12-2009, 03:58 AM
Bạn ơi, còn cái visa application visa $131 thì có trả online được ko hay phải ra Citibank?

Louis Tré
05-12-2009, 04:08 AM
Cái visa 131$ bắt buộc phải trả ở Citi bank,tiền mặt, và chỉ nhận đô la Mỹ, và khi vào ĐSQ mang cả 2 tờ màu hồng và màu vàng đi vì cái đấy là chứng nhận bạn đã đóng phí .

pinacolada
05-12-2009, 06:07 AM
Vậy bạn add thêm bước này vào trong cái procedure đi cho nó đầy đủ :D, đại loại là đi đóng phí ở Citibank lúc nào, mang theo giấy tờ gì, etc. Thanks ^^

lilmisssunshine
05-12-2009, 09:35 AM
Thank you Luis 4 the useful post.
Cái ngày ghi trên visa của Luis là ngày nào ( if not a secret ) ?

HienLeo
05-12-2009, 11:13 AM
Thanks bạn Louis nhé. Cho tớ hỏi gap-year thì ô 20 bỏ trống à :-? Nếu người ta hỏi làm j trong thời gian này thì sao? Anh Dũng (hình như thế) vẫn ghi là học BK đấy.

sasa
05-12-2009, 12:00 PM
Thanks Louis
ủa sao tớ book lịch nó hẹn 11.30AM thế fảii đi lúc mấy giờ ? có ai bị nhằm vào giờ trể thế náy như tớ không?:(

Louis Tré
05-12-2009, 04:01 PM
Thanks bạn Louis nhé. Cho tớ hỏi gap-year thì ô 20 bỏ trống à :-? Nếu người ta hỏi làm j trong thời gian này thì sao? Anh Dũng (hình như thế) vẫn ghi là học BK đấy.

ừ, nếu gap year thì bỏ trống, còn hơn là ghi vào mà không chứng minh được bạn đang học ở đâu , chữ " present" to đùng thế cơ mà.Nếu gap year sao mà ghi đc. Tốt nhất càng trung thực càng được visa. Tớ thấy bạn Kijr cũng gap year 1 năm, mà vẫn đc visa thôi.Cái chính là bạn phải chuẩn bị 1 lí do hết sức là lo gíc và phù hợp.Kiểu như: tao muốn gap year để luyện tOEFL, SAT tốt hơn, chuẩn bị tìm trường tốt hơn, tìm học bổng các kiểu, tao học thêm đc nhiều kinh nghiệm..v...vv.

Louis Tré
05-12-2009, 04:01 PM
Thanks Louis
ủa sao tớ book lịch nó hẹn 11.30AM thế fảii đi lúc mấy giờ ? có ai bị nhằm vào giờ trể thế náy như tớ không?:(

Ở HCM thì tớ kô biết, nhưg ở HN, thì chỉ đến 9h30 là hết.

Nếu book 11h30, thì khoảng 10h30 có mặt là ok.

Louis Tré
05-12-2009, 04:02 PM
Thank you Luis 4 the useful post.
Cái ngày ghi trên visa của Luis là ngày nào ( if not a secret ) ?

Ngày ghi trên visa, sẽ là ngày mình phỏng vấn bạn ạ.
Và có hạn 1 năm.

Ví dụ tớ pv ngày 7-5, thì visa sẽ ghi Date of issue: 7-5-2009, Date of expiry : 6-5-2010.

sasa
05-12-2009, 04:21 PM
Cho hỏi DS158 yêu cầu ghi tên 2 người thì mình ghi tên ai ?

shiny_cute_star
05-12-2009, 06:44 PM
Cho minh hoi.. Me minh muon di cung minh qua My de on dinh cho mình va me cung đã có duoc giấy mời của trường rồi.. Nhưng luc thời hạn xin qua bao lâu mẹ mình lỡ ghi tới 1 năm lận. Có sao ko nhỉ ?

Louis Tré
05-12-2009, 07:08 PM
Cho minh hoi.. Me minh muon di cung minh qua My de on dinh cho mình va me cung đã có duoc giấy mời của trường rồi.. Nhưng luc thời hạn xin qua bao lâu mẹ mình lỡ ghi tới 1 năm lận. Có sao ko nhỉ ?

Hix, theo mình nghĩ đi theo diện phụ thuộc kèm theo du học sinh hơi khó đấy :(. Bởi vì bt` thỉ mọi người toàn tự đi một mình.

Nếu thấy lo lắng, bạn có thể sửa mẫu DS 156 lại, và nhập lại mã bar code lại, là ok.rồi đặt lịch hẹn lại.

Louis Tré
05-12-2009, 07:08 PM
Cho hỏi DS158 yêu cầu ghi tên 2 người thì mình ghi tên ai ?

2 người không phải họ hàng của bạn :D.

Tốt nhất, ghi 2 đứa bạn thân vào là xong :D.chỉ là thủ tục thôi mà.

tenias
05-12-2009, 07:35 PM
Em ngồi chưa đến 30 phút là xong cả 156 và 158 rồi xD Thanks nhé!

Em tò mò tí.. sao tên anh là Long mà trong form lại
"6.Surnames: Nguyen
7.First and Middle: Tuan Thanh Luong" thế? XP

HienLeo
05-12-2009, 07:53 PM
ừ, nếu gap year thì bỏ trống, còn hơn là ghi vào mà không chứng minh được bạn đang học ở đâu , chữ " present" to đùng thế cơ mà.Nếu gap year sao mà ghi đc. Tốt nhất càng trung thực càng được visa. Tớ thấy bạn Kijr cũng gap year 1 năm, mà vẫn đc visa thôi.Cái chính là bạn phải chuẩn bị 1 lí do hết sức là lo gíc và phù hợp.Kiểu như: tao muốn gap year để luyện tOEFL, SAT tốt hơn, chuẩn bị tìm trường tốt hơn, tìm học bổng các kiểu, tao học thêm đc nhiều kinh nghiệm..v...vv.
Ơ ko phải, tớ đang học Ngoại thương mà (cũng gap year 1 năm), thế nên tớ mới hỏi. Hôm qua điền chả biết đọc ở đâu lỡ ghi trường cấp 3 vào :| chắc tối ngồi điền lại :-??

Louis Tré
05-12-2009, 10:53 PM
nếu bạn Hiển đang học Ngoại Thương, thì cứ ghi vào, hiện tại đang học ở đâu thì ghi vào đó.

à cái kia là, tên thật của anh.Cái nik này bạn lập hộ, nó ghi xừ tên nó =)).

ptdung
05-13-2009, 12:00 AM
@ em Hiển: anh cũng đang băn khoăn về việc có nên ghi "Present School" vào hay ko. Hỏi 1 anh đang ở Mỹ thì anh ấy bảo cứ ghi vào. Trao đổi với mấy người bạn thì 1 đứa bảo ko ghi cho consistent với lúc làm hồ sơ apply; 1 bạn thì hỏi anh mấy câu sau:

+ Vậy thì nếu CO hỏi cậu là tại sao đang học đại học ở VN rồi lại nộp dạng freshman?
+ Hay hỏi nếu đang học thì bảng điểm đâu? sao ko học tiếp?

Mình thấy 2 câu hỏi trên khá khó trả lời. Còn nếu ko ghi thì mọi người khi apply đều đã prepare activities mình đã làm trong những năm gap, nên nếu bị hỏi thì có vẻ dễ trả lời hơn :-?. Mọi người nghĩ thế nào về vấn đề này? Mình thì đã làm lại form DS-156 mới và ko type gì ở phần "Present School". I hope it's a wise decision.

@ anh Louis Tré: thanks for your helpful post :D.
Anh giờ chắc đang tìm airline để book vé nhỉ. Cho em hỏi phần này với: mục 17 của DS-157 form, phần "Course of Study" là điền các khoá học hay là degree của high school hả anh. Anh điền như thế nào chỗ đấy ạ?

Louis Tré
05-13-2009, 12:38 AM
DS-157, mục 17, thì em ghi trường e học gần nhất.

anh ghi là :

1.Hanoi-aMsterdam high school, cái mục course of study thì em ghi là high school
2. Diplomatic Academy of Vietnam, course of study: international relation (nếu gap thì bỏ)

ko sao hết.ng ta kô check phần đấy kĩ đâu.Chỉ check Ds-156 của e thôi.2 mẫu Ds157 và 158 chỉ để tiện liên lạc và tham khảo nếu cần thôi em ạ.( tuy nhiên vẫn phải điền đầy đủ )

* a mua vé mbay rồi, vNairlines, 805$.:D

ToniStorm
05-13-2009, 01:29 AM
Cac ban cho minh hoi voi, cac giay to lien quan den tai chinh minh deu fai dich trc khi mang den lanh se quan ah. To tuong minh cu mang giay to goc den thoi chu , vi neu ma dem dich va cong chung het thi biet bao nhiue cho du( so do, so tiet kiem, giay to kinh doanh, muc luong cua cha me....)

Louis Tré
05-13-2009, 02:37 AM
Cac ban cho minh hoi voi, cac giay to lien quan den tai chinh minh deu fai dich trc khi mang den lanh se quan ah. To tuong minh cu mang giay to goc den thoi chu , vi neu ma dem dich va cong chung het thi biet bao nhiue cho du( so do, so tiet kiem, giay to kinh doanh, muc luong cua cha me....)

Bạn ở HN đúng không, ở ĐSQ tại Hà nội, thì có 1 số CO biết tiếng việt sành, nhưng 1 số không giỏi tiếng việt. Để cho thuận tiện, và nhanh, thì nên dịch trước 1 số. Nếu không dịch, thì trong trường hợp CO hỏi, bạn phải trả lời đc bằng tiếng Anh giấy tờ đó là gì.

Tớ thì dịch tất, cho an toàn :D, đắt tý nhưng đc việc.Và cũng giúp cho việc xin visa của bạn nhanh hơn thôi.

ToniStorm
05-13-2009, 10:08 AM
a Louis ah, a cho em hoi voi. the minh co fai dich het tat ca hoc ba khong , va bang tot ngiep cap 3 ,giay khen roi mang den lanh su quan ko. Va giay to tai chinh thi anh chi dich 1 vai cai chinh hay a dich het a.

HienLeo
05-13-2009, 12:28 PM
@anh Dũng: Trường hợp người ta hỏi sao đã học đh vẫn apply fresh thì chắc em nghĩ có thể trả lời là vì tính đến lúc apply chưa đủ credit để transfer (em mới năm 1). Ugh chả lẽ điền lại, em đã điền DS-156 5 lần rồi :| cứ vướng cái ô 20 suốt.
@anh Louis: ở phần 8 DS-158 ghi tên contact person/organization thì ghi None hả anh? Tại em chả biết số điện thoại ai hết.

Louis Tré
05-13-2009, 01:13 PM
DS-158 chỉ có đến phần 7 thôi, rồi sau đó đến Work Experience. Phần đấy, không được để None em ạ. Cái này kô quan trọng, nhưng mà phải fill out cái form này, nên e cố gắng lấy 2 tên của 2 người nào đó, hoặc là bạn bè, đồng nghiệp bố mẹ em, rồi xin địa chỉ và số điện thoại là xong.

HienLeo
05-13-2009, 04:40 PM
Ah chết em hỏi nhầm ạ, phần 8 form DS-157 cơ ạ :-?? Người ta hỏi name, address và cả telephone của contact person/organization :| mấy hôm nay em bật đi bật lại mấy form này nên nhầm hết cả

shiny_cute_star
05-13-2009, 04:48 PM
Uhmm.. Anh oi.. Ngay mai em di pv roi.. Em muon hoi anh cai DS-158 ấy. Work experience em ghi student duoc ko anh? Em da di lam o dau dau.. Hic.. Mong anh len mang vao buoi toi hay sao đó..

ThanhNT
05-13-2009, 05:25 PM
@anh Dũng: Trường hợp người ta hỏi sao đã học đh vẫn apply fresh thì chắc em nghĩ có thể trả lời là vì tính đến lúc apply chưa đủ credit để transfer (em mới năm 1). Ugh chả lẽ điền lại, em đã điền DS-156 5 lần rồi :| cứ vướng cái ô 20 suốt.
@anh Louis: ở phần 8 DS-158 ghi tên contact person/organization thì ghi None hả anh? Tại em chả biết số điện thoại ai hết.

Ơ, thế cho tớ hỏi là hiện tại tớ đang học đh BK, nhưng theo dự định của tớ thì đến năm thứ 3 thì mới apply cho college bên Mỹ ( freshman -> tức là bỏ 3 năm đại học luôn ). Thế thì liệu sau này , xin visa có gặp khó khăn gì ko ạ?

tham_son
05-13-2009, 06:38 PM
Thanks for sharing your situation. Chúc mừng L nhé.
Mình save lại bài viết của L để học hỏi.

kolo
05-13-2009, 07:36 PM
Mình vừa nhận được I20 xong. Trên I20 của mình ghi ngày nhập học là 23/9/2009. Mình đã lỡ hẹn phỏng vấn visa ngày thứ 2 tuần sau (18/5/2009), sớm hơn 120 ngày như bạn chủ topic viết.

Liệu hôm đó người ta có cho mình vào phỏng vấn không?

DUMP
05-13-2009, 09:34 PM
Anh cho em hoi cai
Khi di xin visa (neu di thi day la khi em di xin lai) thi co duoc mac quan jeans ao phong ko a vi lan dau em mac comle :D

ptdung
05-13-2009, 10:38 PM
@ em Hiển:
Anh nhớ ko nhầm thì đã học ở bất kì postgraduate institution nào (ko kể bao nhiêu credits em đã đạt)thì đều phải ghi là apply as transfer hết em ah :-?. Anh cũng phải làm lại cái DS-156 4,5 lần vì cái phần này. Nhưng giờ anh quyết rồi, ko ghi gì em ah. Cố gắng tìm lí do gì để thuyết phục họ mình làm việc có ích trong các năm gap đó :D. Chứ nếu viết vào họ biết ngay mình fake gap year, có khi die luôn. Với lại bảng điểm của anh ở BK tệ lắm, cho họ xem thì :(.

@ shiny_cute_star:
Hình như em nhầm ý của anh Long trong bài post trước đó. Anh ấy bảo phần liệt kê 2 contacts ngoại trừ gia đình họ hàng ra trong DS-158 thì phải ghi vào, ko đươc bỏ trống. Còn work experience em ko có thì đừng ghi gì cả, chẳng ai bắt đâu. Mai em pv ah, good luck :D.

@ ThanhNT:
Em hiện nay đang năm 1 ở BK ah. Anh strongly recommend em apply đi Mỹ vào cuối năm nay đi, đừng đợi sang năm thứ 3. Gap càng ít thì apply càng lợi em ah. Vẫn còn 5 tháng nữa, cố lên đi em. Cần thiết thì bảo lưu năm thứ 2, vì vừa học BK vừa học E, rồi làm hồ sơ rất mệt đấy. Anh cũng BK, cũng bảo lưu 1 năm, giờ vẫn đang học BK, hy vọng thứ 4 tuần sau xin được Visa để rút hồ sơ :D.

@ kolo:

bạn đổi ngày pv đi, đừng break the rule.

Em đang có free time, lên hộ anh Long 1 chút :D.

FangWei
05-13-2009, 10:46 PM
Cho em hỏi là nếu em đã từng phỏng vấn rồi thì em có cần đóng sevis fee lại không ạ? Em nghe nói phí này chỉ đóng 1 lần thôi :D..Em nghĩ tình huống chung em hơi khác vì em đi exchange 1 năm rồi về VN, em thi GED ở Thái rồi coi như gap 1 năm. Sau khi apply không thành công, em quyết định đi Community college. Hiện tại em có làm thêm ở một trung tâm anh ngữ.
Vậy em đã chuẩn bị thư từ director của trung tâm này+ những hình ảnh những hoạt động em làm trong năm nay để chuẩn bị cho câu hỏi '' What are you doing?'' 1 lá thư từ host cũ để liên lạc trong trường hợp khẩn cấp, nhưng cái thư từ host này là viết bằng email thôi, em nghĩ chắc cũng ổn. Em định đem theo tất cả những bảng điểm (toefl, GED, học bạ, bằng khen...), giấy tờ nhà đất thì chỉ có một miếng đất ba má mua ở ngoài, nhà em ở vốn là đất của ông ngoại nên không có giấy sở hữu nhà đất. Vậy em có phải đi chứng thực giá trị của miếng đất không ạ?
Tóm lại, xin được nghe ý kiến và sự chỉ dẫn của anh :D
em xin cảm ơn!

tenias
05-14-2009, 12:01 AM
Ah đúng rồi mình cũng muốn hỏi về quần áo... Đang định mặc đồng phục học sinh ở trường :-B

Louis Tré
05-14-2009, 12:16 AM
Uhmm.. Anh oi.. Ngay mai em di pv roi.. Em muon hoi anh cai DS-158 ấy. Work experience em ghi student duoc ko anh? Em da di lam o dau dau.. Hic.. Mong anh len mang vao buoi toi hay sao đó..

DS-158, nếu chưa đi làm để trống phần WE đấy. Em ạ.

Louis Tré
05-14-2009, 12:18 AM
Mình vừa nhận được I20 xong. Trên I20 của mình ghi ngày nhập học là 23/9/2009. Mình đã lỡ hẹn phỏng vấn visa ngày thứ 2 tuần sau (18/5/2009), sớm hơn 120 ngày như bạn chủ topic viết.

Cái này tớ không chắc, có thể vẫn được vào phỏng vấn. Nhưng họ sẽ giữ hộ chiếu của bạn ( nếu đc visa) đến khi nào đủ 120 ngày sẽ đóng dấu visa.

dohagiang
05-14-2009, 12:19 AM
Ah đúng rồi mình cũng muốn hỏi về quần áo... Đang định mặc đồng phục học sinh ở trường :-B

Mặc cái gì trông ngoan ngoan một chút í. Mặc đồng phục học sinh cũng dc. Cái mặt phải vênh vào :p
SEVIS chỉ phải đóng một lần nếu renew visa để sang học tiếp.Nếu chuyển trường thì ko biết có phải đóng lại ko?

Louis Tré
05-14-2009, 12:27 AM
Cho em hỏi là nếu em đã từng phỏng vấn rồi thì em có cần đóng sevis fee lại không ạ? Em nghe nói phí này chỉ đóng 1 lần thôi :D..Em nghĩ tình huống chung em hơi khác vì em đi exchange 1 năm rồi về VN, em thi GED ở Thái rồi coi như gap 1 năm. Sau khi apply không thành công, em quyết định đi Community college. Hiện tại em có làm thêm ở một trung tâm anh ngữ.
Vậy em đã chuẩn bị thư từ director của trung tâm này+ những hình ảnh những hoạt động em làm trong năm nay để chuẩn bị cho câu hỏi '' What are you doing?'' 1 lá thư từ host cũ để liên lạc trong trường hợp khẩn cấp, nhưng cái thư từ host này là viết bằng email thôi, em nghĩ chắc cũng ổn. Em định đem theo tất cả những bảng điểm (toefl, GED, học bạ, bằng khen...), giấy tờ nhà đất thì chỉ có một miếng đất ba má mua ở ngoài, nhà em ở vốn là đất của ông ngoại nên không có giấy sở hữu nhà đất. Vậy em có phải đi chứng thực giá trị của miếng đất không ạ?
Tóm lại, xin được nghe ý kiến và sự chỉ dẫn của anh :D
em xin cảm ơn!

SEVIS fee này phụ thuộc vào I-20 của em , lúc trước e đi exchange student thì lúc đó đóng phí sEVIS cho cái đó.Còn nếu bây h, em lại học ở 1 trường CC hoặc University nào đó, thì họ lại cấp I-20 khác, có mã số SEVIS khác, thì a nghĩ vẫn phải đóng ( nhưng kô sure vấn đề này, em lên viết thư cho ĐSQ)

- Không cần chứng thực giá trị của mảnh đất, mà chỉ cần công chứng cái sổ đỏ ở ngoài + cái hộ khẩu của em hiện tại địa chỉ đang ở, là đc rồi, thế là có 2 miếng rồi.Yên tâm ròi.

-Em nên mang hết giấy tờ kia đi là đúng rồi.Ngoài ra còn bảng lương, thu nhập của bố mẹ em nữa.

- Em hoạt động nhiều thế, hồ sơ thế là quá tốt cho gap year rồi, người ta không quan trọng em có học hay kô học ngay đại học sau khi tốt nghiệp.Miễn là em giải thích cho phù hợp và lo gic em làm gì trong năm đó.

Anh thấy ổn rồi.E cứ tự tin lên!

Louis Tré
05-14-2009, 12:29 AM
Mặc cái gì trông ngoan ngoan một chút í. Mặc đồng phục học sinh cũng dc. Cái mặt phải vênh vào :p
SEVIS chỉ phải đóng một lần nếu renew visa để sang học tiếp.Nếu chuyển trường thì ko biết có phải đóng lại ko?

Tiện đây cũng khuyên mọi người luôn. Nếu là high school student thì mặc đồng phục đi, ngoan vào, càng ngoan càng tốt nhá,hôm đấy yêu cầu kô keo bọt, phấn son gì, có kính cận đeo hết vào . Càng ngoan càng tốt .:D

Em gì mặc quần Jean áo phông cũng đc, họ kô yêu cầu về trang fuc nhưng đừng mặc gì lố lăng đú đởn là đc.

dohagiang
05-14-2009, 12:33 AM
Tiện đây cũng khuyên mọi người luôn. Nếu là high school student thì mặc đồng phục đi, ngoan vào, càng ngoan càng tốt nhá,hôm đấy yêu cầu kô keo bọt, phấn son gì, có kính cận đeo hết vào . Càng ngoan càng tốt .:D

Em gì mặc quần Jean áo phông cũng đc, họ kô yêu cầu về trang fuc nhưng đừng mặc gì lố lăng đú đởn là đc.

Em chợt nhớ là hôm đó em mặc short anh ạ :p
NÓi đúng ra nếu đi mà có học bổng nhiều thì dễ lắm í. Nhìn cái mặt trông thông minh, dễ tin, lại học bổng thì có nước nào mà ko cấp visa ?

Louis Tré
05-14-2009, 12:34 AM
èo, thế này,e chưa biết vụ visa hôm,12-5 rồi. Có 1 em nhìng xjnh cực ý,đc học bổng 80%, học bạ đẹp.Thằng béo Don ở DSQ Hà nội nó kêu là " học bổng thế này là kô rõ ràng - học bạ đẹp là do chạy chọt "...trượt =)).

dohagiang
05-14-2009, 12:42 AM
èo, thế này,e chưa biết vụ visa hôm,12-5 rồi. Có 1 em nhìng xjnh cực ý,đc học bổng 80%, học bạ đẹp.Thằng béo Don ở DSQ Hà nội nó kêu là " học bổng thế này là kô rõ ràng - học bạ đẹp là do chạy chọt "...trượt =)).

Chắc do em í nhìn đú ? Cùng trường vs em ở US, có một đứa nó ở SG, học bổng cũng bằng luôn, em pv ở HN thì ngon lành ko bị hỏi câu nào, vào rồi ra cực nhanh. NÓ trong sài gòn thì bị kêu là : học bạ đẹp, học bổng cấp 3 mà sao cao thế? Khó tin! Về đi tao đi check đã :)) =))

dohagiang
05-14-2009, 12:43 AM
à lại nhớ, ở DSQ Hà Nội có một yêu nữ :p. Bà í là người Mỹ gốc Việt, tên Thảo, bị gọi là sát thủ học sinh luôn. May mà giờ bà í chuyển công tác rồi chứ ko biết mình còn bị chém thế nào. Nhưng mà cái hôm em pv năm ngoái í, có một ông trông dễ thương lắm, chả thèm nhìn hồ sơ luôn í, ông í hỏi bao giờ bay rồi bảo mình cầm tờ xanh đi về :p Có khi tháng 6 này đi renew visa mặc váy thử xem ?

Louis Tré
05-14-2009, 12:44 AM
đấy :((. bọn CO này, nhiều khi, nhìn mặt lắm :((.

Louis Tré
05-14-2009, 12:45 AM
à lại nhớ, ở DSQ Hà Nội có một yêu nữ :p. Bà í là người Mỹ gốc Việt, tên Thảo, bị gọi là sát thủ học sinh luôn. May mà giờ bà í chuyển công tác rồi chứ ko biết mình còn bị chém thế nào. Nhưng mà cái hôm em pv năm ngoái í, có một ông trông dễ thương lắm, chả thèm nhìn hồ sơ luôn í, ông í hỏi bao giờ bay rồi bảo mình cầm tờ xanh đi về :p Có khi tháng 6 này đi renew visa mặc váy thử xem ?

ông ý beo béo =)), đeo kính đúng không, chính là lão DOn đó =)).

Mặc váy thì chơi rồi :)).

Cái này tuy số, và tùy gương mặt có bảo đảm kô thôi :D.

dohagiang
05-14-2009, 12:49 AM
ông ý beo béo =)), đeo kính đúng không, chính là lão DOn đó =)).

Mặc váy thì chơi rồi :)).

Cái này tuy số, và tùy gương mặt có bảo đảm kô thôi :D.

Đúng đúng ông í. Dễ thương mà. Nụ cười colgate :D
Thử xem thôi. Nhưng mà có khi không dám dâu. Tại còn đi vs mấy người sang trường em nữa, mặc vấy mấy bà í cũng bắt chước thì hậu quả khó lường
Vs cả em có Visa Mỹ một lần 2 năm trước rồi. Nên nó cùng chả thèm hỏi nữa. 2 năm trước bị bà Thảo đó interview, bắt về bổ sung hồ sơ mới dc
Chắc mặt em ko tì vết, ko sẹo giang hồ nên ngon lành :))

Louis Tré
05-14-2009, 12:52 AM
èo, bà ý là người Việt , dù gì cũng có tí máu Việt mà ghê nhỉ , lấy ng Việt đàn áp ng Việt đây.

Ông ý bây h hết dễ thương rồi, hết colgate rồi, bi h ở HN, có 3 người pv, 1 chị trẻ xinh yêu yêu :-x con zai mà vào là pass hết =)), còn 1 bà chưa chồng cũng yêu yêu con zai mà vào cũng pass, còn ông Colgate kia thì cả zai và gái léng phéng ông ý toàn cho trượt.

hôm anh đi pv, trượt toàn do ông ý đấy :((.

haha =)). bọn em mấy người mặc váy cho nó nổi ở chỗ xin visa đấy :)).

E renew rồi, thì chả có lí gì ông ý kô cho :D.Mà a ngại về, cứ ở mĩ xong xuôi roài về cho yên tâm, nhỡ đâu nó kô cho visa thì ốm.

dohagiang
05-14-2009, 12:59 AM
NÓi như anh thì tỉ lệ đỗ của con trai là 2/3 trong khi tỉ lệ đỗ của con gái là 0.1/3 ;))
Sao không có anh nào đẹp trai xinh xinh chưa người yêu cho con gái dễ pass?
:))
j/k
Về cho nó vui. Cái hôm em đi phỏng í, đầu tháng 8/2008, toàn du học sinh, ngồi buôn họ gọi mình còn ko để í :p
Em nghĩ là tội gì ko về hả anh. Đợi khi 2 bà kia có người yêu thì chắc là cũng phải consider lại thật

Louis Tré
05-14-2009, 01:08 AM
haha, đấy chỉ là hôm 7/5, còn hôm khác a kô rõ =)). Nhưng mà con gái vào nịnh bợ 2 bà kia thì cũng ổn ý mà, miễn là đừng xinh hơn 2 bà ý :D.

hôm anh đi pv, thì toàn ông bà già :((, đi xin visa B1 và B2 du lịch công tác .vèo phát xong.có mấy ông có hộ chiếu ngoại giao, còn đc vào phòng pv riêng.:).bao h mềnh đc thế nhờ :D.

E ở Arizona à...^^

lilmisssunshine
05-14-2009, 01:08 AM
Với cả bạn nào đã chót nhuộm tóc vàng thì nhuộm đen lại nhớ, để tóc dài cũng phải cắt ngắn đi nhớ ,quần đen và áo sơvin :D

Louis Tré
05-14-2009, 01:09 AM
Với cả bạn nào đã chót nhuộm tóc vàng thì nhuộm đen lại nhớ, để tóc dài cũng phải cắt ngắn đi nhớ ,quần đen và áo sơvin :D

=)) câu này nghe quen.

dohagiang
05-14-2009, 02:46 AM
haha, đấy chỉ là hôm 7/5, còn hôm khác a kô rõ =)). Nhưng mà con gái vào nịnh bợ 2 bà kia thì cũng ổn ý mà, miễn là đừng xinh hơn 2 bà ý :D.

hôm anh đi pv, thì toàn ông bà già :((, đi xin visa B1 và B2 du lịch công tác .vèo phát xong.có mấy ông có hộ chiếu ngoại giao, còn đc vào phòng pv riêng.:).bao h mềnh đc thế nhờ :D.

E ở Arizona à...^^

Vâng em ở AZ. Sắp về rồi.
HỘ chiéu ngoại giao vào phòng riêng à trượt thì cũng thế. Cứ như em, lên rồi về mất có 1 phút đóng cái dấu vào tờ xanh -> xong
@lilmisssunshine : học sinh ko nên nhuộm tóc là tốt. Phải để màu tóc tự nhiên đúng ko. Bây h nếu màu tóc tự nhiên của tớ là nâu thì phải nhuộm đen à? Thế thì còn nói làm gì nữa :))

ThanhNT
05-14-2009, 02:59 AM
@ em Hiển:

@ ThanhNT:
Em hiện nay đang năm 1 ở BK ah. Anh strongly recommend em apply đi Mỹ vào cuối năm nay đi, đừng đợi sang năm thứ 3. Gap càng ít thì apply càng lợi em ah. Vẫn còn 5 tháng nữa, cố lên đi em. Cần thiết thì bảo lưu năm thứ 2, vì vừa học BK vừa học E, rồi làm hồ sơ rất mệt đấy. Anh cũng BK, cũng bảo lưu 1 năm, giờ vẫn đang học BK, hy vọng thứ 4 tuần sau xin được Visa để rút hồ sơ :D.

Dạ vâng, hiện tại thì em đang là freshman - BK. Nhưng ý định của em định apply cho kỳ Falls( Kỳ của private college -> của FinAids) T.T . Em sợ nếu em thi TOEFL với SAT năm nay thì ko xin được Aids như ý. Nhưng, năm nay em vẫn thi TOEFL với SAT ( coi như thi lần 1) và apply and hope that có colleges nào đấy cho mình aids như ý :D... Try my best :))

dohagiang
05-14-2009, 03:05 AM
Trên Forum có anh Phúc bồ Drexel cũng apply khi là freshman của BK đấy. Có gì anh liên hệ vs anh í mà hỏi han
VA Id:pbo88

DUMP
05-14-2009, 04:33 AM
chắc quần bò áo phông đầu đen kính cận là ăn
không thì áo trắng quần đen đầu đen kính cận cũng được

Được visa lần đầu rồi thì các lần sau chắc chẳng có ji
lần đầu e cũng lên 1 phút rồi cầm giấy xanh ra về :D

DUMP
05-14-2009, 04:36 AM
Ah mọi người cho e hỏi cái này
Kể từ lần thứ 2 thì có phải chuẩn bị các giấy tờ từ đầu không (ds, sevis,...) ạ?

dohagiang
05-14-2009, 06:02 AM
Ds : có
Sevis : nếu còn giữ form cũ thì tốt. Không thì thôi, ko cần đóng lại
I-20 có
nói chung như lần đầu trừ cái sevis

Cogaisaithanh
05-14-2009, 07:11 AM
cam on rat nhieu ve bai nay!

tham_son
05-14-2009, 10:17 AM

Mình copy đoạn này trên trang web của LSQ HCM cho bạn xem nhé: http://vietnamese.hochiminh.usconsulate.gov/thithuc/duhoc.html

Đối với sinh viên du học (Thị thực F-1): giấy nhập học mẫu I-20 do một trường học tại Hoa Kỳ cấp. Vui lòng nộp đầy đủ các trang của mẫu đơn này. Mẫu I-20 phải có chữ ký của du học sinh và Ban Giám Hiệu Nhà Trường. Chúng tôi sẽ không cấp thị thực cho du học sinh nào xin thị thực nhiều hơn 90 ngày trước ngày nhập học được ghi trên I-20. Chúng tôi cũng không cấp thị thực cho du học sinh nào xin thị thực sau ngày được nhập học.

alohi1989
05-14-2009, 12:10 PM
Lưu ý: Các sinh viên xin thị thực F-1 và M-1 nên nộp đơn trước 120 ngày kể từ ngày khai giảng khoá học, như đã đề cập trên Biểu mẫu I-20. Các sinh viên cũng phải lưu ý rằng các viên chức có thẩm quyền tại sở di trú sẽ không cho phép sinh viên xin thị thực du học lần đầu tiên đến Mỹ trước 30 ngày kể từ ngày nhập học.
Trích từ http://vietnamese.hochiminh.usconsulate.gov/thithuc/duhoc/traodoi.html

Bây giờ 120 ngày và 90 ngày loạn cả lên trên website, nhưng có anh Long và bạn Ly thì phải, đã phỏng vấn trong tầm 120 ngày rồi, nên chắc là 120 mới đúng bạn ạ

Louis Tré
05-14-2009, 03:42 PM
Lưu ý: Các sinh viên xin thị thực F-1 và M-1 nên nộp đơn trước 120 ngày kể từ ngày khai giảng khoá học, như đã đề cập trên Biểu mẫu I-20. Các sinh viên cũng phải lưu ý rằng các viên chức có thẩm quyền tại sở di trú sẽ không cho phép sinh viên xin thị thực du học lần đầu tiên đến Mỹ trước 30 ngày kể từ ngày nhập học.
Trích từ http://vietnamese.hochiminh.usconsulate.gov/thithuc/duhoc/traodoi.html

Bây giờ 120 ngày và 90 ngày loạn cả lên trên website, nhưng có anh Long và bạn Ly thì phải, đã phỏng vấn trong tầm 120 ngày rồi, nên chắc là 120 mới đúng bạn ạ

Lúc đầu anh cũng loạn hết lên, 90 ngày và 120 ngày =)). Nhưng bạn Ly đã pv trước 120 ngày đã đc, và anh cũng thế :D.

sasa
05-14-2009, 11:45 PM
hi Long oi
thế hồ sơ sắp như thế nào cho đẹp mắt Long list ra cho mình với đi
thanks

dohagiang
05-15-2009, 01:31 AM
Dù có sắp hồ sơ đẹp thế nào thì họ cũng bắt tháo ra hết , không để trong binder hay kẹp nên chỉ cần như sau: Cho vào một cái túi hồ sơ bóng hoặc kẹp. Mấy thứ trên cùng là receipt, giấy hẹn, DS-168 và hộ chiếu. Rồi tiếp theo là thư mời nhập học, I-20, Sevis receipt form, rồi đến chứng minh tài chính gia đình.

Lúc xếp hàng ở cửa sổ 1 nộp những giầy tờ cần thiết, mình chỉ phải đưa cho ngừoi ta
-Hộ chiếu
-Hóa đơn và phiếu hẹn
-DS-156 có ghim ảnh
-DS-158
-I-20 và hóa đơn sevis (nếu có)
giầy tờ chứng minh tài chính và các giấy tờ khác chỉ đưa cho interviewer khi mình dc gọi thôi

FangWei
05-15-2009, 01:56 PM
Giang ơi, mạo muội cho tớ gọi thẳng tên :D
Thế cái sevis fee ấy, tớ đi exchange 1 lần rồi, là đóng rồi, nhưng tớ ko nhớ là đóng trước hay sau khi pv. Bây giờ tớ đi pv để học CC, thế tớ có phải đóng sevis fee nữa ko?

sasa
05-15-2009, 04:19 PM
Thanks Giang

trinhhongdangmindmaster
05-15-2009, 05:15 PM
Anh cho em hoi cai
Khi di xin visa (neu di thi day la khi em di xin lai) thi co duoc mac quan jeans ao phong ko a vi lan dau em mac comle :D
[tranh thủ trả lời hộ :D]
Không cần phải mặc comple đâu em, nói chung quần jeans áo phông cũng được, miễn là sạch sẽ tươm tất gọn gàng là ổn. Anh recommend đồng phục học sinh, nhanh, nhẹ, bền :D. [of course cũng chọn cái áo nào trắng trắng 1 tí, cặp quần nào đỡ nhăn 1 tí, giặt sạch hơn 1 tí, ủi kỹ hơn 1 tí là ok ngay :D).

ohmcdonald
05-15-2009, 09:17 PM
Cho mình hỏi là nếu mình gap 1 năm thì có nên mặc đồng phục cấp 3 đi pv ko? Mình nghĩ mặc đồng phục ams chắc dễ đc visa hơn, chỉ sợ CO hỏi sao bây h ko học ở đâu mà lại mặc đồng phục

cutesydow416
05-15-2009, 09:52 PM
ôi, thế có cần giấy chứng nhận tốt nghiệp cấp 3 mới được pv visa ko ạ.
Em còn một câu hỏi này nữa. Tình hình là giấy tờ nhà đất của em rất lộn xộn:
- Sổ đỏ thì ghi địa chỉ A, nhưng cái nhà ở địa chỉ A ấy đã được bán cho chị họ em.
- Cái nhà em đang ở thì ko có giấy tờ sở hữu, ko sổ đỏ, giấy hồng, may ra thì có giấy mua bán đất.
- Có một mảnh đất ở TPHCM thì giấy tờ hợp lệ, nhưng mà em lại ở Hải Phòng cơ, sợ chứng minh đất ở TPHCM thì ... xa quá.
Các anh chị có thể cho em lời khuyên được không? Từ hồi cấp 2 đến giờ em khốn khổ vì địa chỉ nhà lộn tùng phèo.

Với lại, ở bài đầu tiên, anh Tuấn có nói là phải chứng minh tổng lương của bố mẹ là $1000/tháng trở lên. Có bắt buộc không ạ? Vì hiện tại em chứng minh thu nhập bố mẹ chỉ là $600/tháng.
Số tiết kiệm nhà em cũng ko có. Hồi xưa chứng minh với trường thì mẹ e có lập một sổ tiết kiệm thời hạn 3 tháng, sau đó thì mẹ e rút ra đầu tư vào chứng khoán hết rồi. giờ thì sổ tiết kiệm không còn giá trị nữa, em có thể chứng nhận gia đình sở hữu cổ phiếu thay vì tài khoản tiết kiệm ko?

Sorry for my long post.
Các anh chị giúp em với.

tenias
05-15-2009, 11:33 PM
Sổ đỏ, giấy tờ mua bán đất... là được rồi, nói chung cứ có thì mang theo chứng minh càng tốt chứ :D Họ thấy có tên thành viên nhà mình chủ sở hữu là được rồi chứ đâu có đến nhà A để kiểm tra :D

Nhà mình thì ở từ lâu cái khu này sổ đỏ ko có, giấy hồng ko, mua bán thì dĩ nhiên ko... chắc thôi bỏ cái này ._.

alohi1989
05-16-2009, 11:32 AM
Tớ thấy cũng không quan trọng lắm vụ sổ đỏ sổ hồng, hồi chị tớ đi CO chả xem giấy nhà đất, giấy thuê nhà gì cả, chị xem giấy tờ ngân hàng, employment và học bạ là chủ yếu thôi. (Hồi ấy chị tớ đi dạng tự túc)
Nếu các ấy đi tự túc thì nên gom đầy đủ hết giấy tờ, có cái gì hết mang cái đó, còn nếu có aid cao thì không cần rườm rà cũng được, chứng minh đủ phần contribution được rồi, nếu mình giàu quá thì xin need-based aid chi nữa.

dohagiang
05-16-2009, 11:56 AM
Giang ơi, mạo muội cho tớ gọi thẳng tên :D
Thế cái sevis fee ấy, tớ đi exchange 1 lần rồi, là đóng rồi, nhưng tớ ko nhớ là đóng trước hay sau khi pv. Bây giờ tớ đi pv để học CC, thế tớ có phải đóng sevis fee nữa ko?

Cái sevis thì đóng trước khi phỏng vấn. Tuy nhiên mình ko nhớ là chuyển trường thì có phải đóng lại sevis ko. Có ai trả lời hộ ko? sorry bạn nhé

dohagiang
05-16-2009, 02:00 PM
Yes. SEVIS is valid for 12 months and for 1 I-20 only therefore if you are going to interview after 12 months or change school or major or anything that requires a new I-20 you need to pay SEVIS again (each I-20 has a number that matches a SEVIS receipt number and that is how the Government tracks you). Hope that helps.

anh ơi, hình như ko phải là 12 months đâu. Hình như chuyển trường, chuyển I-20 thôi anh ạ. cám ơn anh nhiều nhiều

linkin
05-16-2009, 02:30 PM
oh my, I am sorry. The law regarding SEVIS fee have changed from when I got my information, here is the current info:

What is the SEVIS Fee?
The SEVIS fee is required for all F-1 and J-1 nonimmigrants who come to the U.S. for the purpose of pursuing a full
course of study at institutions such as colleges, universities, and language training programs, as well as, exchange
programs. It is normally a one-time fee, with a few exceptions, which are discussed below.

Who must pay the SEVIS fee?
► New F-1 and J-1 students who are issued an "Initial Attendance" I-20 or a "Begin New Program" DS-2019 after
September 1, 2004.
► Students applying for a change of status to F-1 or J-1 in the U.S. with an I-20 or DS-2019 issued after September 1,
2004.
► Returning students and exchange visitors who have been outside of the U.S. for more than 5 months, were not
enrolled in classes at a U.S. university on a full-time basis or were not pursuing an authorized study abroad or
research program that would continue their nonimmigrant status.
► F-1 students who have violated their status and are issued a new I-20 after September 1, 2004, for the purpose of
leaving and re-entering the U.S. to regain legal status.
► F-1 students who have violated their status and apply for reinstatement more than 5 months after the violation of
status occurred.
► J-1 students who have violated their status and apply for reinstatement to the Department of State.
► J-1 students transferring from federally-sponsored exchange programs whose program codes start with G-1, G-2,
and G-3 to non-government sponsored J-1 programs (i.e., Texas A&M University-Kingsville's J-1 program).
► J-1 exchange visitors who apply to change their J-1 category in the U.S.

Who does not have to pay the SEVIS fee?
• Continuing F-1 and J-1 students with an I-20 or DS-2019 issued prior to September 1, 2004, who are maintaining
their nonimmigrant status, even when traveling abroad or applying for a visa renewal.
• J-1 students participating in federally-sponsored exchange visitor programs that program codes start with G-1, G-
2, and G-3 (e.g. Fulbright program).
• F-1 and J-1 students transferring between universities or programs, changing degree levels or requesting a program
extension.
• F-2 and J-2 dependents of students and exchange visitors.

linkin
05-16-2009, 02:43 PM
Cái sevis thì đóng trước khi phỏng vấn. Tuy nhiên mình ko nhớ là chuyển trường thì có phải đóng lại sevis ko. Có ai trả lời hộ ko? sorry bạn nhé

So Giang, to answer your question (with proper research this time :") ) you don't have to pay SEVIS when you change school.

The way I understand this matter is, when you first apply for a Visa, the US Government needs to start an "account" for you in their database to "keep track of students and exchange visitors and ensures that they maintain their status while in the United States" (quoted www.USCIS.gov) so that's what $100 is for.

Once you start your schooling in the US, anytime you change school, you old school has the obligation to notify the Government that you are leaving and the new school has to confirm that you are coming to the Goverment and these processes are done online in their system (I have seen them in person, they know everything about you, quite scary. lol) so you don't have to pay again even if you go home and apply for a new Visa.

So bottom line is, you only have to pay this SEVIS fee once in your life. unless the government computer (or Mac) got stolen and formatted. (not!)

Correct me if I'm wrong (again).

linkin
05-16-2009, 02:44 PM
Here is the official information regarding SEVIS fee from the USCIS https://www.fmjfee.com/i901fee/students/student/help.htm

FangWei
05-16-2009, 07:33 PM
Vay cuoi cung la em thay em van tra sevis fee, cam on anh Nhat va ban Giang nhieu nhieu :)

vuthevu
05-17-2009, 09:45 AM
cho em hỏi,em đang học năm 2 đại học y dược ,giờ em apply 1 college dưới dạng freshmen,thế thì CO hỏi "tại sao mày đang học 1 trường đại học rất tốt ở việt nam lại ko học nữa mà đi học cao đẳng?bảng điểm của mày đâu?" thế thì trả lời làm sao?

michelle_nguyen
05-17-2009, 10:55 PM
Cho em hỏi, đóng SEVIS fee xong rồi thì phải chờ nó gửi receipt đến nhà rồi mới tiếp tục các bước sau được ạ? Mail từ US đến VN chắc cũng phải mất ít nhất 2 tuần... :x

dohagiang
05-17-2009, 11:09 PM
@ chị Ngọc: chị đi phỏng vấn lần đầu phải có SEVIS receipt nên tốt nhất có rồi mới đặt hẹn
thanks anh Nhật nhiều lắm

tenias
05-17-2009, 11:54 PM
Nhỡ họ gửi bị thất lạc thì sao? :( Thư về nhà mình chuyên môn bị thất lạc, kể cả check x[

duongviethai
05-18-2009, 12:22 AM
Anh Long cho em hỏi với:
Trang đầu anh bảo cái mã vạch của DS-156 phải kín, em thật sự không hiểu kín ở đây là như thế nào ạ, của em cũng có mã vạch giống với cái form mẫu mà Sứ Quán cung cấp ???

Louis Tré
05-18-2009, 01:14 AM
Nhỡ họ gửi bị thất lạc thì sao? :( Thư về nhà mình chuyên môn bị thất lạc, kể cả check x[

giống a, toàn bị thất lạc, mà nhà mặt đường dễ tìm...từ sAT, toefl, đến I-907 (SEVIS receipt fee) đều thất lạc. Nhưng mà sau khi đóng SEVIS fee xong, nó sẽ có 1 trang printable cho em mà.Cứ in ra, coi như là offical receipt mà.:D

Louis Tré
05-18-2009, 01:16 AM
Anh Long cho em hỏi với:
Trang đầu anh bảo cái mã vạch của DS-156 phải kín, em thật sự không hiểu kín ở đây là như thế nào ạ, của em cũng có mã vạch giống với cái form mẫu mà Sứ Quán cung cấp ???

em gửi qua mail cho anh.a sẽ check cho. hôm anh xin visa, a phải về nhà làm lại vì cái bar code ( mã vạch ) kô kín đấy. May mà còn sớm. hjxx.kinh nghiệm sương máu. hoặc e tham khảo trên website đại sứ quán hoa kỳ tại HCM.

tenias
05-18-2009, 01:23 AM
giống a, toàn bị thất lạc, mà nhà mặt đường dễ tìm...từ sAT, toefl, đến I-907 (SEVIS receipt fee) đều thất lạc. Nhưng mà sau khi đóng SEVIS fee xong, nó sẽ có 1 trang printable cho em mà.Cứ in ra, coi như là offical receipt mà.:D

Hôm anh pv có phải mang tờ I-907 ko ạ? Lúc trước khi edit bài trước em cũng nghĩ là có tờ mình tự in đấy thôi là được nhưng mới đọc lại nó bảo là phải cầm I-907 và nên cầm theo tờ receipt tự in.

Hôm trước anh nói cầm theo "tờ xanh" và "tờ hồng" [hình như là receipts hết] em cũng hơi ngờ ngợ vì 1 tờ là từ Citibank còn 1 tờ là I-907?

Anh Long cho em hỏi với:

Anh xem cái mã vạch ở trang 3 ấy, kín là nó vuông vắn, trông kiểu như |l|l|l|l| còn ko kín là thay vì ở 2 bên cạnh phải được bao bằng đường thẳng, nó nhòe/hở/lòi ra kiểu như |l|l|lL hay |l|l|l|li ấy
Ko biết diễn tả kiểu gì... Em cũng bị ko kín mất 2 lần

Louis Tré
05-18-2009, 01:27 AM
èo.E nhầm hết rồi.

Cái I-907 đấy, chính là cái receipt mà em in online đấy,e nhìn kĩ ở góc phía trên ý sau khi in, nó ghi là I-907 form mà. Mà cái I-907 này, có 2 bản offical, 1 cái là online ( để mình in cho tiện ), 2 là cái nó sẽ gửi cho mình từ Mỹ nhưng rất chậm. Thế nên tóm lại, yêu cầu bắt buộc xin visa F1 là phải có cái receipt đấy em mới đc phỏng vấn

Cái recepit của Citibank là 2 liên, 1 là màu vàng, 1 là màu hồng, kiểu hóa đơn chứng nhận em đóng phí phỏng vấn ý mà.Khi mang đi cầm 2 cái đấy ( em chắc chưa đóng tiền Citibank hả , khi đóng tiền nó đưa cho 2 cái đấy mà )

tenias
05-18-2009, 01:34 AM
Ah uh đúng rồi mang 1 trong 2 cái XD Với cả lúc nãy ý em I907 là hard copy họ mail:P

Em chưa ra Citibank :D

duongviethai
05-18-2009, 01:34 AM
em gửi qua mail cho anh.a sẽ check cho. hôm anh xin visa, a phải về nhà làm lại vì cái bar code ( mã vạch ) kô kín đấy. May mà còn sớm. hjxx.kinh nghiệm sương máu. hoặc e tham khảo trên website đại sứ quán hoa kỳ tại HCM.
Cám ơn anh!
Không kín hay kín có phải giống mô tả trên này không ạ : http://vietnamese.hochiminh.usconsulate.gov/niv/mau_don.html

Mà mail của anh là gì ạ?

michelle_nguyen
05-18-2009, 01:39 AM
Thế mình cứ ra Citibank bảo đóng tiền phỏng vấn Visa thôi ạ?

Louis Tré
05-18-2009, 01:42 AM
Cám ơn anh!
Không kín hay kín có phải giống mô tả trên này không ạ : http://vietnamese.hochiminh.usconsulate.gov/niv/mau_don.html

Mà mail của anh là gì ạ?

uh đúng rồi :d chuẩn đấy

Louis Tré
05-18-2009, 01:43 AM
Thế mình cứ ra Citibank bảo đóng tiền phỏng vấn Visa thôi ạ?

ừ, cứ mang passport bảo đóng phí visa, ở HN có 1 quầy riêng mà chỉ thu visa fee. Kô cần đặt lịch hẹn pv trên mạng vẫn đóng đc mà :D.

duongviethai
05-18-2009, 01:46 AM
uh đúng rồi :d chuẩn đấy

Cám ơn anh! Thế chắc em không bị rồi. File PDF nhìn vạch rõ lắm.
Thế cái của anh vì lỗi in ấn hay do làm online nó xuất file PDF hỏng ạ?

Louis Tré
05-18-2009, 01:49 AM
online của anh nó làm mã vạch bị đứt đoạn :((. thế là phải làm lại.may mà kịp :D.

dohagiang
05-18-2009, 11:32 AM
anh Long chăm chỉ trả lời phết nhỉ. Chắc gần tới ngày đi, rỗi rãi :D
Sao anh lại nói là ko đặt lịch hẹn phỏng vấn trên mạng cũng đóng dc? Cái này phải đóng tiền, lấy receipt number rồi mới đặt dc lịch hẹn phỏng vấn mà
Chắc 1-6 về tới nhà 2-6 đi phỏng vấn luôn. rồi sẽ ngon lành cả thôi :D

alohi1989
05-18-2009, 12:10 PM
Cho tớ/em hỏi là trên I-20 kế bên chỗ signature là chỗ ghi họ tên: thì mình ghi theo kiểu Vn Family name, Middle, First name hay theo kiểu English là First Middle Family Name?
Em/tớ cảm ơn nha!

ptdung
05-18-2009, 12:54 PM
When you go to the Consulate for your Visa, you should bring this receipt (electronic receipt) or your I-797 to prove you have paid the SEVIS fee.

Đây là câu mình trích từ cái electronic receipt của mình, nên các bạn cứ yên tâm mang cái nào đến cũng được :D.

@ em Giang: bây giờ việc pay fees và fill forms, book lịch hẹn có thể làm độc lập với nhau em ah :D. Họ thay đổi thế này từ 1, 2 năm nay thì phải nên giờ chuẩn bị tiện hơn nhiều rồi.

@ anh Long: topic của anh hot thật đấy, chưa gì đã 4 pages rồi ;). Hôm anh xin VISA phải về làm lại DS-156 vì mã vạch ah, nếu thế thì vẫn kịp book lại lịch hẹn hả anh? Tại em thấy thông thường 1 tuần trước hôm pv đã kín hết chỗ rồi :D.

dohagiang
05-18-2009, 01:40 PM
à ý em là như thế này. Chắc chắn phải đóng tiền và có receipt number thì mới đặt dc lịch hẹn. Em vừa mới xin 1 năm trứoc chứ mấy

Jinxy
05-18-2009, 02:15 PM
Mọi ng ơi cho mình hỏi là lúc đi phỏng vấn có fai mag theo học bạ gốc ko hay chỉ cần mang cái tở school transcript có dấu đỏ của nhà trường (như hồi apply) là được rồi?

Louis Tré
05-18-2009, 03:50 PM
à ý em là như thế này. Chắc chắn phải đóng tiền và có receipt number thì mới đặt dc lịch hẹn. Em vừa mới xin 1 năm trứoc chứ mấy

èo.Em dũng nói đúng đấy. Em Giang ơi, bây h người ta thay đổi thủ tục hết rồi. Mới đầu tháng 4 này, quy định cấp visa cũng khác mà, không hẹn đến hôm sau lấy đâu, mà đóng phí chuyển phát nhanh eMS ngay trong ĐSQ nữa.

Bi h không cần có receipt number ở Citibank đâu, :D, hôm nọ anh đến đóng trước mới đăng ký lịch hẹn pv trên mạng mà, bây h mấy cái đấy độc lập, tách riêng nhau rồi, chỉ có khi nào ĐSQ để pv người ta mới yêu cầu e xuất trình I907, I-20,DS156 với cả interview fee thôi.Em thử đăng kí lịch hẹn mà xem, kô có gì dính dáng đến receipt của citi bank lúc đăng kí.

ok phỏng vấn sớm cho nó vắng với thuận lợi em ạ !

Anh giờ cũng chả có việc gì làm (chuẩn bị xong hết oy chờ ngày bay thôi) =)), toàn ol, xong vào VA, ngoài ra cũng chả vào đâu.hô hô, nên trả lời giúp mọi người. Đang lúc nhàn cư vi kô bất thiện này :D.

Louis Tré
05-18-2009, 03:57 PM
When you go to the Consulate for your Visa, you should bring this receipt (electronic receipt) or your I-797 to prove you have paid the SEVIS fee.

Đây là câu mình trích từ cái electronic receipt của mình, nên các bạn cứ yên tâm mang cái nào đến cũng được :D.

@ em Giang: bây giờ việc pay fees và fill forms, book lịch hẹn có thể làm độc lập với nhau em ah :D. Họ thay đổi thế này từ 1, 2 năm nay thì phải nên giờ chuẩn bị tiện hơn nhiều rồi.

@ anh Long: topic của anh hot thật đấy, chưa gì đã 4 pages rồi ;). Hôm anh xin VISA phải về làm lại DS-156 vì mã vạch ah, nếu thế thì vẫn kịp book lại lịch hẹn hả anh? Tại em thấy thông thường 1 tuần trước hôm pv đã kín hết chỗ rồi :D.

hôm anh xin visa, mã vạch bị hỏng nhưng kô phải đặt lại lịch hẹn, chả phải làm gì cả :D, chị ở cửa số 1 bảo là :" Nếu em sửa mã vạch được trong vòng 30' chị cho em phỏng vấn còn không, mai cứ thế mà đến "..:D thế là anh ra ngay chỗ Núi Trúc gần đấy sửa lại, rồi 15' sau vào .:D chỉ tội là phải lấy số lại, chờ hơi lâu, từ số 22 xuống 46

còn 2 ngày nữa e pv thì phải , cố lên, xong về VA báo tin nhé :D, good luck

Louis Tré
05-18-2009, 03:59 PM
Mọi ng ơi cho mình hỏi là lúc đi phỏng vấn có fai mag theo học bạ gốc ko hay chỉ cần mang cái tở school transcript có dấu đỏ của nhà trường (như hồi apply) là được rồi?

mang hết giấy tờ , bất kể giấy tờ gì phải mang 2 bản, 1 bản dịch hay là school transcript, nhưng vẫn phải mang bản gốc để ng ta đối chiếu em ạ.Xem xong trả lại luôn :d.

ptdung
05-18-2009, 07:15 PM
hôm anh xin visa, mã vạch bị hỏng nhưng kô phải đặt lại lịch hẹn, chả phải làm gì cả :D, chị ở cửa số 1 bảo là :" Nếu em sửa mã vạch được trong vòng 30' chị cho em phỏng vấn còn không, mai cứ thế mà đến "..:D thế là anh ra ngay chỗ Núi Trúc gần đấy sửa lại, rồi 15' sau vào .:D chỉ tội là phải lấy số lại, chờ hơi lâu, từ số 22 xuống 46

còn 2 ngày nữa e pv thì phải , cố lên, xong về VA báo tin nhé :D, good luck

Oh thế thì người ta cũng flexible anh nhỉ, em cứ nghĩ là phải book lại lịch hẹn phỏng vấn để phù hợp với cái new DS-156 form của mình :D. Vâng em thứ 4 này, hy vọng sẽ về báo tin vui 8->.

cutesydow416
05-18-2009, 08:30 PM
Các anh chị ơi, tên trên I-20 thì điền kiểu gì ạ? Như em thì là Đào Quỳnh Chi hay Chi Quynh Dao ?
À với lại cái visa application fee $131 ấy, có bắt buộc phải lên Citibank nộp ko hay chuyển khoản cũng ok? Nếu bắt buộc lên citibank thì nhờ người khác cầm hộ chiếu lên nộp hộ hay phải đúng e lên nộp?
Cám ơn các anh chị :)

pinacolada
05-18-2009, 08:32 PM
Cho tớ/em hỏi là trên I-20 kế bên chỗ signature là chỗ ghi họ tên: thì mình ghi theo kiểu Vn Family name, Middle, First name hay theo kiểu English là First Middle Family Name?
Em/tớ cảm ơn nha!

Mình có làm gì với I-20 à ấy? Tớ tưởng I-20 arrive là để yên, mang nguyên thế đến interview rồi kí ở đấy (trong instruction từ admin office của Wes ghi thế).

P.S. có ai 22/5 này đi pv trong SG ko? :D

Jinxy
05-18-2009, 08:36 PM
mang hết giấy tờ , bất kể giấy tờ gì phải mang 2 bản, 1 bản dịch hay là school transcript, nhưng vẫn phải mang bản gốc để ng ta đối chiếu em ạ.Xem xong trả lại luôn :d.

Vâng em cũng biết là mọi giấy tờ đều phải mang bản gốc, nhưng trường em phải đến sau khi thi TN xong (tức là khoảng giữa t6) mới giả học bạ. Em lại đang muốn book lịch hẹn là 8-6 vì hiện tại cũng chỉ available đến ngày đấy. Liệu school transcript có dấu đỏ của trg r có đc chấp nhận ko hả anh, hay là e nên đợi thêm mấy ngày nữa?

duongviethai
05-18-2009, 08:38 PM
Các anh chị ơi, tên trên I-20 thì điền kiểu gì ạ? Như em thì là Đào Quỳnh Chi hay Chi Quynh Dao ?
À với lại cái visa application fee $131 ấy, có bắt buộc phải lên Citibank nộp ko hay chuyển khoản cũng ok? Nếu bắt buộc lên citibank thì nhờ người khác cầm hộ chiếu lên nộp hộ hay phải đúng e lên nộp?
Em cũng có thắc mắc này. Trường có cẩn thận dán băng dính vào phần chữ ký note là sign here nhưng em không biết nên viết tên kiểu gì. Cũng may trên 18 tuổi rồi nên bố mẹ ko cần ký phần dưới.

Jinxy
05-18-2009, 08:45 PM
ấy ơi như nào là trên 18 tuổi?

duongviethai
05-18-2009, 08:48 PM
ấy ơi như nào là trên 18 tuổi?
Tớ ko biết nhưng tớ sinh ngày 29-4, thời điểm issue của I-20 của tớ chắc chắn là sau ngày 1-5 nên bố mẹ tớ không sign phần ấy.

tenias
05-18-2009, 09:05 PM

Thực ra ko nhất thiết phải mang học bạ gốc đâu, vì school transcript là official do chính nhà trường đóng dấu rồi :P

hjp_lx8
05-18-2009, 09:55 PM
Em có vấn đề với cái address. Dòng 1 nó không cho xài dấu "/", nên em ghi địa chỉ kiểu "abc/cdf" không được. Trường hợp này thì mình nên ghi như thế nào?
Thanks.

ptdung
05-18-2009, 11:20 PM

_ Câu 1 anh ko rõ lắm, cái này phải nhờ anh Long giúp :D.
_ Câu 2: "Tất cả những đương đơn cần phải trình hộ chiếu còn hiệu lực và nộp lệ phí xin thị thực không hoàn lại 131 đôla Mỹ bằng tiền mặt (chỉ nhận tiền đôla Mỹ) ở ngân hàng Citibank, tọa lạc tại 17 Ngô Quyền, Hà Nội" nếu thế này thì phải lên Citibank nộp em ah. Hôm anh ra nộp fee thấy có 1 anh đi xin Visa lao động nộp luôn cho mấy người bạn nữa, nên anh nghĩ nếu em có người quen ở HN thì có thể nhờ họ lên nộp hộ được. Nếu ko được thì trước ngày pv 1,2 ngày em ra HN rồi nộp phí, cho đỡ mất công đi lại. Bây giờ phần đóng phí độc lập rồi nên ko ảnh hưởng đến các phần khác :D.

@ Jinxy: anh nghĩ là em nên chờ để lấy học bạ gốc. Còn về lịch hẹn thì chắc họ mới lập đến ngày 8-6 thôi, chứ ko phải tháng 6 chỉ pv đến ngày 8. Don't worry.

@ hjp_lx8: nếu abc/def là tên mà ko tách làm 2 được thì anh cũng ko biết làm thế nào. Còn nếu tách 2 được thì em tách ra, ghi địa chỉ theo tiếng Việt, ko sao đâu.

alohi1989
05-18-2009, 11:48 PM
Mình có làm gì với I-20 à ấy? Tớ tưởng I-20 arrive là để yên, mang nguyên thế đến interview rồi kí ở đấy (trong instruction từ admin office của Wes ghi thế).

P.S. có ai 22/5 này đi pv trong SG ko? :D

Bên Moho thì lại ko giải thích gì nhiều cậu ạ, nhưng sao tớ thấy ai cũng kí ở nhà hết. Chắc là ko quan trọng đâu nhỉ?!

pinkypuppy
05-19-2009, 01:21 AM
Chào mọi người

Máy mình bị hỏng khi in appointment confirmation. Làm sao để in lại cái mới khi mình lại không nhớ confirmation ID ạ? Cảm ơn mọi người nhiều ạ :)

Louis Tré
05-19-2009, 04:40 AM
Em cũng có thắc mắc này. Trường có cẩn thận dán băng dính vào phần chữ ký note là sign here nhưng em không biết nên viết tên kiểu gì. Cũng may trên 18 tuổi rồi nên bố mẹ ko cần ký phần dưới.

cái này ở cái phần ghi họ tên và kí vào, thì ghi tên như trên I-20 ghi sẵn ở phần trên ý. (ghi kiểu gì cũng đc, Nguyễn Anh Long, or Long Anh Nguyễn đều đc ). Kí ở nhà đi =)), đến đấy thời gian đâu mà ký =))

à em này học Lý 2 , AMs 06-09, dương việt hải :D đúng kô

Louis Tré
05-19-2009, 04:43 AM
Chào mọi người

Máy mình bị hỏng khi in appointment confirmation. Làm sao để in lại cái mới khi mình lại không nhớ confirmation ID ạ? Cảm ơn mọi người nhiều ạ :)

Rất tiếc, kô còn cách nào :D. Đặt lịch mới em ạ.

Louis Tré
05-19-2009, 04:48 AM
_ Câu 1 anh ko rõ lắm, cái này phải nhờ anh Long giúp :D.
_ Câu 2: "Tất cả những đương đơn cần phải trình hộ chiếu còn hiệu lực và nộp lệ phí xin thị thực không hoàn lại 131 đôla Mỹ bằng tiền mặt (chỉ nhận tiền đôla Mỹ) ở ngân hàng Citibank, tọa lạc tại 17 Ngô Quyền, Hà Nội" nếu thế này thì phải lên Citibank nộp em ah. Hôm anh ra nộp fee thấy có 1 anh đi xin Visa lao động nộp luôn cho mấy người bạn nữa, nên anh nghĩ nếu em có người quen ở HN thì có thể nhờ họ lên nộp hộ được. Nếu ko được thì trước ngày pv 1,2 ngày em ra HN rồi nộp phí, cho đỡ mất công đi lại. Bây giờ phần đóng phí độc lập rồi nên ko ảnh hưởng đến các phần khác :D.

@ Jinxy: anh nghĩ là em nên chờ để lấy học bạ gốc. Còn về lịch hẹn thì chắc họ mới lập đến ngày 8-6 thôi, chứ ko phải tháng 6 chỉ pv đến ngày 8. Don't worry.

@ hjp_lx8: nếu abc/def là tên mà ko tách làm 2 được thì anh cũng ko biết làm thế nào. Còn nếu tách 2 được thì em tách ra, ghi địa chỉ theo tiếng Việt, ko sao đâu.

Câu 1 : As shown in your passport . For ex : Surname: Nguyen, First name : Anh Long. or middle : Anh, firstname: Long.

em hjp_lx8: em kô điền /, thì điền - , hoặc cái gì cũng đc. Kô lo phần add đâu.Ng ta chỉ xem chứ chẳng hỏi han và cũng chẳng dính dáng gì đâu :D

cutesydow416
05-19-2009, 02:28 PM
cám ơn các anh chị về chuyện tên trên I-20.
e hỏi câu này nữa. Nếu nghe ngớ ngẩn thì mong các anh chị thông cảm
Cái DS-156 ấy, phần ngày tháng ở mục cuối cùng mình có điền tay vào được ko ạ? Vì khi fill form online thì e ko điền được mục ngày tháng. Mà e lại sợ nếu điền tay thì họ ko chấp nhận.

duongviethai
05-19-2009, 04:24 PM
cái này ở cái phần ghi họ tên và kí vào, thì ghi tên như trên I-20 ghi sẵn ở phần trên ý. (ghi kiểu gì cũng đc, Nguyễn Anh Long, or Long Anh Nguyễn đều đc ). Kí ở nhà đi =)), đến đấy thời gian đâu mà ký =))

à em này học Lý 2 , AMs 06-09, dương việt hải :D đúng kô
Không em học Hóa 1, chắc a nhầm em với bạn Việt Hải khác ở Lý 2.

binhnguyen2907
05-19-2009, 05:19 PM
Nhưng nếu có hỏi có quen ai ở mỹ kô, thì phải trả lời kô nhé, vì DS-156 đã ghi là kô mà.Thỉnh thoảng CO vẫn hay hỏi lừa đấy.

Hi anh Louis. Cách đây 2 năm em đã bị từ chối B2 vào Mĩ và bây giờ đang chuẩn bị xin F1. Trong data của ĐSQ thì em tin là họ có ghi lại là em có người thân ở Mĩ rồi, còn chỗ "Nơi lưu trú tại Mĩ" trên DS-156 lần này thì em ghi địa chỉ của trường em vì là boarding school chứ ko đề cập gì đến người thân nữa. Thế nếu người ta hỏi có người thân ở Mĩ ko thì vẫn nên trả lời trung thực ạ? Mà em ko hiểu tại sao hỏi có quen ai ở Mĩ ko lại là câu lừa?!?! Em cảm ơn anh trước nhé!

duongviethai
05-19-2009, 05:48 PM
Ôi chết, thế cái mục 24, At What Address Will You Stay in US phải điền ạ??? Em tưởng nếu mình ở ngoài trường thì mới phải điền thôi :((

alohi1989
05-19-2009, 05:53 PM
To Binhnguyen: Có thể là câu lừa là vì bằng 1 cách nào đó người ta đã biết tất tần tật về chuyện có thân nhân ở Mỹ, hỏi chỉ là để check mình có thành thật hay ko thôi, chứ ko phải hỏi vì người ta ko biết.
Em cứ thành thật khai báo là hơn, có người thân ở Mỹ có gì là xấu đâu, họ hiểu việc này rất phổ biến ở Vn mà.

HienLeo
05-19-2009, 07:36 PM
Hình như chỗ đấy ghi địa chỉ trường cũng đc.

Louis Tré
05-19-2009, 11:02 PM
nếu là boarding school thì ghi vào, hoặc ở ngoài thì kiếm tạm một cái địa chỉ nào đó rồi bốc phét là đc :d--> anh bốc phét, ghi 1 địa chỉ 1 cái campus của UPenn vào :D.

mục đấy dù ở đâu, cũng phải ghi vào đấy, em hải ạ :D.

@ Kỳ Bình : trường hợp của em , thì chắc chắn nó đã lưu data vào đSQ rồi :((, tốt nhất nếu nó hỏi có người thân hay không em cứ trả lời thật đi.còn về cái câu hỏi lừa để kiểm tra nói dối ( nếu nói dối có thể sẽ bị failed), như em Khánh Vy nói đó.

binhnguyen2907
05-19-2009, 11:16 PM
À thật ra ý của em ko phải là nói dối ng ta bảo là ko có thân nhân bên Mĩ mà tại vì anh Long viết cái câu đấy em thấy confusing quá vì như anh nói nếu bảo có người thân bên Mĩ là xạo. =.=

Thế nếu giấy tờ đem nguyên bản gốc đi mà ko dịch ra hay công chứng gì cả thì có sao ko ạ?

Louis Tré
05-19-2009, 11:37 PM
À thật ra ý của em ko phải là nói dối ng ta bảo là ko có thân nhân bên Mĩ mà tại vì anh Long viết cái câu đấy em thấy confusing quá vì như anh nói nếu bảo có người thân bên Mĩ là xạo. =.=

Thế nếu giấy tờ đem nguyên bản gốc đi mà ko dịch ra hay công chứng gì cả thì có sao ko ạ?

E này hiểu nhầm linh tinh hết cả. Anh có bảo là bảo có người thân bên Mỹ là xạo đâu? Ý anh là, nếu có người thân bên mỹ, mà bọn ĐSQ kô biết, nếu có thể giấu đc thì giấu đi.Nhưng giấu phải cho khéo vì bọn CO nó vẫn thỉnh thoảng lừa lừa mình như kiểu, mày có họ hàng gì bên mỹ kô? kêu kô. nhưng đến lúc sau nó hỏi thế mày ở nhà bác mày ở Mĩ à ? kêu có --> trượt visa.hiểu chưa.

FangWei
05-19-2009, 11:49 PM
Cho em hỏi tí tẹo là, em có làm part-time nên điền vào DS 158 là em làm part-time luôn, nhưng em chả có contract gì ráo, mặc dù chỗ làm có trả lương cho em, hay em đem mấy cái biên lai thôi hay cũng ko cần đem gì ạ?
À, nhà em vì là kinh doanh tư nhân nên đương nhiên là ko có bảng lương, thế em chứng minh thu nhập của ba mẹ bằng cách đem giấy tờ thuế đúng ko anh? Em có làm một tờ xác nhận thu nhập trong năm vừa rồi là bao nhiêu, rồi đem thêm giấy tờ thuế 6 tháng gần nhất...thế đã đủ chưa ạ?

binhnguyen2907
05-20-2009, 12:48 AM
Vâng em hiểu rồi xin lỗi anh Long ạ. Tại em đọc câu đấy ko hiểu gì cả! ><

tenias
05-20-2009, 01:08 AM
Hay ra ngoài này phỏng vấn đi có nhiều cơ hội hơn ko? XD

dohagiang
05-20-2009, 06:32 AM
ở nhà ngoài HN thì số người dc học bổng thường nhiều hơn, ở SG thì tự túc nhiều hơn nên có một số trường hợp đi cấp 3 private boarding mà dc aid nhiều í, nó bảo là nó ko tin, đợi nó check-> đuổi về. Thật đấy ,nhưng chị KB yêu quý đừng lo nhé. :p good luck!

Louis Tré
05-21-2009, 02:24 AM
ở nhà ngoài HN thì số người dc học bổng thường nhiều hơn, ở SG thì tự túc nhiều hơn nên có một số trường hợp đi cấp 3 private boarding mà dc aid nhiều í, nó bảo là nó ko tin, đợi nó check-> đuổi về. Thật đấy ,nhưng chị KB yêu quý đừng lo nhé. :p good luck!

cái vụ chờ nó check này, ở HN cũng có mà :-x.

Jinxy
05-21-2009, 05:38 PM
đã có ai đóng SEVIS fee chưa thế? Mình đóng mãi mà nó cứ báo là your credit card could not be authorized. Thử 2 cái card r mà vẫn ko đc. Bình thường mình vẫn dùng cái card đấy để trả fee thi SAT và TOEFL online mà. :((

Chix
05-21-2009, 10:04 PM
Thực ra ko nhất thiết phải mang học bạ gốc đâu, vì school transcript là official do chính nhà trường đóng dấu rồi :P

Em cũng đang thắc mắc mấy cái này đây ạ, official school transcript theo em nghĩ về nguyên tắc là acceptable chứ? Đợt cuối tháng 4 vừa rồi Ly có apply visa, hồi đấy Ly có học bạ không vậy? Vet sắp tới có học bạ gốc chưa? :(

tintin2009
05-21-2009, 10:27 PM
Bạn cho mình hỏi cái này tí nha, mình dự định sang học ở Fremont, CA và ở nhà chị ruột vì trường cách đó 30'. Như vậy khi vào phỏng vấn, nếu CO hỏi mình nên nói là ở với chị hay ở riêng?

tenias
05-22-2009, 01:30 AM
Em cũng đang thắc mắc mấy cái này đây ạ, official school transcript theo em nghĩ về nguyên tắc là acceptable chứ? Đợt cuối tháng 4 vừa rồi Ly có apply visa, hồi đấy Ly có học bạ không vậy? Vet sắp tới có học bạ gốc chưa? :(

Ly tớ ko biết. Nhưng tớ ko mang học bạ gốc đâu, vẫn để ở trường thôi, lấy transcript rồi mà.

Juliance
05-22-2009, 08:20 AM
Chị mình đang phỏng vấn visa định cư bên đó, ở Boston, ban đầu mình còn định học College ở Boston rồi ở nhà chị cho khỏe, bây h turn out như vầy, làm sao đây? T.T Ko lẽ mình phải đăng ký ở Dorm? Như vậy thì mắc hơn nhiều. Còn nếu ko thì nó sẽ hỏi ở với chị hả ==> fell sao.. :((
À còn chuyện chứng minh tài chánh nữa. Ba mẹ mình ko có đi làm, buôn bán nhỏ thôi nên ko có làm CMTC cho mình đc. Mình có người cô ruột làm cũng khá lớn, nếu nhờ cô đứng ra chỉ để làm CMTC xin visa thì chuyện khai báo $$$ là vô tư, nhưng như vậy có đc ko? Ba mẹ mình có phải làm gì nữa ko?

tham_son
05-22-2009, 09:25 AM
Long ơi, cho mình hỏi xíu. Mình nhận được I-20 rồi. Theo thứ tự thì mình nên làm gì tiếp theo? Bữa có nghe loáng thoáng là ai đó phải in lai DS156 trong lúc pv, mình muốn hỏi là chưa có định ngày pv mà điền sẵn các mẫu đơn được không? Vì phần CMTC mình lo chưa xong nên muốn đóng phí sevis và điền đơn trước, khi nào xong CMTC thì mình mới hẹn pv. Mình có thể hẹn phỏng vấn trong thời gian ngắn nhất là khoảng mấy tuần vậy bạn?

Harriet bigbomb
05-22-2009, 11:29 AM
Lên website của Đại sứ quán Mỹ và làm theo chỉ dẫn. Trong đó hướng dẫn cụ thể lắm.

Harriet bigbomb
05-22-2009, 11:33 AM

Hồi đó chưa rút được học bạ gốc cấp III, mình mang học bạ gốc cấp hai và cái transcript lớp 10 có dấu của trường + bản photo học bạ HKI lớp 11 có chữ kí của cô chủ nhiệm :D. Nhưng ngài CO không đòi xem chúng

Harriet bigbomb
05-22-2009, 11:43 AM
Cho em hỏi tí tẹo là, em có làm part-time nên điền vào DS 158 là em làm part-time luôn, nhưng em chả có contract gì ráo, mặc dù chỗ làm có trả lương cho em, hay em đem mấy cái biên lai thôi hay cũng ko cần đem gì ạ?
À, nhà em vì là kinh doanh tư nhân nên đương nhiên là ko có bảng lương, thế em chứng minh thu nhập của ba mẹ bằng cách đem giấy tờ thuế đúng ko anh? Em có làm một tờ xác nhận thu nhập trong năm vừa rồi là bao nhiêu, rồi đem thêm giấy tờ thuế 6 tháng gần nhất...thế đã đủ chưa ạ?

Nếu không dùng tiền thu nhập để chi trả cho việc du học thì mình nghĩ không cần khai, tránh lằng nhằng ><

Chứng minh tài chính đủ để chi trả cho việc du học của mình ít nhất 1 năm bên đó.

alohi1989
05-22-2009, 05:47 PM
Thứ 4 này tớ pv mà thứ 2 mới ra Citibank đóng tiền thì có sao không vậy mấy cậu/anh?

Jinxy
05-22-2009, 07:44 PM
đã có ai đóng SEVIS fee chưa thế? Mình đóng mãi mà nó cứ báo là your credit card could not be authorized. Thử 2 cái card r mà vẫn ko đc. Bình thường mình vẫn dùng cái card đấy để trả fee thi SAT và TOEFL online mà.

Ai trả lời giúp mình với. Mình dùng thẻ visa bt mà nó vẫn báo lỗi. Đã có ai gặp TH tương tự chưa?

pinacolada
05-22-2009, 07:58 PM
Thứ 4 này tớ pv mà thứ 2 mới ra Citibank đóng tiền thì có sao không vậy mấy cậu/anh?

Ko sao đâu, tớ thứ 6 pv mà thứ 5 đóng tiền này =D miễn làm sao có cái receipt ấy lúc vào pv là được.

cutesydow416
05-22-2009, 09:05 PM
Ai trả lời giúp mình với. Mình dùng thẻ visa bt mà nó vẫn báo lỗi. Đã có ai gặp TH tương tự chưa?

Thẻ của mình dùng được. Nếu thẻ của bạn/anh/chị bị lỗi thì chỉ còn cách là mượn thẻ người khác thôi. Lần trước nộp deposit cho trường mình cũng bị từ chối thẻ, phải mượn thẻ do ngân hàng mỹ phát hành của một người bạn.

THẾ CÒN NGÀY THÁNG TRÊN DS-156 ĐIỀN TAY CÓ SAO KHÔNG NHỈ?

alohi1989
05-22-2009, 10:19 PM
Tớ gặp trục trặc 1 tí nên chắc đầu tháng 6 mới pv. Tớ lỡ in cái record hẹn ngày trên mạng rồi, bây giờ đổi lịch thì in cái mới có sao không mấy cậu?

duongviethai
05-22-2009, 10:29 PM
Tớ gặp trục trặc 1 tí nên chắc đầu tháng 6 mới pv. Tớ lỡ in cái record hẹn ngày trên mạng rồi, bây giờ đổi lịch thì in cái mới có sao không mấy cậu?
Chị có thể cancel cái appointment cũ rồi đk lịch hẹn mới thôi.

Jinxy
05-23-2009, 12:01 PM
Thẻ của mình dùng được. Nếu thẻ của bạn/anh/chị bị lỗi thì chỉ còn cách là mượn thẻ người khác thôi. Lần trước nộp deposit cho trường mình cũng bị từ chối thẻ, phải mượn thẻ do ngân hàng mỹ phát hành của một người bạn.

THẾ CÒN NGÀY THÁNG TRÊN DS-156 ĐIỀN TAY CÓ SAO KHÔNG NHỈ?

Uh thế thẻ của ấy là do ngân hàng VN phát hành hay ngân hàng Mỹ? Thẻ của tớ là thẻ visa của Techcombank, bt tớ dùng trả qua mạng vẫn ko sao, nộp deposit cho trg bt mà lần này ko hiểu sao lai ko dc. Hình như từ trc đến nay chưa có ai bị gặp trục trặc lúc trả SEVIS fee như tớ nên tớ mới thấy la. Trên website bảo là có thể dùng either visa or debit card, tớ thử cả 2 loại r mà vẫn báo lỗi.

duongviethai
05-23-2009, 12:06 PM
Uh thế thẻ của ấy là do ngân hàng VN phát hành hay ngân hàng Mỹ? Thẻ của tớ là thẻ visa của Techcombank, bt tớ dùng trả qua mạng vẫn ko sao, nộp deposit cho trg bt mà lần này ko hiểu sao lai ko dc. Hình như từ trc đến nay chưa có ai bị gặp trục trặc lúc trả SEVIS fee như tớ nên tớ mới thấy la. Trên website bảo là có thể dùng either visa or debit card, tớ thử cả 2 loại r mà vẫn báo lỗi.
Clear your cookies, cache and try again. If not, go to a bank ( I recommend ANZ and HSBC) to buy a $200 money order (bankdraft) and send it via express courier.

Jinxy
05-23-2009, 12:38 PM
Tớ chỉ sợ chờ receipt lâu thôi, chưa kể nếu bị thất lạc.
Nhưng tớ vẫn ko hiểu tại sao mọi ng trả bt mà tớ lại gặp trục trặc.
Tớ cũng thử ở các máy tính khác r.
Mà ấy có fai là cái bạn hôm MI12 chụp ảnh với Đặng Trang, Bình Giang xong tớ bị đuổi ra đúng ko :))

duongviethai
05-23-2009, 12:47 PM
Tớ chỉ sợ chờ receipt lâu thôi, chưa kể nếu bị thất lạc.
Nhưng tớ vẫn ko hiểu tại sao mọi ng trả bt mà tớ lại gặp trục trặc.
Tớ cũng thử ở các máy tính khác r.
Mà ấy có fai là cái bạn hôm MI12 chụp ảnh với Đặng Trang, Bình Giang xong tớ bị đuổi ra đúng ko :))

I use Eximbank Visa Debit Card and everything went well in paying SAT, TOEFL fee, deposit fee and SEVIS fee. I recommend you use it!
fmjfee.com have an option named "express delivery + $30 via DHL Express". You could pay more and receive it soon.
Btw, for your question, right!

tham_son
05-23-2009, 01:08 PM
I use Eximbank Visa Debit Card and everything went well in paying SAT, TOEFL fee, deposit fee and SEVIS fee. I recommend you use it!
fmjfee.com have an option named "express delivery + $30 via DHL Express". You could pay more and receive it soon.
Btw, for your question, right!

Do you mean that fee's used to send back I-797C to me? I wonder I can use Receipt number printed online to bring it in the interview?

duongviethai
05-23-2009, 01:10 PM
Do you mean that fee's used to send back I-797C to me? I wonder I can use Receipt number printed online to bring it in the interview?
Yes. Exactly.
It is acceptable, however, I think genuine hard copy is much better.

tenias
05-23-2009, 01:34 PM

Techcombank bây giờ họ hạn chế thanh toán qua mạng để đề phòng rủi ro ấy ạ. Nếu muốn trả được thì phải liên hệ với ngân hàng để mở thẻ ra, nhưng họ chỉ cho 5' để thực hiện dao dịch vì việc đấy rất risky.

duongviethai
05-23-2009, 01:53 PM
Techcombank bây giờ họ hạn chế thanh toán qua mạng để đề phòng rủi ro ấy ạ. Nếu muốn trả được thì phải liên hệ với ngân hàng để mở thẻ ra, nhưng họ chỉ cho 5' để thực hiện dao dịch vì việc đấy rất risky.
Đúng là ngân hàng mang phong cách VN có khác. Không quản lý được thì cấm =))

Jinxy
05-23-2009, 06:02 PM
chiều nay tớ vừa mượn mastercard của vietcombank, cuối cùng cũng trả đc r ^^

superkid
05-23-2009, 06:09 PM
mấy anh/chị cho em hỏi là trong cái form DS-156, mục 4 và 5 (Issuance date và Expiration date) là gì vậy ? em nên điền thế nào ?

duongviethai
05-23-2009, 06:17 PM
mấy anh/chị cho em hỏi là trong cái form DS-156, mục 4 và 5 (Issuance date và Expiration date) là gì vậy ? em nên điền thế nào ?
Đấy chính là ngày cấp và ngày hết hạn của hộ chiếu, đề nghị bạn xem lại page 1.

superkid
05-23-2009, 07:03 PM
bây giờ thì e đã hiểu :D, ty a

Chix
05-23-2009, 09:33 PM
Long ơi, cho mình hỏi xíu. Mình nhận được I-20 rồi. Theo thứ tự thì mình nên làm gì tiếp theo? Bữa có nghe loáng thoáng là ai đó phải in lai DS156 trong lúc pv, mình muốn hỏi là chưa có định ngày pv mà điền sẵn các mẫu đơn được không? Vì phần CMTC mình lo chưa xong nên muốn đóng phí sevis và điền đơn trước, khi nào xong CMTC thì mình mới hẹn pv. Mình có thể hẹn phỏng vấn trong thời gian ngắn nhất là khoảng mấy tuần vậy bạn?

Khi submit mẫu đơn DS-156 bắt buộc bạn phải chọn ngày phỏng vấn luôn. Nếu bạn muốn điền đơn trước thì tốt nhất cứ in bản trắng ra để điền nháp thôi, thường thì là ngày phỏng vấn sẽ là 2 tuần sau ngày bạn submit form. Bạn lên trang web của ĐSQ, có hướng dẫn rất cụ thể trên đó đấy.

duongviethai
05-23-2009, 09:58 PM
Khi submit mẫu đơn DS-156 bắt buộc bạn phải chọn ngày phỏng vấn luôn. Nếu bạn muốn điền đơn trước thì tốt nhất cứ in bản trắng ra để điền nháp thôi, thường thì là ngày phỏng vấn sẽ là 2 tuần sau ngày bạn submit form. Bạn lên trang web của ĐSQ, có hướng dẫn rất cụ thể trên đó đấy.
Sao lại thế nhỉ? Tớ thấy trên web của Sứ Quán Mỹ thì lúc điền DS-156 chỉ là điền để lấy mẫu form online với barcode number thôi chứ có phải là submit gì tới Sứ Quán đâu. Còn việc đặt lịch phỏng vấn là riêng rẽ, yêu cầu barcode number của DS-156, số hộ chiếu, etc... chứ có phải đặt lịch luôn đâu nhỉ :-/

Chix
05-23-2009, 10:07 PM
Sao lại thế nhỉ? Tớ thấy trên web của Sứ Quán Mỹ thì lúc điền DS-156 chỉ là điền để lấy mẫu form online với barcode number thôi chứ có phải là submit gì tới Sứ Quán đâu. Còn việc đặt lịch phỏng vấn là riêng rẽ, yêu cầu barcode number của DS-156, số hộ chiếu, etc... chứ có phải đặt lịch luôn đâu nhỉ :-/

Ah uh, tớ nhầm :"> Sorry bạn tham_son, nhưng tại vì lúc làm tớ hẹn lịch luôn sau khi lấy được barcode number :"> nhưng có một điều lưu ý là sau khi submit DS-156 và lấy barcode rồi thì bạn sẽ không thay đổi đc cái DS-156 đó nữa đâu, nên bạn cứ nghiên cứu form kỹ lưỡng đi rồi hãy submit :">

Chix
05-23-2009, 10:10 PM
By the way, thấy mọi người có vẻ confused với việc trả SEVIS fee nhỉ, mình đc trường (VVS again, lol) trả luôn hộ cái SEVIS cho và dúi cho cái receipt cùng luôn tờ I-20 :x rõ sướng :x [sorry spam :">]

Jinxy
05-24-2009, 07:01 PM
Ah uh, tớ nhầm :"> Sorry bạn tham_son, nhưng tại vì lúc làm tớ hẹn lịch luôn sau khi lấy được barcode number :"> nhưng có một điều lưu ý là sau khi submit DS-156 và lấy barcode rồi thì bạn sẽ không thay đổi đc cái DS-156 đó nữa đâu, nên bạn cứ nghiên cứu form kỹ lưỡng đi rồi hãy submit :">

thế chả lẽ in 1 lân rồi là ko đc thay đổi chắc
sao lai có chuyên đây đc
giả dụ, khi in ra rồi mới fat hiện là mình bị viết sai 1 mục nào đấy chẳng han, mình vẫn có thể submit lại, lấy barcode mới mà

Chix
05-24-2009, 09:32 PM
Uh nếu thế thì ấy phải submit hoàn toàn 1 cái mới, lấy barcode mới luôn :D ý tớ là cái cũ nếu đã submit và lấy barcode rồi thì cái form đi kèm với cái barcode đó ko thay đổi đc nữa, cho nên cần chú ý khi khai form thôi :D

alohi1989
05-25-2009, 01:55 PM
Cái form DS-156 có chỗ khai về person who will travel with you thì mình nghe bạn Dũng nói phải điền No chứ ko đc bỏ trống, ở Hà Nội thì vậy không biết ở TP HCM có phải làm vậy ko mấy bạn?

tenias
05-25-2009, 02:38 PM
Chỗ đó em để trống :|

Louis Tré
05-25-2009, 11:30 PM
Chỗ đấy để trống mà em Vy.

Function1989
05-26-2009, 04:34 PM
Mọi người ơi, DS 158 in ra rồi điền bằng tay hay type trên máy tính rồi in ra thế?

Thanks

Juliance
05-26-2009, 05:48 PM
Các anh chị ơi cho mình hỏi cái này đi, cấp bách lắm!!
Mình có đề cập trong 1 topic là mình định năm sau apply vào các trường ĐH (dù năm nay đã xong 12, mình tính học ĐH ở đây 1 năm, kiểu như đi trễ). Nhưng gần đây mình mới biết là học ĐH ở đây rồi khi đi xin visa sẽ gặp nhiều rắc rối
Gia đình mình muốn xin cho mình đi năm nay, chắc là vào trường cộng đồng. Kẹt là người tài trợ cho mình (tài khoảng ngân hàng + thu nhập) là cô ruột chứ ko phải ba mẹ. Như vậy lúc xin visa có phải rất khó ko ạ? Nếu mình ở lại thêm 1 năm rồi nộp đơn (hy vọng kiếm đc fin aid nhiều thì có thể dùng tài khoảng ba mẹ) thì cái nào dễ xin visa hơn ạ? Các anh chị giúp nha

ptdung
05-26-2009, 05:58 PM
Hôm đi xin VISA mình phải điền thêm 1 số thông tin vào hồ sơ của mình, cụ thể như sau:

+ Form DS-156: mục 34 ghi NO vào, ko được bỏ trống
+ Form DS-157: mục 8,9,10 nếu ko có cũng phải ghi NO vào, ko được bỏ trống.
+ Passport: kí tên ở trang 3.

Dựa trên kinh nghiệm bản thân, mình nghĩ các bạn nên lưu ý một số điểm sau:

+ Form DS-156 và Appointment Confirmation: khi phỏng vấn, CO sẽ chủ yếu nhìn vào DS-156 và I-20 nên bạn cần điền form này thật chính xác, tránh mắc lỗi. Điều này anh Long đã nói rất rõ ở trên rồi, mình chỉ xin bổ sung là ghi thêm NO vào mục 34 (nếu ko có ai đi cùng bạn). Ngoài ra, mình cũng strongly recommend các bạn khi điền DS-156 và submit Appointment Confirmation nên có máy in laze để sẵn bên cạnh để khi làm xong thì in ngay ra. Nếu gặp sự cố gì thì DS-156 còn làm lại được, chứ ko nhớ cái Confirmation ID của Appointment Confirmation thì ko thể đổi ngày p/v được :(.

+ Các bạn nên tự chuẩn bị 1 số câu hỏi và tập trả lời sao cho dõng dạc, tự tin và khớp với những gì mình viết trong hồ sơ. Câu trả lời ko nên dài quá và cũng ko nên ngắn quá, vừa thuận tiện cho mình diễn đạt ý clearly và tránh bị CO bới móc phần trả lời của mình.

+ Giờ hẹn trên Appointment chỉ mang tính tương đối. Mình hẹn lúc 8h30', xếp hàng cùng với 1 em hẹn lúc 8h45', và em ấy phỏng vấn ngay sau mình. Do vậy, các bạn cứ đến sớm để được phỏng vấn sớm, tránh phải chờ đợi lâu :D gây mệt mỏi. Các bạn nên mua 1 cặp nhiều ngăn và cho: Passport, DS-156, 158, 157 (for male only), VISA & SEVIS receipts & Appointment vào 1 ngăn riêng vì đó là những thứ mình phải submit để lấy số. Nhớ kí vào I-20, DS-156, 158 & Passport (page 3) ở nhà sẵn ;).

Good luck for all VISA applicants.

duongviethai
05-26-2009, 06:20 PM
Chán thế. Đáng lẽ ra sứ quán Mỹ phải có cái guide cho người ta điền, bỏ trống hay No cũng không chắc nữa :-s Anh Dũng thì để No, Anh Long thì bỏ trống #:-s

hoanghuutuan
05-26-2009, 06:26 PM
@_@ Mục 34 của DS-156 phải điền No thật ạ?? Em bỏ trống và đã submit và hẹn pv mất rồi :((

duongviethai
05-26-2009, 06:49 PM
@_@ Mục 34 của DS-156 phải điền No thật ạ?? Em bỏ trống và đã submit và hẹn pv mất rồi :((
Mày cancel appointment cũ đi rồi đk lịch hẹn với barcode mới thôi. Nhớ làm buổi đêm để cancel xong thì register lại ngay ko thì ai lấy mất chỗ đấy :))

ptdung
05-26-2009, 07:01 PM

Em giống anh, lúc anh làm cũng bỏ trống mục 34. Đến hôm p/v, cái chị nhận hồ sơ bắt anh ghi thêm vào đấy chứ. Anh nghĩ em cũng ko cần làm lại DS-156 mới đâu, cứ để cho họ kiểm nếu họ yêu cầu thì mình ghi NO vào ;).

FangWei
05-26-2009, 07:40 PM
Cho em hỏi là em có làm thêm ở một chỗ, nhưng đây là temporary job thì chính xác hơn là part-time job, em có được nhận lương nhưng chỉ khoảng 200k đến 300k VND 1 tháng, em khỏi khai vào DS 158 có được không ạ? Em có thể nói đây là việc tình nguyện thôi không ạ? Thế thì có ảnh hưởng gì đến việc xin visa ko ạ?
Xin cảm ơn,

pinacolada
05-26-2009, 09:11 PM
Chị có đi làm nhưng ko khai vào DS-158, cũng ok.

superkid
05-27-2009, 12:45 AM
mấy anh/chị cho em hỏi cái barcode ở trang thứ 3 form DS156 như thế này là đc hay ko đc ạ ? :|http://i177.photobucket.com/albums/w232/kientri18/barcode.jpg

linkin
05-27-2009, 01:22 AM
Hừm, cái pixel hàng 123, cột 567 đáng lẽ ra phải là chấm đen nhưng trong của bạn là chấm trắng, bạn lấy bút đen bôi đen đi là được.

Chú ý: ở trên là nói đùa. Bạn ơi là bạn, cái form nó có sai thì là do bạn điền sai chứ cái barcode nó in ra sai thì sai thế nào hả bạn?

lamanhthu
05-27-2009, 01:27 AM
mọi ng nhớ dán ảnh vào và điền NO vào mục 34 trong DS-156 nhé. Hôm nay có rất nhiều người đi phỏng vấn quên dán ảnh hoặc chưa điền NO vào mục 34 nên bị đuổi xuống cuối xếp hàng lấy số lại từ đầu. Hôm nào vắng thì còn đỡ, chứ cứ tầm >100 người chen lưng đấu cật như hôm nay thì rất là khổ và mất thời gian nữa. Mình lấy ngay số 7 mà ngồi chờ còn ngáp ngắn ngáp dài nữa là mấy người số thứ tự xa lắc.

Btw, nên bình tĩnh và trả lời dõng dạc, đừng cuống, bởi hôm nay (26/5) phỏng vấn ở Hà Nội thì trước mình, ngoài 2 anh chị renew visa k nói làm j, còn tất cả những ng apply lần đầu đều fail hết. Mình sau khi tung tăng ra làm xong thủ tục chuyển phát EMS thì bị xua về, k cho đứng lại xem, k biết những người sau có đỡ hơn không.

duongviethai
05-27-2009, 01:35 AM
mọi ng nhớ dán ảnh vào và điền NO vào mục 34 trong DS-156 nhé. Hôm nay có rất nhiều người đi phỏng vấn quên dán ảnh hoặc chưa điền NO vào mục 34 nên bị đuổi xuống cuối xếp hàng lấy số lại từ đầu. Hôm nào vắng thì còn đỡ, chứ cứ tầm >100 người chen lưng đấu cật như hôm nay thì rất là khổ và mất thời gian nữa. Mình lấy ngay số 7 mà ngồi chờ còn ngáp ngắn ngáp dài nữa là mấy người số thứ tự xa lắc.

Btw, nên bình tĩnh và trả lời dõng dạc, đừng cuống, bởi hôm nay (26/5) phỏng vấn ở Hà Nội thì trước mình, ngoài 2 anh chị renew visa k nói làm j, còn tất cả những ng apply lần đầu đều fail hết. Mình sau khi tung tăng ra làm xong thủ tục chuyển phát EMS thì bị xua về, k cho đứng lại xem, k biết những người sau có đỡ hơn không.
Chị ơi thế cần mấy cái và cỡ nào ạ. Em thấy DS-156 bảo ảnh cỡ 5x5, nhưng hiệu ảnh ko biết có cho chụp cỡ đó ko.
PV visa trượt nhiều thế cơ ạ :-o Những người apply lần đầu này có scholarship ko ạ hay đi tự túc ạ? :-o Quả này em toi, em nghe và nói không tốt lắm :-s

duongviethai
05-27-2009, 01:36 AM
Hừm, cái pixel hàng 123, cột 567 đáng lẽ ra phải là chấm đen nhưng trong của bạn là chấm trắng, bạn lấy bút đen bôi đen đi là được.

Chú ý: ở trên là nói đùa. Bạn ơi là bạn, cái form nó có sai thì là do bạn điền sai chứ cái barcode nó in ra sai thì sai thế nào hả bạn?
Anh Nhật thâm thế =))

superkid
05-27-2009, 01:37 AM

thanks anh ;;) em hỏi cho chắc í mà :D

ptdung
05-27-2009, 02:54 AM
@ superkid: mã vạch của em thế là kín rồi, đúng yêu cầu rồi.

@ lamanhthu: congrats bạn :D. Tình hình hôm nay pv có vẻ căng nhỉ :-?. Hôm mình pv số 11, chờ có hơn nửa tiếng là được gọi. Khi ra EMS thì biết có 1 bạn cũng pass, nhưng ko biết lần mấy. Định nán lại xem tình hình thế nào nhưng bị đuổi ra hết :(.

@ duongviethai: chỉ cần 1 ảnh dán vào DS-156 là đủ rồi em ah. Trên ĐSQ họ recommend http://vietnamese.vietnam.usembassy.gov/visa_photograph.html . Anh chụp ở chỗ Hoàng Tuyết, Kim Mã, cũng rẻ 15k 4 ảnh :D. Đừng lo quá về p/v, CO nói cũng dễ nghe mà. Em cứ chuẩn bị chu đáo là ổn thôi ;).

lilmisssunshine
05-27-2009, 09:37 AM
Mọi người ơi cho em hỏi, in form-156, 158 bằng máy in ko phải lazer có được ko ?

hoanghuutuan
05-27-2009, 09:41 AM
em vừa phải làm lại DS-156 và đặt lịch hẹn mới,may mà vẫn giữ nguyên được ngày :D

FangWei
05-27-2009, 09:44 AM
@nnguyen: em/tớ in bằng máy in phun này :D ko sao đâu mà, đừng lo lắng quá, miễn là in ra rõ ràng là dc rồi :D

dohagiang
05-27-2009, 11:27 AM
đã hẹn 8-6 phỏng vấn

FangWei
05-27-2009, 11:46 AM
Chúc tất cả mọi người phỏng vấn đậu :D thứ 6 này mình cũng phỏng vấn, đang tập phỡn ra rồi tự tin lên :")

anastasia
05-27-2009, 01:22 PM
anh chị ơi cho em hỏi em đi xin visa lần 1 bị rớt , thì xin lại lần 2 nó có nhìn vào lần 1 rồi cho rớt luôn ko?trường hợp của em là:
_em có chi 2 định cư bên mỹ(do chồng bảo lãnh từ năm 2004).tụi nó nói em o convince với nó là em sẽ về VN.vậy anh chị thấy lần 2 em nên nói làm sao để nó cấp visa bây giờ?

lilmisssunshine
05-27-2009, 08:16 PM
@nnguyen: em/tớ in bằng máy in phun này :D ko sao đâu mà, đừng lo lắng quá, miễn là in ra rõ ràng là dc rồi :D

Cám ơn ấy nhớ , tớ chúc ấy vào gặp CO là được nghe :"Welcome to America!" luôn :)

Harriet bigbomb
05-27-2009, 10:40 PM
anh chị ơi cho em hỏi em đi xin visa lần 1 bị rớt , thì xin lại lần 2 nó có nhìn vào lần 1 rồi cho rớt luôn ko?trường hợp của em là:
_em có chi 2 định cư bên mỹ(do chồng bảo lãnh từ năm 2004).tụi nó nói em o convince với nó là em sẽ về VN.vậy anh chị thấy lần 2 em nên nói làm sao để nó cấp visa bây giờ?

Nếu có thông tin mới như được học bổng thì không cân phải lo đâu

Harriet bigbomb
05-27-2009, 10:43 PM
đã hẹn 8-6 phỏng vấn

Giang có hẹn cái Nhung phỏng vấn một thể không

tanpopo_lg
05-31-2009, 12:12 AM
đã hẹn 8-6 phỏng vấn
Oh, thế là chị phỏng vấn cùng ngày với em rồi. Chị phỏng vấn ở Hà Nội ạ?

Chix
06-01-2009, 11:23 PM
Giang có hẹn cái Nhung phỏng vấn một thể không

Hoho Nhung phỏng vấn xong lâu rồi hai cô ạ

phanhheo
06-02-2009, 02:01 PM
Mình vừa đặt lịch hẹn xong, 22/6 pv visa rồi, run quá T__T

Gap year student nếu bảo năm đó tao nghỉ học để đi social activities và học toefl SAT thì có cần phải prove social activities ko?

Form DS 158 như thế nào thì phải khai vậy?

Chix
06-03-2009, 09:56 AM
Form DS-158 tất cả vẫn đều phải khai chị ạ. Nếu chưa đi làm thì cứ để blank thôi, nhưng cần provide cho họ contact information của mình.

equator89
06-07-2009, 10:08 PM
Oầy oầy. Tình hình tớ là đã apply cho trường CC bên Mỹ. Đang đợi I-20. Nhưng tìm hiểu về interview mấy nay thấy cũng khá run. Tớ apply trường Santa Fe Community College bang New Mexico í. Bây giờ tớ đang rầu rĩ với 2 câu hỏi mà theo tớ thì tớ chưa biết câu trả lời sao cho thuyết phục. Tớ chọn trường này chỉ để lấy visa thôi. Mà trường bên NM thì rất ít. Do vậy chẳng biết tìm cái lý do gì để chứng minh vì sao chọn trường này cả. :-s
Mà tớ thì dang học năm 2 Huflit. Vừa xong. Rầu tập 2 vì có xem wa cái vụ gap year í. Do cái back ground chẳng mấy đẹp, thấp lè tè, còn kèm theo Anh Văn chưa có vững lắm. Nên chẳng biết nói như thế nào nếu lỡ người ta hỏi sao đang học mà bỏ. :-/
Hic hic. Chưa phỏng vấn nhưng đang trong giai đoạn chuẩn bị. Mấy bác zai bác gái nào có kinh nghiệm xin share với em nhá. Thanks nhìu.:-*

thanhmasterip
06-10-2009, 05:44 PM
Cái I-907 đấy, chính là cái receipt mà em in online đấy,e nhìn kĩ ở góc phía trên ý sau khi in, nó ghi là I-907 form mà. Mà cái I-907 này, có 2 bản offical, 1 cái là online ( để mình in cho tiện ), 2 là cái nó sẽ gửi cho mình từ Mỹ nhưng rất chậm. Thế nên tóm lại, yêu cầu bắt buộc xin visa F1 là phải có cái receipt đấy em mới đc phỏng vấn

Em thấy cái receipt nó ghi là I-901 Student/Exchange Visitor Processing Fee mà ta. Em có thấy nó ghi I-907 gì đâu nhỉ.

tham_son
06-10-2009, 06:08 PM
Em thấy cái receipt nó ghi là I-901 Student/Exchange Visitor Processing Fee mà ta. Em có thấy nó ghi I-907 gì đâu nhỉ.

Em cứ vào trang web https://www.fmjfee.com/i901fee/ thực hiện từng bước như hướng dẫn. Đến lúc tiền của mình bị charge thì nó sẽ hiển thị 1 trang với đầy đủ thông tin cần thiết. VÀ print cái trang này ra là OK. Trong trang này, người ta cũng có nói rõ với mình là có thể dùng cái này trong lúc chờ người ta mail I-797 về cho mình.

Nói chung, trang này ghi rất rõ, đọc từ đầu đến đuôi thì sẽ rõ. Bữa mình in ra cũng không đọc, nên đi hỏi lung tung, mong các bạn thông cảm nhé.

Chúc mọi người nhiều may mắn, thành công trên con đường học vấn.

neonnoir
06-11-2009, 04:51 AM
Cho mình hỏi cái này tí nha.

DS-157, số 9 (List All Countries You have Entered in the Last Ten Years) mình ghi Singapore, 2008 (hè năm ngoái sang du lịch), vậy sang số 10 (List All Countries That Have Ever Issued You a
Passport) mình sẽ ghi sao, Singapore thôi hay có thêm Vietnam?

17. List all educational institutions you attend or have attended. Include vocational institutions but not elementary schools.

Nếu mình khai gap year ở DS-156, thì coi như chỉ list trường cấp 2 + 3 phải không ạ?

Mình hơi confused chỗ này, các bạn giúp giùm ^^.

stupidcupid
06-11-2009, 08:49 AM
8.Cơ hội được visa lần 2 ? Có cao kô?Nếu tớ bị từ chối

Thực sự, tớ khuyên những ai không đc visa, nên chờ khoảng 2-3 tháng hẵng phỏng vấn lại, khi đó, nên xin 1 cái I-20 của 1 trường khác, hoặc đổi major, hoặc có 1 cái gì đó thay đổi đáng kể trog hồ sơ của bạn ( toefl cao hơn, kô học cao đẳng nữa, học đại học....) thì mới có cơ may được.

Vì đến lần 2, bạn sẽ đc phỏng vấn bởi 1 người khác để đảm bảo tính công bằng, nhưng hồ sơ của bạn đã bị lưu vào rồi.

Có thể pv bao lần cũng đc.đợt 7-5, ở hà nội, có 1 chị ở sài gòn thi visa 13 lần, mới đc =)).

i want to disagree with this idea. if you didn't get it the first time, let's give it some time before you go for the second round but it does not have to be 2-3 months.... it can be 3-4 weeks. Bring something new... something reliable. Changing majors/having another I-20 does not show anything reliable. it just shows that you are desperate, which raises mỏe doubt. You can be interviewed with the same person, you never know. What I advise you to do is to come with something like a plan - a future plan. When you are rejected, it means that your answers to their questions lacked something - something truthful, or they don't like ur answer, as simple as that. So think for yourself - what made them not believe you? and if you have to answer those questions again, how would you answer it? how would you defend for your new answer? (I think they type your answer in the compt - i can't say for sure)
Anyway, best of luck :) do not give up :)

spacegate
06-11-2009, 02:39 PM
Oầy oầy. Tình hình tớ là đã apply cho trường CC bên Mỹ. Đang đợi I-20. Nhưng tìm hiểu về interview mấy nay thấy cũng khá run. Tớ apply du hoc (http://www.diemtinviet.com/giao-duc/du-hoc.htm) trường Santa Fe Community College bang New Mexico í. Bây giờ tớ đang rầu rĩ với 2 câu hỏi mà theo tớ thì tớ chưa biết câu trả lời sao cho thuyết phục. Tớ chọn trường này chỉ để lấy visa thôi. Mà trường bên NM thì rất ít. Do vậy chẳng biết tìm cái lý do gì để chứng minh vì sao chọn trường này cả. :-s
Mà tớ thì dang học năm 2 Huflit. Vừa xong. Rầu tập 2 vì có xem wa cái vụ gap year í. Do cái back ground chẳng mấy đẹp, thấp lè tè, còn kèm theo Anh Văn chưa có vững lắm. Nên chẳng biết nói như thế nào nếu lỡ người ta hỏi sao đang học mà bỏ. :-/
Hic hic. Chưa phỏng vấn nhưng đang trong giai đoạn chuẩn bị. Mấy bác zai bác gái nào có kinh nghiệm xin share với em nhá. Thanks nhìu.:-*

Giờ không phải lúc than vãn, hay tập trung cải thiện Anh văn đi còn gì nữa :-B

spacegate
06-11-2009, 02:43 PM
Chào mọi người

Long vừa được visa ngày 7-5, sau một quá trình tự tìm hiểu và xin visa , nên bây giờ Long muốn lập topic này để hướng dẫn mọi người, nhất là những người tự tìm hiểu , tự làm hồ sơ, hoặc đang có dự định xin visa được dễ dàng hơn.Vì xin visa du hoc (http://www.diemtinviet.com/giao-duc/du-hoc.htm), không khó, chủ yếu là thông tin các bạn tìm hiểu đủ chưa.

Ai thấy bài này hay, thì ấn phím thanks 1 cái nhé.

3. Điền mẫu form bắt buộc cho du học sinh Ds156,157,158.

DS156, 157,158 là gì.bạn có thể tìm hiểu trên website của đại sứ quán.

Mình sẽ hướng dẫn các bạn điền mẫu DS156 theo cuả mình, để các bạn tự đối chiếu nhé.

SẼ đánh số thứ tự như là trog mẫu Ds-156 thật.

1.Điền số hộ chiếu
2.Place of issue , city Hà nội,Country: Việt Nam, State/province: nếu có thì điền,kô có bỏ trống
3.Issuing country : Vietnam
4.Issuance date: dd-mm-yy 30 June 2006
5.Expiration date: 30 June 2011
6.Surnames: Nguyen
7.First and Middle: Tuan Thanh Luong
8. bỏ trống
9.bỏ trống
10. Date of birth : 26 August 1987
11.Place of birth : City Hanoi,country Vietnam, state/province:nếu có thì điền,kô có bỏ
12.nationality: Vietnam
13.sex: male
14.Chứng minh thư nhân dân
15.địa chỉ điền vào địa chỉ hiện tại ở việt nam
16.Điện thoại nhà
17.Marital status:single
18.Bỏ trống
19.Bỏ trống
20.Địa chỉ trường đang học, nếu không học ở đâu, hoặc gap year, thì bỏ trống
21.STUDENT
22. ghi ngày dự định bay
23.email
24.địa chỉ dự định sẽ ở : kô nhất thiết phải ghi chính xác nơi sẽ ở, ví dụ họ hàng, hay gì gì đó, cứ ghi 1 cái địa chỉ nào đó, nhưng phải giải thích đc với sứ quán.
25.tốt nhất kô nên ghi phần này :D.bỏ trống.
26.thời gian dự định học : như trong I-20, nó sẽ ghi khóa học kéo dài bao lâu, kết thúc bao lâu, từ đó tự tính số năm.
27.STUDY =))
28.NGƯỜI SẼ CHỨNG MINH TÀI CHÍNH CHO BẠN.NẾU LÀ MẸ THÌ GHI: MOTHER
29.NO
30.NO
31.NO
32.NO
33.YES : GHI ĐỊA CHỈ TRƯỜNG HỌC NHƯ TRONG I-20
34.BỎ TRỐNG
35.NO
36.NO
37.NO HẾT NHÁ :d
38.NO HẾT LUÔN =))
39.NO
40.KÔ ĐIỀN
41. KÝ TÊN

Chú ý : Mẫu DS-156 được coi là hợp lệ, nếu bạn ký tên vào ô 41, thế nên nhớ check trước khi mang đi.

Khi điền đơn xong bạn sẽ thấy 1 mã vạch ở trang 1, và trang thứ 3 ghi là "bar code number" chú ý, hãy xem cái mã vạch đấy có kín khôg, nếu kô kín sẽ phải làm lại.

DS-157 , DS-158 : Nếu kô đi làm ở đâu, kô ghi, bỏ trống.

Nhớ vote thanks cho tớ!

Cám ơn bạn nhiều nhé, cái này rất có ích ...cho em gái của bạn gái mình :">. Vậy là lập công đc rùi. thankssssssssssssssssssss

yesterday
06-12-2009, 01:18 AM
cho em hỏi là có thể trả lời phỏng vấn bằng tiếng Việt được, nhưng như vậy có an toàn không?

tại speaking của em :-s

vtp2303
06-12-2009, 01:28 AM
tớ nghĩ có phiên dịch viên mà, chắc cũng được thôi.

Có điều là nếu apply visa để đi du học, nếu sang kia để học khóa tiếng anh thì ko sao, chứ sang kia mà học ngay Univ. hay College thì English proficiency là cái quan trọng, cái này mà ko có thì dễ bị trượt :-s:-s

Harriet bigbomb
06-12-2009, 09:45 AM
cho em hỏi là có thể trả lời phỏng vấn bằng tiếng Việt được, nhưng như vậy có an toàn không?

tại speaking của em :-s

Cố luyện thôi. Mình nghĩ nên phỏng vấn bằng tiếng anh. Nếu speaking mà không tốt sang bên kia được offer ESL thì đỡ lo. PHỏng vẫn bằng tiếng việt để đi du học dễ bị đánh trượt lắm

tanpopo_lg
06-12-2009, 11:08 PM
Cố luyện thôi. Mình nghĩ nên phỏng vấn bằng tiếng anh. Nếu speaking mà không tốt sang bên kia được offer ESL thì đỡ lo. PHỏng vẫn bằng tiếng việt để đi du học dễ bị đánh trượt lắm
Thế CO hỏi mình bằng Tiếng Việt, rồi mình trả lời TA thi có sao ko anh? Listening của em poor lắm ạ.

ohmcdonald
06-13-2009, 01:01 AM
Cho em hỏi có buộc phải kí vào hộ chiếu trước khi pv ko ạh?

Chix
06-14-2009, 01:22 AM
Cho em hỏi có buộc phải kí vào hộ chiếu trước khi pv ko ạh?

Có bạn ạ :)

thanhmasterip
06-15-2009, 02:18 PM
Mọi người cho em hỏi về cái form DS-157. Phần 1 nó ghi là Last name (list all spellings) có nghĩa là sao ạ? Ví dụ tên em là Thành thì ghi là Thanh thôi đúng không? Còn phần 3 nó ghi là full name (in native alphabet) có nghĩa là ghi tên theo kiểu TV đúng không ạ? Em vừa mới nhận I-20, đang gấp rút làm hồ sơ, nếu được thì cuối tháng 6 này cũng phỏng vấn. Cảm ơn mọi người

nhatquang
06-15-2009, 09:29 PM
Last name là ghi họ của em chứ. All spelling anh nghĩ là em họ Nguyễn thi ghi là Nguyen. Còn in native alphabet thì ghi như ghi Tiếng việt. Ví dụ Trần Văn Thành,....

Chian Kutela
06-16-2009, 02:57 PM
Uhm em đặt hẹn là ngày 29, em đang có một vấn đề đau đầu quá ! T____T Đó là Passport của em làm từ tháng 02 năm 2008, hồi đó em có ký vào trang số 3 rồi, nhưng sau này em lại thay đổi chữ ký kiểu khác (loằng ngoằng hơn T____T). Hiện tất cả các giấy tờ khác + hồ sơ của em đều mang chứ ký loằng ngoằng hiện tại, chỉ duy nhất có cái chữ ký trong Passport là kiểu khác. Điều này có ảnh hưởng j k ạ ? Em nên làm thế nào bây h ? :((

lilmisssunshine
06-16-2009, 05:42 PM
Tớ cũng ký như ấy , chả sao đâu =)Hình như ai đi học đại học cũng được visa hết hay sao ý cho nên đừng lo =)

Tớ mới lấy vé HN-LAX one way $ 652, Cathay Pacific.Tớ thấy bảo bay China Airlines rẻ hơn nhưng mà services chán, chả bít thế nào nhờ.

Chian Kutela
06-16-2009, 06:12 PM
lilmisssunshine: (http://www.vietabroader.org/f/member.php?u=11621)Ầy tên bác này dài ghê ta ! ;)) (http://www.vietabroader.org/f/member.php?u=11621)
Uh tớ cũng lo lắm chứ, chỉ sợ vì 1 cái chữ ký khác mà nó đuổi về thì còn j đau đớn bằng. T___T Tớ sang exchange, nghe nói xin exchange dễ lắm mà thấy ối đứa bị xù xù về :(( Thấp thỏm thêm 13 ngày nữa sao mà sống nổi T___T

À hôm nay có nghe cô ở Trung tâm tớ nói về cái China Airlines này, thấy bảo cũng được phết đấy. Tớ toàn đi của VNairlines thấy phục vụ chu đáo lắm, k biết China thì có được tốt như cô í bảo k mà hôm nay nhìn cô í gật gù lắm ;))

Ôi ấy xin xong VISA rồi hả, sướng thật k lo nghĩ nhiều nữa :)

Windhunter
06-16-2009, 11:25 PM
Tớ cũng ký như ấy , chả sao đâu =)Hình như ai đi học đại học cũng được visa hết hay sao ý cho nên đừng lo =)

Tớ mới lấy vé HN-LAX one way $ 652, Cathay Pacific.Tớ thấy bảo bay China Airlines rẻ hơn nhưng mà services chán, chả bít thế nào nhờ.

Cho mình xin số liên hệ với, vé giá ngon quá >"<. Cũng đang kiếm vé gấp.

Maxsh
06-17-2009, 12:44 AM
19/6 này mình pv rồi.Mình đã fail 4 lần roài :( .Mình đi dạng du học.Những vấn đề về tài chính,trở về VN mình đã có cách trả lời nhưng có 1 câu hỏi mà chắc chắc chắn nó sẽ hỏi đầu tiên là : " Mày đã đi pv dc nhiều lần roài, lần này có gì mới ko ? " . Có bạn nào có kinh nghiệm trả lời câu này thì help mình với

lilmisssunshine
06-17-2009, 08:44 AM
Cho mình xin số liên hệ với, vé giá ngon quá >"<. Cũng đang kiếm vé gấp.

Đây bạn này : Cong ty Carnival 84-8-3834 2384 / 3834 2385 www.carnivalvn.com

lilmisssunshine
06-17-2009, 08:49 AM
19/6 này mình pv rồi.Mình đã fail 4 lần roài :( .Mình đi dạng du học.Những vấn đề về tài chính,trở về VN mình đã có cách trả lời nhưng có 1 câu hỏi mà chắc chắc chắn nó sẽ hỏi đầu tiên là : " Mày đã đi pv dc nhiều lần roài, lần này có gì mới ko ? " . Có bạn nào có kinh nghiệm trả lời câu này thì help mình với

Mấy lần trước bị trượt vì lý do gì hả chị ? Chị nói ra chắc sẽ có nhiều người giúp chị.

Windhunter
06-20-2009, 12:39 AM
Ai đi American Airlines thì ra đại lý AA 99 Bà Triệu hỏi nhé. Hôm nay tớ cũng vừa mua 830$

hoanghuutuan
06-21-2009, 06:31 PM
Tớ cũng đi của AA 11h30pm 12/8,có bạn nào đi cùng không ?? :D

bebe_phi
06-21-2009, 10:14 PM
nếu em sang mỹ exchange xong em quay lại việt nam sẽ tiếp tục apply vào 1 trường đại học bên mỹ thì chắc chắn lúc đi phỏng vấn ngta sẽ hỏi mình sau khi bạn hoàn thanh khóa học bạn sẽ làm gì. thì minh có tra lời sau khi hoàn thành khóa học tôi sẽ quay trởi lai mỹ tiếp tục học đại học không. ai biết làm ơn chỉ giúp em. thanks

bebe_phi
06-21-2009, 10:15 PM
hoho bây giờ em đi xin vía mới lo lắng nhưng nghe giang hồ đồn thổi bây giờ phỏng vấn mình có thể nói tiếng việt nếu câu nào mình không biết nói tiếng anh.

tanpopo_lg
06-21-2009, 10:29 PM
hoho bây giờ em đi xin vía mới lo lắng nhưng nghe giang hồ đồn thổi bây giờ phỏng vấn mình có thể nói tiếng việt nếu câu nào mình không biết nói tiếng anh.
Sự thật ko phải như thế đâu chị ạ. Gọi chị cho chắc ăn, vì em cũng đi ES nhưng em mới học lớp 10 ạ, thường thì người đi ES toàn đi lớp 11. Em fail lần 1, vì Co nói, em nghe ko ra, lại mất bình tĩnh nữa nên bị xù về. Nói qua 1 tấm kính, nên cũng hơi khó nghe, em hỏi đi hỏi lại 2 lần mà Co có thèm nói TV đâu. Ông ấy biết Tiếng Việt mà ko thèm nói cho em, ông ấy mà nói em trả lời ngon ơ. Nhưng thôi, visa Mỹ có số chị ạ. Mà chị cũng ở bang Michigan ạ??

bebe_phi
06-21-2009, 11:21 PM
cũng đi bang michigan exchange 1 tháng hè còn du học thì học tiếng 1 năm ở bang kentucky hoặc florida xong mới quay sang michigan
chị học xong lớp 12 rồi đi phỏng vấn thấy bọn nó bảo tùy thôi co thích cho ai đi thì đi thế cơ mà nhiều lúc bất công nhỉ. em sang us chưa hay vẫn ở việt nam. mà chị ko sang đc chắc chết mất thôi

tanpopo_lg
06-21-2009, 11:43 PM
cũng đi bang michigan exchange 1 tháng hè còn du học thì học tiếng 1 năm ở bang kentucky hoặc florida xong mới quay sang michigan
chị học xong lớp 12 rồi đi phỏng vấn thấy bọn nó bảo tùy thôi co thích cho ai đi thì đi thế cơ mà nhiều lúc bất công nhỉ. em sang us chưa hay vẫn ở việt nam. mà chị ko sang đc chắc chết mất thôi
Là sao hả chị. Em ko hiểu, sao exchange chỉ 1 tháng thôi. Em đang ở VN, 25 này mới đi xin lại visa ạ. Khi nào chị xin visa ạ?

bebe_phi
06-22-2009, 11:07 AM
đi giao lưu văn hóa hè thôi mà di du học là chính chỉ lấy vía vào mỹ thì lần sau đi xin vía du học dễ hơn bố chị cho chị đi 2 bước như thế

bebe_phi
06-22-2009, 11:09 AM
mà em đi xin visa khi nào cảm thấy ổn ổn thì qua citybank đóng tiền đi phỏng vấn ah. hay là ở trung tâm nó quy định khi nào mình đi phỏng vấn thì mình mới đc đi

tanpopo_lg
06-22-2009, 11:25 AM
mà em đi xin visa khi nào cảm thấy ổn ổn thì qua citybank đóng tiền đi phỏng vấn ah. hay là ở trung tâm nó quy định khi nào mình đi phỏng vấn thì mình mới đc đi
Bố chị nghĩ sâu xa nhỉ, đi ES, em làm hết mọi thứ, quyết định tất cả, bố em chỉ biết qua trung tâm về nội dung thôi.
Xin visa thì mình phải có lịch hẹn chứ ạ. Khi nào lấy lịch hẹn thì chị đi nộp tiền luôn, chị thích đi lúc nào thì vào đăng kí, chứ làm gì có ai quy định ạ?

bebe_phi
06-22-2009, 05:04 PM
nói chung chị có biết gì mấy vụ du học đâu còn chẳng biết trung tâm này là trung tâm nào cơ. hôm chị thi tốt nghiệp xong bố chị mới bảo cho chị sang my học. thế là fai học để đi thôi mà trong cái lớp tiếng anh hoc phỏng vấn chị với 2 thằng nữa là ngu si tứ tri kô phát triển nhất nó nói xì xà xì xồ mình chẳng hiểu cái gì hết mình cứ nghe đc câu nào thì nghe thôi. mà em đi theo trung tâm nào thế bên chỗ chị nhiều đứa băng tuổi em đi ex. còn bằng tuổi chị thì đi du học hết. hết tuổi ex rồi
mà nói chung đi phỏng vấn do mình may măn nữa.
em đã đi nước ngoài lần nào chưa. nếu đi cứ cho xem hộ chiếu là mình đi nhiều nước cơ hội có vẻ sẽ tăng cao. chi đi 4 nước rồi cầu mong là hôm thi nó hỏi chị đi nước ngoài chưa cho nó tăng thêm cơ hội

bebe_phi
06-22-2009, 05:12 PM
chi với em mà học cùng chỗ nếu gần nhau 2 chị em mà sang đc bên đấy có gì gặp nhau nhé hehe. đất khách quê người chả quen ai
chi mà kô đỗ phỏng vấn chắc bố chị chặt đầu lôt da chị mất
mà lúc em đi phỏng vấn lần đầu tiên nó hỏi gì em thế em đi ex chắc kô bắt bẻ đúng kô nguyên nhân chính mình kô nghe nó với cả có vẻ ấp úng. phỏng vấn lần tới cố lên nhé em

tanpopo_lg
06-22-2009, 06:05 PM
Vâng em sẽ cố gắng chị ạ. Em đi theo GET của language link. Hộ chiếu chị như thế, nó sẽ ko hỏi nhiều đâu, em thì em chưa đi đâu cả. Mà cái chính tùy thuộc vào may mắn nữa. Em thì thiếu tự tin cực kì luôn. Nhưng bay giờ thì phải believe myself chị ạ. Kinh nghiệm lắm rồi.Em sẽ cố gắng thật nhiều để còn được gặp chị trên đất Mỹ nữa chứ:D

bebe_phi
06-22-2009, 06:08 PM
hehe chúng ta cùng cố gắng. cố lên chiaki. nhưng mà hè này chị cũng sẽ sang michigan giao luu văn hóa truóc mà nếu 2 chị em ta dc di thì ok. em ở nhà hót hay tai truong.

bebe_phi
06-22-2009, 06:11 PM
ah em đi xem bói chưa xem mình thế nào chị bị bảo là trục trặc giấy tờ nè huhu

tanpopo_lg
06-22-2009, 06:17 PM
Em ở nhà host chị ạ. Em ra đây từ 2 tháng này, biết gì mà bói vs toán.

tsonline
06-22-2009, 11:26 PM
các anh chị ơi cho em hỏi cái DS-156 mục 34 em ghi No bằng bút bi có sao ko ạ? >"<

hien banh mi
06-23-2009, 04:45 AM
cho em hỏi 1 tí :
" GAP YEAR " nghĩa là j vậy ?

Chu
06-23-2009, 10:49 AM
Đây bạn này : Cong ty Carnival 84-8-3834 2384 / 3834 2385 www.carnivalvn.com (http://www.carnivalvn.com)

Ah, tớ cũng mua của Carnival này^^. Nhưng tớ đi của North-West, $ 532 thôi:)

@hien banh mi: hình như là năm bạn ko đi học. Vd như bạn tốt nghiệp năm 2008, mà tới năm nay mới thi vào cao đẳng hay đại học thì Gap year sẽ là 1.

vtp2303
06-23-2009, 11:11 AM
@ em Sơn: ko sao đâu, nhưng mà nên là bút bi đen. Mà tốt nhất thì đến ĐSQ cầm theo 1 cái bút bi trên tay, chị nhận hồ sơ bảo điền vào đâu thì điền ngay tại chỗ.

quynh710
06-23-2009, 11:20 AM
Mình điền mấy cái mục bỏ trống là 'not applicable', chỗ thì ghi 'NA', chỗ lại '-', có sao không nhỉ?

hik tuần sau mình phỏng vấn visa, hơi run!

quynh710
06-23-2009, 11:22 AM
à suýt quên cảm ơn anh Louis về tất cả các useful post. bi giờ thì em clear về các thủ tục để đi phỏng vấn rùi :)

tsonline
06-23-2009, 12:06 PM
@ em Sơn: ko sao đâu, nhưng mà nên là bút bi đen. Mà tốt nhất thì đến ĐSQ cầm theo 1 cái bút bi trên tay, chị nhận hồ sơ bảo điền vào đâu thì điền ngay tại chỗ.

:| em đọc mấy cái post trên có ghi là phải điền thêm vào, thế là em lấy ngay cái bút bi xanh trên bàn để ghi No rồi :-ss ( em ko có bút bi đen >"<)
hy vọng là ko sao :| :-ss
mọi người phỏng vấn hôm nay thế nào, report lại cái ;;)

Louis Tré
06-23-2009, 04:55 PM
:D bút bi đen và xanh chả liên quan, hôm anh đi pv, kô mang bút gì =)), mượn tạm cái bút xanh của bà chị pv cùng :D.

GAP year là : nghỉ 1 năm, rồi lại học tiếp ý mà "D

vtp2303
06-23-2009, 05:48 PM
đúng rồi, xanh hay đen không sao đâu :P

Ah em hỏi tí visa bao lâu thì đến nơi nhỉ :-B hôm nay ra ngoài cổng lấy CMT rồi mới nhớ ra là chưa hỏi bao lâu thì đến. Nhỡ nó gửi đến mà mình ko có nhà thì nó có liên lạc lại và quay lại ko nhỉ :-B

getitlow
06-23-2009, 08:11 PM
chị phương cứ yên tâm là nó sẽ đưa tận nhà mình và phải tự tay chị ký nó mới cho cầm passport ấy :D nếu ko thi không ai có đủ authority để cầm đâu..bố mẹ thì phải trình CMND rồi thuyết phục lèo nhèo vài câu nữa :))

Em thi em vẫn đóng phí EMS và em xin các cô ý chiều cho em đến lấy luôn.. khoảng 6h tối là đc..cứ hỏi số mobi của cô ý chiều cô ý sẽ gọi điện bảo mình đến lấy. Cái này rất lợi cho những bạn nhà xa ( như mình :p )

vtp2303
06-23-2009, 10:29 PM
hơ em ơi sao em ko nói sớm với chị :-< :-< dễ tối mai với tối ngày kia mình đi vắng cả chiều tối, muộn mới về :-<

ptdung
06-24-2009, 12:44 AM
Mình thì 10h sáng hôm trước pv xong, 8h sáng hôm sau EMS chuyển passport đến nhà :D. Bạn yên tâm là họ giao hàng tận tay nên ko sợ thất lạc ;).

tenias
06-24-2009, 12:53 AM
hôm sau hôm pv em cũng đi vắng cả ngày thế là đến sáng hôm sau nữa thấy EMS mang đến đấy, chắc họ chuyển sáng với chiều chị ạ :-?

nhoc91
06-24-2009, 11:08 AM
hnay em vừa có visa xong :D dù em ít khi viết bài nhưng vẫn lên VA thường xuyên
cảm ơn mọi người đã chỉ bảo truyền kinh nghiệm apply và phỏng vấn cho em :)
các bạn sắp pv cứ bình tĩnh nhé, nó thấy mình tự tin thì cũng dễ được hơn đấy

nhatquang
06-24-2009, 04:06 PM
chị phương cứ yên tâm là nó sẽ đưa tận nhà mình và phải tự tay chị ký nó mới cho cầm passport ấy :D nếu ko thi không ai có đủ authority để cầm đâu..bố mẹ thì phải trình CMND rồi thuyết phục lèo nhèo vài câu nữa :))

( như mình :p )

Hay nhỉ. Thế mà cái hôm mình nhận visa thì khác. Hôm ấy đang ở nhà, nghe thấy bà giúp việc kêu mở cửa (vừa đi chợ về), trên tay cầm 1 cái phong bì EMS.Mình hoảng quá chạy xuống thì đúng là visa. Mình hỏi bà lấy ở đâu thì bà kể là có 1 ông đến thấy khóa cửa cứ nhòm nhòm vào nhà, bà đi về thấy thế quát làm gì thì run run. Bảo có giấy tờ quan trọng cần gặp đúng tên. Bà thấy thế nói át đi thôi đc đúng tên rồi, ông về đi. Thế là ông ấy run run nói có đúng thật ko , giấy tờ quan trọng lắm thì bị quát cho cái nữa thế là đưa cho bà ấy kí rồi đi về. Ngộ nhỡ hôm ấy mà bà ấy ko mang visa về nhà mà đánh rơi thì vui ko đỡ đc:))

minhduy_vn90
06-24-2009, 06:22 PM
moi nguoi cho em hoi ve cai ds-156
em moi vua tot nghiep THPT xong, vay cai muc 20 thi em nen dien ten truong cap 3 moi tot nghiep vao?
them 1 cau hoi nua, o muc so 2, cai nay la em copy y chang tu lanh su quan Mi o Sai Gon
"Section 2 should only include the city of issuance for the passport. Do not select “Vietnam” for place of issuance, and do not include State/Province. Leave these two fields blank."
Nhu vay thi minh chi dien vao cai city la ho chi minh city thoi sao? cai cho country do, moi nguoi keu bao la dien vietnam vao ma sao no thi keu ko duoc dien. em cung khong biet lam the nao nua! ah ma con cai place of issuance do, trong cai pasport cua em no dien la "Cuc Quan ly xuat nhap canh", chang co de tu city nao het nen bay gio lam the nao de dien vao cai muc so 2 trong cai form 156 nay?

pnvt23
06-24-2009, 06:56 PM
em moi vua tot nghiep THPT xong, vay cai muc 20 thi em nen dien ten truong cap 3 moi tot nghiep vao?
them 1 cau hoi nua, o muc so 2, cai nay la em copy y chang tu lanh su quan Mi o Sai Gon
"Section 2 should only include the city of issuance for the passport. Do not select “Vietnam” for place of issuance, and do not include State/Province. Leave these two fields blank."
Nhu vay thi minh chi dien vao cai city la ho chi minh city thoi sao? cai cho country do, moi nguoi keu bao la dien vietnam vao ma sao no thi keu ko duoc dien. em cung khong biet lam the nao nua! ah ma con cai place of issuance do, trong cai pasport cua em no dien la "Cuc Quan ly xuat nhap canh", chang co de tu city nao het nen bay gio lam the nao de dien vao cai muc so 2 trong cai form 156 nay?

- Mục 20 điền tên trường em vừa tốt nghiệp ....
- Cứ làm theo trên trang web của lãnh sự quán, họ ko check chi tiết từng thứ một trong hồ sơ đâu ... còn passport hồi trước xin ở đâu thì điền vào thôi ...

thxthn
06-25-2009, 12:25 AM

Bạn yên tâm đi, chỉ cần điền Ho Chi Minh city thoi, issuance country để trống. Ở saigon giấy tờ dễ lắm. Những chỗ ko điền thì bạn cứ để trống, ko cần NO hay N/A đâu!

woawoa
06-25-2009, 02:28 PM
so ho khau nha minh co dia chi khac voi dia chi minh dang o. Cung mot cho thoi nhung ma cai dia chi trong so ho khau la dia chi phan theo khu tap the, dia chi ngay xua. Bay h minh phai khai trong ho so the nao?

thank you cac dong chi.