+ Reply to Thread
Results 1 to 5 of 5

Thread: Hơn 6 tuần rồi mình chưa nhận được I-20 :(

VietAbroader
    Thanks
    27

Question Hơn 6 tuần rồi mình chưa nhận được I-20 :(

Chào các bạn!
    Mình xin nói về tình hình hiện tại của mình, mong các bạn giúp đỡ những thắc mắc của mình nhé! Xin cảm ơn rất nhiều.

Tình hình là mình nhờ một công ty du học làm hồ sơ du học Mỹ cho mình từ A đến Z. Mình bắt đầu ký hợp đồng và nộp toàn bộ giấy tờ họ yêu cầu vào đầu tháng ba. Sau đó cty kêu mình về nhà đợi khi nào giấy nhập học về thì sẽ báo ( cty chắc chắn là hồ sơ mình nhận đc giấy nhập học ) nên phần nào cũng yên tâm! Thế nhưng bây giờ đã là cuối tháng tư rồi mà mình vẫn chưa thấy về mặc dù mình có gọi lên cty hỏi nhưng họ nói vẫn chưa có.
    Hôm qua mình liều vào website của trường bên Mỹ và tìm email của ESL Department, sau khi gửi email và đưa luôn cả Passport number, ID Card number và hỏi tại sao vẫn chưa có giấy nhập học, thì họ đã reply thế này : " We have your application for the Fall 1 session( August 20th). Everything is fine with your application, but we have not started to send out our Fall 1 applications yet. Ones we start processing our Fall 1 applications, we will send out your I-20 package. " , sau đó em đã không dám gửi để hỏi tiếp mặc dù mình rất muốn biết ngày cụ thể họ sẽ gửi nhưng lại sợ
    Tại thường bạn của mình chỉ sau hai-ba tuần là có rồi, nhưng đằng này lại khác. Không biết mình có nhận đc không nữa

Tiện thể cho mình hỏi luôn là nếu như nhận đc giấy nhập học thì tỉ lệ đậu visa hiện nay có cao không vậy ạ
    Sau khi mình lướt qua một vài topic của các bạn trên forum này thì thấy tỉ lệ đậu không đc cao lắm. Thật sự mấy ngày này mình đang rất lo lắng đấy.
    Lo lắng là vì mình thấy một số bạn rớt vì điểm học bạ không cao, nhiều bạn lớp 12 điểm tb 6.6 vẫn bị chê kém, theo mình nghĩ trên mức 6.5 đã là khá rồi mà, với lại vướng thêm vấn đề gia đình có đi du lịch hay không nữa
    Mình thì điểm học bạ lớp 12 : tb hkII là 7.1, nhưng cả năm thì chỉ có 6.9
    Gia đình mình và cả bản thân mình chưa ai đi du lịch cả
    Chỉ cần nghĩ đến hai điểm trên là mình đã mất niềm tin vào cuộc phỏng vấn rồi!

Vậy các bạn nghĩ trường hợp mình đậu visa có cao không vậy?
    Mong các bạn sẽ trả lời giúp các thắc mắc của mình để có thể ngủ ngon!

Cảm ơn các bạn đã đọc và quan tâm topic của mình .

VietAbroader
    Thanks
    0

chào em,
    nếu em gửi email đến trường và nhận được thư báo như vậy thì đã rõ là trường chưa thể cấp I-20 cho em vì chưa tới kì xét hồ sơ cho mùa nhập học mới, cho nên em phải đợi thôi. nếu em học tiếng anh tại trường đó thì có thể là sẽ có I-20 nhanh hơn cho em, vì tiếng anh thì mở các lớp thường xuyên
    về phỏng vấn thì chị nghĩ yếu tố may mắn khá nhiều, không phải em có hồ sơ đẹp là có khả năng visa cao, bởi ăn thua chính là khi em trả lời với người phỏng vấn kia, còn những giấy tờ trong hồ sơ cũng quan trọng nhưng là bước đệm cho em thôi, nếu hồ sơ tốt mà em trả lời phỏng vấn không được thì cũng sẽ không thể được cấp visa được em nhé
    thân!
    chauamy3

VietAbroader
    Thanks
    27

Quote Originally Posted by sophiebt View Post
    chào em,
    nếu em gửi email đến trường và nhận được thư báo như vậy thì đã rõ là trường chưa thể cấp I-20 cho em vì chưa tới kì xét hồ sơ cho mùa nhập học mới, cho nên em phải đợi thôi. nếu em học tiếng anh tại trường đó thì có thể là sẽ có I-20 nhanh hơn cho em, vì tiếng anh thì mở các lớp thường xuyên
    về phỏng vấn thì chị nghĩ yếu tố may mắn khá nhiều, không phải em có hồ sơ đẹp là có khả năng visa cao, bởi ăn thua chính là khi em trả lời với người phỏng vấn kia, còn những giấy tờ trong hồ sơ cũng quan trọng nhưng là bước đệm cho em thôi, nếu hồ sơ tốt mà em trả lời phỏng vấn không được thì cũng sẽ không thể được cấp visa được em nhé
    thân!
    chauamy3
    nhưg mà theo chị ngĩ là điểm học bạ của em như vậy thì có khả năng đậu không chị ? Nếu như pv rớt vì lý do học bạ kém thì thôi chắc em bỏ cuộc luôn ko pv lần 2 nữa đâu

VietAbroader louisa's Avatar
    Thanks
    0

Bạn đã nhận được I-20 chưa zậy??? Theo kinh nghiệm của mình, mình tự vào website của trường điền đơn nhập học, rồi gởi mấy giấy tờ họ cần qua đường bưu điện thì khoảng 2 tuần là có I-20 rồi. Mình thấy bạn thắc mắc gì cứ mail qua hỏi trường chứ đừng thắc mắc xong rồi để đấy hoặc ngồi chờ dịch vụ làm hết là không được đâu.
    Everything life is temporary. So if things are going good, enjoy it because it won't last forever. And if things are going bad, don't worry. It cannot last forever either.

VietAbroader
    Thanks
    0

Nếu bạn đã qua tư vấn thì phải được thư mời sớm chứ nhỉ? không khéo bạn gặp phải contilua thì nguy.
    tài chính nhà bạn thế nào, kế hoạch của bạn ra sao, với điểm 6.5 mà đi học Mỹ, CO không KT học bạ... may mắn thì qua,
    Nói thât, không biết CO có soi học bạ của bạn không, nếu soi thì ... thì khó qua lắm. trừ có khoản khác bù lại.
    Trường hợp của bạn: 50-50.
    Thư mời không quan trọng lắm, có thư mời học bổng.... nhiều bạn không may còn bị out huống chi... vậy nên bạn cứ can đảm nên, chuẩn bị tinh thần tốt nhất cho ngày PV.

HANOITC - VIETNAM

+ Reply to Thread