+ Reply to Thread
Results 1 to 7 of 7

Thread: Giúp mình apply vào trường ĐH về nghệ thuật với

VietAbroader
    Thanks
    0

Talking Giúp mình apply vào trường ĐH về nghệ thuật với

CTRL + Q to Enable/Disable GoPhoto.it

Chào cả nhà!
    Mình đã đọc tương đối đầy đủ các topic r nhưng vẫn băn khoăn về trường hợp của mình nên xin mở 1 thread mới. Mong được người đi trước chỉ giáo giúp đỡ.

Mình sẽ apply vào ngành Industrial Design hệ Đại học bên US cho kì Fall 2013. Ngành này ở VN còn chưa phát triển nữa. Vì là ngành nghệ thuật nên khá khác so với các thảo luận chung trong Forum. Mình cần phải có 1 Portfolio, như là 1 album các sản phẩm thiết kế mĩ thuật của mình (theo yêu cầu của trường). Portfolio này theo mình tìm hiểu có thể coi là quan trọng nhất trong việc đánh giá đầu vào đối với 1 trường nghệ thuật. Về các trường mình cũng đã có thời gian nghiên cứu và chọn ra được 1 list.

Do điều kiện kinh tế có hạn nên mình buộc phải có được học bổngđể tự chi trả cho ước mơ được học và làm việc đúng ngành

Tuy nhiên, năm nay mình đang là sinh viên năm 3 của ĐH Mỹ thuật công nghiệp r. Cũng nung nấu ý muốn du học từ lâu nhưng do thông tin về ngành học này ở VN còn ít quá, hồi cấp 3 chỉ nghĩ đỗ vào ĐH, đợi năm 2 phân ngành là được học. Khổ nỗi, ở VN, design nó rất kiểu "thủ công mỹ nghệ". Mình ko hài lòng tí nào và rất thất vọng về chất lượng dạy trong trường nữa Bây h thì đã có hướng khác, thế nên năm vừa r, m quyết định phải chiến >

Mình rất mong được giải đáp 1 số thắc mắc sau:

1. Về việc 3 năm sau khi học cấp 3, mình dự định cứ nói là đã học ĐH (ko phải take gap years). Bảng điểm cấp 3 của mình ko tồi lắm ( Trung bình các năm cũng đều trên 8.0) tuy nhiên thành tích học tập cũng như hoạt động ngoại khóa đều mạnh vào 3 năm ĐH. Vậy, có thể gửi cả bảng điểm 3 năm ĐH không nhỉ? (Dù sao nó cũng phản ảnh bản thân về ngành học mình đăng kí chứ như bảng điểm cấp 3 thì bắt buộc có cơ mà... kiểu chả liên quan) Điểm TB ĐH của mình khá cao so với trong trường nhưng mỗi trường lại có 1 sàn điểm khác nhau. Thế thì có cách nào để đỡ thiệt thòi không?

2. Về việc thư giới thiệu thì mình hoàn toàn có thể nhờ thầy trong trường ĐH mình đang học nhỉ?

3. Các trường hầu như đều cho apply online. Tuy nhiên mình muốn tham khảo mọi người về giá cả và thời gian gửi bưu phẩm sang đó xem sao (riêng portfolio đóng quyển tầm 10 trang giấy in nên cũng dày)

Rất mong sớm nhận được phản hồi Cảm ơn mọi người!

Mitsusota

VietAbroader
    Thanks
    0

chị ơi, em cũng đang ôn thi vào trường chị đấy (mtcn) em đang học lớp 12 thôi, cũng có ý định đi du học nữa. Với việc chạy loạn vì cái portfolio ko có ai hướng dẫn+ phải học tiếng anh+ giữ điểm GPA+ thi MTCN= em đang chết.a.a.a.a....
    chị nếu nộp hồ sơ xong xuôi rồi, có thể hướng dẫn em làm cái portfolio đc ko ạ? nếu chị chưa xong thì 1 thời gian nữa cũng đc chị ạ, giúp em nhé, cảm ơn chị!!! skype+yahoo của em đều là rinkaki95.

VietAbroader
    Thanks
    7

1. Neu nhu ban muon transfer sang DH ben nay` thi se khai la dang hoc DH o VN, nhg ma` cai nay` hoi kho' vi` giao trinh o? VN no' rat khac' so voi o? day. Con neu nhu ban muon apply lam` freshman thi` ko dc ghi la` dang hoc DH o VN, vi neu dang hoc roi thi no se bat phai transfer. Nhung ma` ban dang hoc den tan nam 3 roi thi ca tranfer lan~ apply lam` freshman deu` kha' kho'.
    2. Thu gioi thieu thi` tuy` vao` ban muon transfer hay apply freshman ma` xin thu gioi thieu cua giao vien DH hay C3 thoi.
    3. Ban co the scan het moi giay to` roi email sang cho truong. Con ve gia gui buu dien thi` theo minh` biet la` gui chuyen phat nhanh 200g trong 5 ngay` den thi` la` 500k gi do. Cai nay` minh ko chac.

VietAbroader
    Thanks
    0

NhHoang, anh cũng theo học ngành này ạ?

VietAbroader
    Thanks
    7

ko. Anh dang undecided. Nhung ma` may' cai' kia anh biet' thi` anh tra loi ho thoi.

VietAbroader
    Thanks
    0

anh học nước nào đấy ạ?
    nếu anh ko phiền, cho em làm quen và hỏi mấy điều em thắc mắc vs....;((( yh: rinkaki95

VietAbroader
    Thanks
    0

1. Neu nhu ban muon transfer sang DH ben nay` thi se khai la dang hoc DH o VN, nhg ma` cai nay` hoi kho' vi` giao trinh o? VN no' rat khac' so voi o? day. Con neu nhu ban muon apply lam` freshman thi` ko dc ghi la` dang hoc DH o VN, vi neu dang hoc roi thi no se bat phai transfer. Nhung ma` ban dang hoc den tan nam 3 roi thi ca tranfer lan~ apply lam` freshman deu` kha' kho'.
    2. Thu gioi thieu thi` tuy` vao` ban muon transfer hay apply freshman ma` xin thu gioi thieu cua giao vien DH hay C3 thoi.
    3. Ban co the scan het moi giay to` roi email sang cho truong. Con ve gia gui buu dien thi` theo minh` biet la` gui chuyen phat nhanh 200g trong 5 ngay` den thi` la` 500k gi do. Cai nay` minh ko chac.

Cảm ơn bạn rất nhiều!!! Mình cũng định nếu như bên đại sứ quán ko trục trặc sẽ khai là take gap
    @rinkaki95: Ok! add nick nc nhé! Rất vui đc quen em

+ Reply to Thread