+ Reply to Thread
Page 2 of 2 FirstFirst 12
Results 31 to 37 of 37

Thread: A* STAR/ ASEAN Scholarship .. HELP!!!

VietAbroader Christineee's Avatar
    Thanks
    11

Many thanks cho sự giúp đỡ của các anh chị previously.

Lần này em có thắc mắc về những gì cần phải học cho môn Toán của kì thi ASEAN, rất mong được các ac đã từng thi học bổng ASEAN/ASTAR giải đáp:

Hiện tại em đang học theo New Syllabus Mathematics 2 và 3, nhưng không biết phải học trọng tâm những phần gì, chapter nào? eg: Trigonometry, Volume and Surface Area, etc. Các anh chị càng specific càng tốt ạ.

Em cảm ơn rất nhiều

Anh Ngoc
    Thanks
    3

Hi bạn mình đang theo học Syllabus ấy ở bên Sing. Nếu bạn thi Astar thì phải học hết mấy phần đó, nhưng ko cần phải nâng cao lắm đâu. Lúc thi toán cần nhanh + cẩn thận là đc do bạn ko đc dùng máy tính. Đề toán dài nên hầu như dùng hết các dạng đó e.g. trigo, volume and s.a, number patterns, statistics, geometry,algebra,... [mà mấy cái đấy có bao nhiêu đâu? ] Nếu bạn thi ASEAN thì bạn phải ôn cẩn thận + nâng cao hơn đấy. Đề ASEAN hình như bao gồm cuốn Syllabus Mathematics 4 nữa cơ.
    Last edited by ntanhngoc271; 04-30-2012 at 09:03 PM.

VietAbroader Christineee's Avatar
    Thanks
    11

Quote Originally Posted by ntanhngoc271 View Post
    Hi bạn mình đang theo học Syllabus ấy ở bên Sing. Nếu bạn thi Astar thì phải học hết mấy phần đó, nhưng ko cần phải nâng cao lắm đâu. Lúc thi toán cần nhanh + cẩn thận là đc do bạn ko đc dùng máy tính. Đề toán dài nên hầu như dùng hết các dạng đó e.g. trigo, volume and s.a, number patterns, statistics, geometry,algebra,... [mà mấy cái đấy có bao nhiêu đâu? ] Nếu bạn thi ASEAN thì bạn phải ôn cẩn thận + nâng cao hơn đấy. Đề ASEAN hình như bao gồm cuốn Syllabus Mathematics 4 nữa cơ.

Em cảm ơn chị, em có một vài câu hỏi nữa ạ,

1, Theo chị thì nên ôn phần nào chính ạ? ( đề thi cho nhiều + ăn nhiều điểm ).
    2,Em sắp tới thi Asean ạ, vậy em nên ôn nâng cao ở đâu, sách nào ạ?
    3, Chị có suggestion nào cho các môn Tiếng Anh ko ạ? ( dạng đề + học cái j )

Em cảm ơn

VietAbroader
    Thanks
    1

Quan trọng là đừng có căng thẳng quá thôi em
    Những lĩnh vực được hỏi thì bao gồm tất cả mọi thứ từ lớp 6 đến lớp 9 em nhé (cho môn Toán) còn tiếng Anh thì phần viết luận và viết thư cứ theo đúng form của O lvl là ổn, phần ngữ pháp thì em mua sách 30/4 về mà làm. hình như tất cả các dạng đề trong đấy đều có trong đề thi thì phải. Phỏng vấn thì đừng sợ mấy người này nói tiếng Singlish khó nghe. trên thực tế lúc anh với bọn bạn anh thi thì chẳng có đứa nào không trả lời được vì không nghe được cả
    vì em sắp thi asean nên anh cũng nói luôn là nếu thật muốn đi thì hẵng thi nhé. năm ngoái anh thi đỗ rồi xong rồi reject cũng form này form nọ mất thời gian lắm. asean thì có hai vòng là vòng thi viết và vòng phỏng vấn. sẽ có rất rất nhiều đứa được vào vòng phỏng vấn đấy (năm ngoái anh đếm ra được hơn 40/gần 100 được vào). còn vòng phỏng vấn thì loại rất rất nhiều (13/40). Nếu mà em có được giọng nói hơi chuẩn một tí và cảm thấy tự tin thì cứ viết script ra mà học thuộc. sẽ không ai phát hiện ra đâu. còn nếu em nói không được tốt lắm thì đành tự thân vận động vậy (nếu có thuộc script thì chỉ một hai câu hỏi thêm thôi là 3 cái bà phỏng vấn phát hiện ra ngay)
    p.s. em có thể vào wordpress inspriringyouths mà xem ba bài viết về du học ở Sing. khá là hay và cũng rất "inspiring"
    d

VietAbroader
    Thanks
    0

hmm, a heated discussion i see.
    Christineee, by now i assumed you have known most of what you need to know about A*STAR or ASEAN right? and you are aware that Raffles no longer recruits students on ASEAN scholarship?

i graduated from the Raffles family recently. I was on A*STAR scholarship. if you have any questions about my school or the scholarship, email me at duonghoangviet@gmail.com

and with regards to the previous posts, Singapore is not a really cruel place with cut-throat competition as subjectively put by the ACSI alumni. different people have different take-away from this long journey. i dont want to go too much into the details though.

good luck with your exam!
    Last edited by VietDuong; 05-17-2012 at 04:14 AM.

VietAbroader
    Thanks
    0

Hi everyone
    I have just become a new member and I'm also participating in the ASEAN scholarship. It looks like many people here are experienced with this scholarship. I finished with the first round and I'm waiting for a call back.

But i really want to prepare yself for the interview round. Anybody that had successfully gone through it please share your experience. What exactly do the interviewers look for? What kind f questions am i expected to be able to answer? Some hints about frequently asked questions and some tips in answering them maybe?

Please reply. Thanks all

VietAbroader
    Thanks
    0

mấy anh chị ơi, thi toán là ôn những cái gì dạ

+ Reply to Thread
Page 2 of 2 FirstFirst 12