PDA

View Full Version : topic:kinh nghiệm học tự vựng

comeonwi
10-01-2009, 03:52 PM
kinh nghiệm học từ vựng hiệu quả của gia đình VA như thế nào nhỉ?mong mọi người chia sẻ nha! đặc biệt là từ vựng của Toefl IBT.

nakochan
10-01-2009, 06:08 PM
từ vựng iBT quan trọng gì.SAT mới khó chứ.SAT mà ngon là Toefl ngon mà.

Jola Pham
10-01-2009, 06:22 PM
SAT hay TOEFL, từ vựng nào cũng vậy thôi. Learn by heart, babe (đặc biệt nếu ấy ko có nhiều thời gian)! :D Bạn có thể học = flashcards, tìm/lập word lists, với mỗi 1 từ mới nên tìm thêm từ đồng nghĩa, đặt câu vs từ mới, v.v... Có nhiều cách lắm. :D Ah và nếu ko vội thì bạn có thể đọc thêm sách báo. Để nhớ từ cho dễ thì bạn nhớ luôn context của nó. Và bạn luôn nên mang theo mình 1 word list hoặc 1 tập flashcards để ôn nhé! Đọc đi đọc lại tự khắc sẽ nhớ thôi. ;)
Good luck! :D

shiningstar
10-02-2009, 04:18 AM
từ TOEFL khác, SAT khác.
TOEFL thiên về những từ ngữ dùng trong lớp học, giao tiếp giữa thầy cô-hs, thuật ngữ văn sử địa ...
SAT là những từ hầm hố, lố lăng và rất chi là khó nhớ 8-}8-}
mục đích mỗi loại test khác nhau nên từ vựng khác nhau nhưng nói chung mỗi loại đều có mấy cái kiểu 500 essential TOEFL words còn nghe đâu SAT lên tới 5000 8-}8-}8-}
flashcard cũng là 1 cách học từ, nói chung là phải cày cày và cày thì mới mong giỏi :))

comeonwi
10-02-2009, 10:10 AM
tớ cũng "cày" ghê lắm nhưng khổ nỗi chỉ nhớ khoảng 60% các từ đã học sau 2 tuần hà. khổ.:((. thanks mọi người đã góp ý nha.

youngblade
10-02-2009, 03:04 PM
My favorite website to study vocabulary effectively: http://quizlet.com/.
You can create sets with words you want to learn, make flashcards, learn and play with words, review them occasionally...

Mrs_Smiley1090
10-02-2009, 08:57 PM
How to Improve Your Vocabulary

By eHow Contributing Writer

1. Read books, magazines, poems, plays, stories and more. The more language you're exposed to, the more new words you'll learn.

2.Make a habit to find a new word every day. Look in the dictionary, sign up for "A Word a Day" (see dictionary.com) or make swapping new words a game with a workmate or fellow student.

3.Speak to people. You'll be exposed to an amazing range of cultural influences and occupations, all of which will introduce you to new words.

4.Write down words you don't know. Keep a pad in your briefcase or purse just for that purpose.

5.Look up the words in a dictionary so you'll understand what they mean, how they're spelled and their various usages. This will also help you remember the words.

6.Make flashcards of the words and go through them regularly.

7.Create or play word games. Scrabble and Mad Libs, for example, are great ways to reinforce new vocabulary words

Vocabulary Power

Discover the astonishing power of words today!

Picture all the people you know who are dynamic, successful and self-confident. The ones who are the stars of every gathering. The people who are witty, intelligent and entertaining. The scintillating personalities who can be relied upon to light up every occasion.

These super confident people are never tongue-tied, never shy, never afraid to express an opinion.

You will never see them cowering in their seats too shy to express their views or sitting quietly in a corner while others are making all the important decisions. They will never be lost for a friend or short of admiring companions.

But, what is their secret? What amazing source of power have they uncovered that enables them to dazzle and impress everyone they meet?

Easy?. They have discovered the ASTONISHING POWER of WORDS.

They always know what to say and how to say it. They use words to control and take command of every situation.

So, is it any wonder they're so confident?

Now it's your turn to join them, to become a master of words.

Words will transform your image and boost your impact in every area of your life.

Every day we judge the intelligence, education, and status of complete strangers simply on the basis of hearing them utter a sentence or two. We accept or dismiss them on the evidence of the words they use. It is important to remember that other people judge YOU in exactly the same way!

What a powerful vocabulary will do for you ?

A powerful vocabulary will :
* maximise your powers of persuasion
* help you to win friends and influence people
* transform your powers of expression
* energize your thinking power
* give you added poise
* pay you real dividends in business and social advancement
* impress your fellow professionals, clients, customers, etc.
* increase your earning power
* enhance your social status
* make you more dynamic
* enable you to become a fluent and popular conversationalist
* do wonders for your image
* enable you to articulate your most complex thoughts and ideas
* impress friends and strangers
* build your self-confidence
* lend colour to your personality.
* transform your negotiating skills
* bring you instantaneous respect

In short, A powerful vocabulary will guarantee your success in life!

So a strong command of English vocabulary is critical to your professional success. A broad and precise vocabulary, will enable you to communicate at the high level needed to succeed in today's competitive environment. Executive Vocabulary teaches English vocabulary words with proper grammatical usage in a business context.

The result: you expand your English vocabulary and greatly improve your communication with a focus on your professional success.

From http://www.wordhacker.com/

Beowolf
10-14-2009, 12:20 AM
Tớ nghĩ, việc học thuộc lòng khá mệt mỏi. Theo tớ, mỗi từ, ngay khi đọc, mình nên nhớ ngay đến 1 hình ảnh nào đó, và gắn cái hình ảnh đấy vào từ rồi viết ra giấy 1 cách cẩn thận, từ từ, và ko quên nhớ lại cái hình ảnh đấy tầm 2-3 lần nữa. Học như thế sẽ nhớ rất lâu mà ko phải viết tập hay đọc đi đọc lại nhiều lần, rất mệt. Mỗi khi ra ngoài đường hay trong cuộc sống của bạn, khi nhìn thấy hình ảnh nào có vẻ gần gần với các hình ảnh mà mình đã thuộc thì nên nhớ lại hình ảnh đấy ngay, và tớ chắc chắn, cái từ mà bạn đã gắn vào hình ảnh đấy sẽ hiện ra ngay, liên tục như vậy lúc bạn rảnh rỗi thì bạn sẽ ko lo quên mất từ đã học.

DUMP
10-14-2009, 12:46 AM
thằng bạn Tàu của mình nó bảo trong 30 ngày tới nó sẽ học 8000 GRE words
OMFG

hilary2809
10-14-2009, 06:38 AM
dân Tàu nó có truyền thống mấy ngàn năm quen học thuộc lòng rồi e ạ ;)) chấp thế nào đc, xưa kia thì ngồi tụng Khổng, Mạnh, kinh sử làu làu, h đây các bạn ý ngồi tụng từ SAT với GRE mới mong ước đc sang Mẽo làm gián điệp cho Trung Cộng thì cũng có j lạ đâu ;))

DUMP
10-14-2009, 06:55 AM
Is it possible for a human being to study 8000 words for 1 month :D
He told me that for the first 15 days he will study 8000 (~530words/day) and next 15 days review whole stuffs. (and 530 words study from 4 am to 7 am)
I just can say: "lmao, u do it yourself"

hilary2809
10-14-2009, 07:22 AM
có thể e ạ, nhưng mà nếu ng bt thì có di chứng để lại, còn kiểu bạn e nó là genius thì cứ vô tư

mariahcarey
10-14-2009, 08:40 AM
Mình có thể học khoảng gần 300 từ một ngày + review luôn (đấy là tính thời gian để review [nhiều lần, khoảng mỗi ngày 1 lần hoặc 2 ngày/ lần] cho các cái lần trước, càng lâu thì càng nhiều cái review). Nhưng học kiểu đấy sợ lắm, tính mình lại quá lười -> học bằng niềm tin 8-} 8-} Đợi kiếp sau mình đầu thai đã nhé =)))))))))))))))))))

Beowolf
10-14-2009, 01:14 PM
OMFG
Học thuộc cũng tùy vào trí thông minh nữa, chắc bạn này phải tầm > 130.

dang ngoc thao trang
10-15-2009, 09:12 AM
OMFG
học là 1 chuyện, thuộc hay ko, nhớ hay ko, áp dụng đc hay ko lại là chuyện # mà. với cả có thuộc có nhớ có áp dụng đc thì trong thời gian bao lâu chứ? 1 ngày=)) ???
có gì mà thông minh:-B

Who_Am_I
10-20-2009, 12:00 PM
OH SHOOT !!!!! =)) 8000 GRE trong 30 ngày , tới ngày 31 quên hết chăng !!

dang ngoc thao trang
10-20-2009, 05:34 PM
OH SHOOT !!!!! =)) 8000 GRE trong 30 ngày , tới ngày 31 quên hết chăng !!
đấy là ví dụ thế! :-B

Who_Am_I
10-22-2009, 02:15 AM
Từ vựng không nên nhồi nhét !!! tốt nhất 1 ngày 5-10 từ , học kỹ , cứ thế mà tiến =)) ai biểu không lên plan từ trước =)) để 8000 GRE 30 days thì !!!

lovelywitch
10-24-2009, 10:13 AM
[QUOTE=Who_Am_I;130588]Từ vựng không nên nhồi nhét !!! tốt nhất 1 ngày 5-10 từ , học kỹ , cứ thế mà tiến =)) ai biểu không lên plan từ trước =)) để 8000 GRE 30 days thì !!![/QUOTE
OH, I am quite agree with you :D Hoc tam 10 tu thoi, roi review, viet text co chua tu do, se nho ki hon, va quan trong nhat la minh biet ap dung, ren cai kieu tim connection giua cac tu y' -> very useful when u learn SAT words ^_^

lovelywitch
10-24-2009, 10:15 AM
đấy là ví dụ thế! :-B

Ah. ma em Trang bao gio fly the? Co nho lan truoc chi dan gi ko? Dao nay hoc hanh the nao roi? Tuan toi English Club to chuc Halloween day, toi thu 6 nhe, co thich den join ko? ^_^

minigi
10-20-2010, 12:19 PM
Tớ thì thấy cách học từ hiệu quả nhất là google về 1 topic cụ thể nào đấy như kiểu literature, biology, geography,... hoặc cũng có thể dùng encarta or wikipedia để search, đọc trong một cái text to bao giờ cũng dễ nhớ hơn, sau đấy mình sẽ lọc những từ mới trong đấy ra, tra nghĩa, tìm synonyms, rồi lập thành bảng, làm thành sticker dán khắp nơi, để đi đâu cũng bị đập vào mắt í, đối với mình thì thế là hiệu quả nhất, chỉ tội khối lượng từ hơi nhiều và sticker thì hơi bé. anw, cố được bao nhiêu thì cố ^^

lovelydream
10-22-2010, 12:24 PM
Học cái j cũng phải bình tĩnh. Học cái nào nuột cái đó đã rồi mới tính típ

sevilynguyen
06-25-2011, 05:28 PM
Mọi người ơi, flashcard thì nhà sách nào ở HCM bán vậy ạ? Chỉ cho em với, em đang chập chững với TOEFL hè này!

rosey13
06-25-2011, 06:33 PM
Mọi người ơi, flashcard thì nhà sách nào ở HCM bán vậy ạ? Chỉ cho em với, em đang chập chững với TOEFL hè này!

Tự làm cho rẻ lại nhớ lâu :))

Hoàn Mỹ
06-26-2011, 11:42 AM
lấy bìa cứg cắt ra bạn ơi :D :D mình tòan làm vậy. Dày quá ko cắt đc thì chỗ photocotpy ý, bảo ng ta cắt cho. :D

sevilynguyen
07-26-2011, 11:37 AM
A ha ha, bìa cứng thì nó cũng cứng, khó mà đem theo trong người được. Em mới tìm ra một cái flashcard lí tưởng: một xấp giấy xếp hạc!!!!!!!!!! Vừa nhỏ vừa gọn, quá tiện!!! =))

trithuctre
07-30-2011, 10:35 PM
sevilynguyen:thật ra mình cũng đang bắt đầu với TOEFL như bạn,nói thật mình cũng vừa mới biết thôi nên các bạn hay anh chị có thể giải thích cho em về flashcard có công dụng như thế nào và làm gì để ra nó để học từ vựng ạ?Nói tóm lại là nhờ cả vào anh chị và các bạn giúp em với hơn nữa em cũng không ở Hà Nội nên rất khó.Mong mọi người giúp đỡ nhiệt tình và không chê ạ!

sevilynguyen
08-02-2011, 01:00 AM
sevilynguyen:thật ra mình cũng đang bắt đầu với TOEFL như bạn,nói thật mình cũng vừa mới biết thôi nên các bạn hay anh chị có thể giải thích cho em về flashcard có công dụng như thế nào và làm gì để ra nó để học từ vựng ạ?Nói tóm lại là nhờ cả vào anh chị và các bạn giúp em với hơn nữa em cũng không ở Hà Nội nên rất khó.Mong mọi người giúp đỡ nhiệt tình và không chê ạ!
Bạn gõ vào google đi, chữ 'flashcard' á, là có hết rùi. Hay quá, bạn cũng mới học TOEFL giống mình, có tips gì hay hay thì qua page của mình share với nhé! Tại mình tự học nên không biết thế nào, có bạn cùng cảnh ngộ, dzui ghê!!!

trithuctre
08-02-2011, 01:58 PM
sevilynguyen:Mình cũng tự học như bạn thôi,mình không có nhiều tiền mua sách đâu lên chủ yếu là tìm ebook rồi in ra thôi và sách trong VA này có hết mà.Theo mình thì chỗ VApedia,standardized test,TOEFL,vào chỗ thế giới ebook ở đó có chỗ search bạn điền sách luyện thi TOEFL iBT là ra cả đống cho bạn tìm trong đó.Bạn có tips nào hay hơn thì cũng share nhé.À bao giờ bạn thi vậy?

sevilynguyen
08-03-2011, 12:33 PM
@trithuctre: hi hi hi, mình hok bik nữa, mà chắc tầm đầu năm sau, rồi từ đó mình mới lo ôn SAT, how about u? Btw, máy nhà mình nó khùng khùng điên điên, chỉ có thể tải nhạc, chứ máy cái e-book nó cấm kị :((, đi sửa hoài mà hok có xong. Mà bạn đang luyện sách gì vậy, giới thiệu cho mình vài cuốn nhé!!!

trithuctre
08-04-2011, 09:30 AM
Đầu năm nay thi rồi thì chắc bạn phải ôn gấp lắm nhỉ,mình chắc cũng thế nhưng mình muốn đi phổ thông nội chú bên đấy cơ nên phải ôn SSAT nhưng hiếm tài liệu quá.Mình mới kiếm được cuốn Baron's How to prepare for the TOEFL Essay, Cracking the TOEFL iBT 2008 Edition và một số quyển nữa,cả audio mình tải về được.Mà bạn có bí quyết gì học cái này không?Mình sợ từ vựng của nó lắm,kĩ năng dịch của mình cũng kém nữa!?

huany
08-04-2011, 10:29 AM
Mình cũng ko có pp nào học từ vựng cả
Hic, mới là từ vựng của TOEFLibt mà em đã lung tung cả lên. Thực sự là em không có thời gian lắm, lại ko có method tốt rồi lại phải học cả mấy môn tự nhiên nên đôi lúc cũng quên béng học từ.Giờ e đang luyện TOEFL mà từ vựng đã như vậy, thực sự là em lo quá. Mọi người chỉ bảo em vs ạ

sevilynguyen
08-06-2011, 01:27 AM
@trithuctre: Wow, sướng quá đi, kiếm được sách hay không ah, tớ muốn đập nát cái máy của tớ thật, ra net mà lại ko được đi :((. Còn về từ vựng, cuốn sách tớ đang học là của Bruce Rogers, về mấy cái topic từ vựng cũng rất là okie, vs lại tớ cũng lật ra phần đáp án của bài nghe, để coi từ nào mình nghe chưa được, hoặc ko biết thì học. Rùi lại mua mấy cuốn kiểu như Vocabulary for the Toefl, essential words for Toefl, etc. Tính ra thì cũng học hơi nhiều. Nhưng mà tại vì thấy mình vừa học tiếng anh, vừa biết thêm kiến thức bên ngoài của mấy lecturers giảng thấy khoái lắm, nên dễ vô, ko cảm thấy bị áp lực. Ngoài ra, sau khi làm phần reading, tớ cũng học hết mấy từ mới trong trỏng. Không biết cách học của cậu thế nào ha? Tớ chỉ mỗi tội yếu phần Speaking quá :((. Pronunciation thì cũng ko đến nỗi nào, chỉ là ko làm chủ được thời gian. Đề cho 60s mà thấy còn 30s là hoảng lên rồi, lo nói, mà ko bik mình đang nói cái gì => examiner cũng ko bik là tớ đang nói cái gì luôn, phần vì nói nhanh quá, phần vì nghe ko rõ nữa. Bị chê hoài à, mà ko bik làm sao để khắc phục, hix hix. Cậu có bik cách nào ko, share với tớ nhé!

trithuctre
08-06-2011, 10:28 AM
sevilynguyen:Cái máy của cậu không sửa được sao hay tải IDM về mà down.Cậu nghe trên máy máy hay là đĩa vậy,mình có tải audio về nhưng lại không có đáp án,nói chung là mặc dù đôi khi không hiểu gì vì từ vựng kém tuy nhiên vẫn thích nghe lắm nên cứ nghe thôi nhưng khéo tớ cũng phải học tập cậu mất.Từ vựng cậu học siêu thế,học bằng flashcard à hay còn chiêu gì nữa,mách tớ đi,tớ không thể nhớ nổi nó,một ngày 10 từ mà còn thấy khó mà từ vựng TOEFL đâu phải ít,mình kiếm trên mạng nhiều cách mà chẳng thấy ưng ý chút nào cả,cứ thế này thì chết mất.
Essay của mình nghĩ đầu tiên phải đọc nhiều để biết cách hành văn,xong tự làm và tự chấm để rút kinh nghiệm hoặc nhờ ai đó giỏi hơn mình chấm để lấy kinh nghiệm vậy.Speaking cũng như essay tớ nghĩ cần lập dàn ý trước,speaking mới đầu nên làm vậy cho quen thôi chứ cứ thế mà xơi thì biết nói gì.Đấy là ý của tớ thôi nhưng cũn phải học hỏi thêm nhiều.

sevilynguyen
08-06-2011, 01:43 PM
@trithuctre: Ohm, tớ chả học bằng flashcard, vì thấy nó tốn nhiều thời gian lắm (cắt, bấm, rồi viết), vả lại cũng ko được nhiều từ. Cho nên tớ cứ theo kiểu học truyền thống thôi, chép từ ra một cuốn tập, rồi ÔN đi ÔN lại thường xuyên, là tự nhiên nó ngấm vào đầu à. Với lại tớ cũng chẳng học một ngày mà tới 10 từ đâu. Đọc thì thấy nhiều từ lạ rồi dò từ điển thôi, chứ viết ra trong vở để mang theo mình thì chưa bao giờ quá 8 từ. Nhưng mà nhiều khi, có từ ko hề có trong vở mà vẫn thuộc, vì đã dò cái từ đó hơn 10 lần rồi ;). À mà tớ nghĩ đọc mà dịch thì không phải là cách hay, cứ để nó tự nhiên vào trong đầu mình, lúc đầu tớ cũng đâu có quen, nhưng tập được một thời gian là thấy cái đầu nó nhanh nhẹn hơn hẳn. Với lại học thấy nó vui vui, cứ như là đang chơi nên khá là relaxing. Essay khi viết xong thì cậu nhờ ai sửa dùm thế, tại vì cậu cũng self-study mà đúng ko? Tớ chả biết nhờ ai sửa dùm cả, chỉ cố gắng tự mình sửa mấy cái basic grammar thôi, còn cách hành văn hay cách xài từ chả biết sao nữa. So confused!!! Anyway, cậu có cuốn sách nào hay hay để đọc ko? Tớ chỉ thix Harry vs Twilight series thôi, mà thấy cái đó nó hok có useful trong essay lắm :P.

trithuctre
08-07-2011, 11:33 AM
Tớ thường làm các bài đọc theo kiểu dịch,mà tớ nghĩ như thế thì mới hiểu được chứ,trong bài thi TOEFL iBT thì hình như bài đọc cũng khó vì đa số là các câu hỏi suy luận thôi chứ ít có các câu có sẵn trong bài đâu nên tớ nghĩ phải hiểu.Ý cậu là đọc thế nào mà cái đầu lại nhanh nhẹn vậy ,tớ không hiểu lắm.Essay thì cũng có thể tớ tự sửa vì tớ cũng tự học thôi hoặc sắp đến năm học rồi thì nhờ các thầy cô chuyên sửa rùm cũng được mà,tớ nghĩ là các thầy cô cũng nhiệt tình mà.Nếu là essay thì phải đọc essay thôi để lấy ý tưởng còn cách hành văn thì có thể đọc báo,tạp chí,tác phẩm của nhà văn Mĩ (nhưng cái này tớ chưa kiếm được) tớ nghĩ mình cần đọc cái gì nó thiết thực chút là được mà.Nhưng tớ hay đọc các bài essay hơn.

sevilynguyen
08-07-2011, 02:10 PM
Ý cậu là 'văn mẫu' à? :)) Just kidding!!! Uhm, tớ cũng hay đọc văn mẫu lắm =)), thấy cái structure nào hay hay là gán dzô cho bài của mình à. Giờ mới nghiệm ra là ko uổng công mình học cả năm trời về phần sentence transformation của đề anh chuyên (mặc dù rớt :)) ), cái paraphase trở nên dễ dàng hơn hẳn. Mà cậu học trường nào ở ngoài HN thế?? Dịch của tớ ở đây có nghĩa là ko dịch ra theo tiếng việt í. Vì cậu nghĩ coi, sau khi dịch ra tiếng việt, cậu sẽ hiểu theo nghĩa tiếng => mất 2 bước. Thôi thì hiểu luôn theo nghĩa tiếng anh vậy => lười nó thế đấy :)). Mà cậu định chừng nào apply, năm này hử? Có định thi ASSIST ko, tớ thấy mấy cái đó có vẻ hấp dẫn quá, mà chắc là tụi chuyên toán vs chuyên anh giành hết cả rồi :((. Anyway, qua page cho tớ nick yahoo để dễ nói chuyện nhé, trong này khó nói quá!!! ;)

trithuctre
08-09-2011, 11:27 PM
Mình định apply cuối năm học này.Mình thích high school hơn nên không ASSIST đâu mà mình là dân chuyên Anh đây.Nói tóm lại thì TOEFL iBt không phải là đơn giản cần phải chịu khó thôi.