+ Reply to Thread
Results 1 to 14 of 14

Thread: Vấn đề học bạ khi đi phỏng vấn VISA. Giải đáp giúp em với.

VietAbroader
    Thanks
    15

Default Vấn đề học bạ khi đi phỏng vấn VISA. Giải đáp giúp em với.

Các ac cho e hỏi:

Khi đi pv xin VISA thì học bạ mình đem vào pv có cần phải là học bạ gốc không? Hay là bảng điểm dịch ra có công chứng hoặc xác nhận của Hiệu trưởng cũng được? (Vì e định đăng kí pv tháng 6, lúc này, khó rút được học bạ)

HƠn nữa, liệu em có thể làm 1 bảng điểm với điểm tổng kết của năm lớp 10,11 và học kì lớp 12 được không ạ?

E cám ơn

VietAbroader Hoàn Mỹ's Avatar
    Thanks
    41

định hỏi câu này luôn

VietAbroader
    Thanks
    0

chào em,
    nếu em đi phỏng vấn thì bắt buộc mọi thứ phải là bản gốc mà em, mà tháng 6 em phỏng vấn thì lúc đó chị nghĩ là đã hoàn thành xong hết rồi, em có thể rút học bạ ra để cầm theo rồi đó
    thân!

VietAbroader
    Thanks
    0

tất cả các giấy tờ khi đem đến phỏng vấn đều phải là bản gốc em à, bảng điểm nên dịch ra rồi đem đi công chứng mà hình như nếu công chứng ở sở tư pháp họ dịch ra cho mình luôn đó em, em hỏi thử xem sao chị cũng không sure lắm

VietAbroader
    Thanks
    0

Sao lại khó rút học bạ nhỉ, chị nghĩ tháng 6 là thời kỳ nghỉ hè ở Việt Nam, nếu em quan hệ tốt, em vẫn có thể mượn thầy cô được 1 ngày rồi lại trả. Nếu Visa em ok, em take luôn. Không chấp nhận các hình thức khác, dịch công chứng ok, nhưng cần phải có bản gốc. Nếu không lấy được học bạ ra, em có thể xin bảng điểm của 3 năm học, đóng dấu đỏ của trường... ok. Nhưu vậy có khác gì học bạ đâu. Quan hệ tốt với thầy cô, cho mượn được, hơn nữa là thời gian nghỉ hè.

Nếu thực sự muốn được visa, tốt hơn hết nên mượn học bạ, xin bảng điểm ok, nhưng CO sẽ có thể nghi ngờ rằng mình không đi học thật, vì nếu đi học thật, tại sao lại không có (rút) học bạ gốc.

Mà em học zi zay? học chương trình gì???

Love me love my dog!
    Vietnam and the USA are always in my life
    O CHIN 7 NAM KHONG CHIN 6 BA 7 CHIN

6. The Following User Says Thank You to Julia106 For This Useful Post:

betabate (04-20-2012)

VietAbroader
    Thanks
    7

ko cần bản dịch đâu bạn, cứ bản gốc mà mang, họ đọc tiếng việt được hết đấy
    Người Mỹ họ tin những gì là gốc thôi.

8. The Following User Says Thank You to whiteberry1111 For This Useful Post:

betabate (04-20-2012)

VietAbroader
    Thanks
    15

À vâng, cám ơn mọi người.
    Vậy e đem học bạ gốc đi luôn. Thực ra vì e ngại cái bảng điểm học kì 2 lớp 12 của e hắn hơi thấp 1 chút vì năm 12 mấy môn Toán Lý Hóa Sinh không nhân hệ số nên bị kéo phẩy xuống. Nếu em làm bảng điểm thì có thể dừng ngang học kì 1 lớp 12 thôi.
    Mà e đưa cho CO xem điểm ngang học kì 1 lớp 12 thôi được không mọi người?

@Julia106: E học B.A ở 1 trường LACs, học Business ạ

VietAbroader
    Thanks
    16

Cậu định đi trong năm nay và cũng học lớp 12 à?
    Cậu đăng ký từ bây giờ mà tận t6 pv à . Vậy bây giờ mình muốn pv tầm tháng 6 cũng phải từ bây giờ à?
    Cậu có đi qua TT nào ko

VietAbroader
    Thanks
    7

Quote Originally Posted by tinata View Post
    Cậu đăng ký từ bây giờ mà tận t6 pv à . Vậy bây giờ mình muốn pv tầm tháng 6 cũng phải từ bây giờ à?
    Cậu có đi qua TT nào ko
    bình tĩnh em, pv tháng 7 tháng 8 cũng vẫn ổn mà, chỉ có cái là phải canh cái lịch phỏng vấn, nhắm ngày nào thì đặt trước cho sớm, vì tầm thấy nhiều người pv lắm nên khó mà đăng kí khi đã sát giờ.
    Thi ĐH xong đăng kí cũng chưa muộn đâu em ^^

Thanks
    41

Quote Originally Posted by tinata View Post
    Cậu có đi qua TT nào ko
    Sau khi complete form DS-160, bạn có thể chọn ngày pv đc mà. Vấn đề là đkí sớm ko hết chỗ thôi.

Thanks
    41

Quote Originally Posted by betabate View Post
    À vâng, cám ơn mọi người.

Vậy e đem học bạ gốc đi luôn. Thực ra vì e ngại cái bảng điểm học kì 2 lớp 12 của e hắn hơi thấp 1 chút vì năm 12 mấy môn Toán Lý Hóa Sinh không nhân hệ số nên bị kéo phẩy xuống. Nếu em làm bảng điểm thì có thể dừng ngang học kì 1 lớp 12 thôi.
    Mà e đưa cho CO xem điểm ngang học kì 1 lớp 12 thôi được không mọi người?

@Julia106: E học B.A ở 1 trường LACs, học Business ạ
    Tớ hỏi bên LSQ người ta bảo có điểm đến đâu thì mang đến đấy. Có nghĩa là bây h cậu có bảng điểm HKI 1 thôi thì cứ mang HKì 1 thôi, ko sao

VietAbroader
    Thanks
    1

Chị ơi cho em hỏi với. Làm sao để liên lạc mà hỏi bên LSQ ạ? Em đang học lớp 11, đầu tháng 9 này em đi Mỹ. Em nghe người quen nói khi xin visa thì phải có học bạ hoàn chỉnh của lớp 11, có đủ điểm cả năm và chữ kí, lời phê của thầy cô luôn. Nhưng trường em đến đầu tháng 7 mới vào điểm, mà em sợ tới lúc đó mới có học bạ thì trễ việc xin Visa mất. Bạ mẹ em đang không biết làm cách nào để xin trường đặc cách vào điểm sớm cho em đây. Nếu đúng như chị nói, đem học bạ có điểm của học kì I là cũng có thể xin visa được thì tốt quá. Còn nếu không được thì chị cho em hỏi tới tháng 7 em mới làm visa thì có trễ không? Em định làm sớm để có gì trục trặc thì còn xoay sở được.

Thanks
    41

Chị hỏi EducationUSA, link được trang web của lãnh sự quán đưa lên, nên chắc chắn là tư vấn có thể tin cậy được. Đây là link nhé : http://vietnamese.hochiminh.usconsul...usa-hours.html

Lần trước chị hỏi, thì nếu thời gian em đi pvấn, điểm vẫn chưa có đủ thì em chỉ cần mang cái gần nhất available thôi. Còn nếu em muốn đầy đủ hơn, em có thể nhờ trường in ra một bảng điểm ( chứ ko phải 1 học bạ ) có đầy đủ điểm của em ở học kì đó. Thường các cô văn phòng trường rất rảnh việc này. Em thử hỏi thử đi.

Còn thật ra làm visa vào tháng 7 chị nghĩ là không trễ đâu. Nhưng mà nếu em ( xui xẻo ) mà bị rớt thì phải có thời gian để bổ sung và quay lại pv. Nên chị nghĩ em nên gọi đến EducationUSA, rồi 1 mặt nhờ xin bảng điểm, hoặc xin nhà trường làm trước để đi phỏng vấn sớm. Có gì còn có thời gian để bổ sung và phỏng vấn lại

16. The Following User Says Thank You to Hoàn Mỹ For This Useful Post:

ilovelily (05-17-2012)

VietAbroader
    Thanks
    1

Ah vậy thì mừng quá. Em cám ơn chị nhiều. Hình như sắp tới chị cũng đi đúng không? Em chúc mừng chị xin được visa nhé ( em có đọc mấy thread khác nữa ^^). Mà em thấy điều kiện chị tốt như vậy, đi vào là họ gật đầu cái rụp. Chứ như ba mẹ lẫn em đều chưa đi du lịch nước ngoài lần nào, mà bây giờ có kịp nữa đâu. Nên em phải chuẩn bị tinh thần bị rớt vài lần. Mà nghe mọi người kể chuyện bị từ chối là em thấy run ghê gớm ><.

+ Reply to Thread