+ Reply to Thread
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 30 of 55

Thread: Em muốn du học Anh, cần chuẩn bị gì từ khi học phổ thông ạ?

VietAbroader minhhang0305's Avatar
    Thanks
    1

Default Em muốn du học Anh, cần chuẩn bị gì từ khi học phổ thông ạ?

Hiện tại em chuẩn bị lên lớp 11, em muốn đi du học Đại học ở Anh. Em nên chuẩn bị những gì (IELTS, tài chính bao nhiêu, có cần học dự bị hay A-level không..) để đáp ứng yêu cầu tuyển sinh Đại học bên Anh ạ?
    Em cảm ơn các anh chị trước ạ!
    Follow me

2. The Following User Says Thank You to minhhang0305 For This Useful Post:

goose (07-31-2012)

VietAbroader snoopyken's Avatar
    Thanks
    0

Hi bạn,
    Đi du học cần phải tìm hiểu rất nhiều thông tin và điều kiện cần để apply hồ sơ. Về mặt tài chính, bạn nhất thiết phải có đủ tiền học và tiền ăn trong ít nhất một năm (tại Anh học phí thường rơi vào khoảng 7000 – 15000 bảng mỗi năm). Một số nước cũng cho phép sinh viên làm thêm, tuy nhiên ở Anh việc làm thêm lương không chỉ thấp mà còn giới hạn về thời gian, nếu bạn làm quá 20 giờ một tuần, bạn chắc chắn phải đóng thuế cho chính phủ. Về IELTS, điều kiện IELTS cho bậc đại học thấp nhất là 6.0. Vì học sinh Việt Nam chỉ học 12 năm bậc phổ thông trước khi vào đại học, nên phần lớn các trường đại học ở Anh đều yêu cầu học sinh Việt Nam phải học chương trình A – level hoặc dự bị đại học từ 1 đến 2 năm.

4. The Following User Says Thank You to snoopyken For This Useful Post:

nguyenhaanh3009 (08-10-2012)

VietAbroader rockkiller007's Avatar
    Thanks
    0

Bạn nên rèn luyện các kỹ năng để thích nghi với môitrường học tập ở nước ngoài, vì môi trường quốc tế đòi hỏi bạn phải biết rấtnhiều kỹ năng như việc take note các bài giảng hiệu quả, kỹ năng viết họcthuật, kỹ năng thuyết trình…

Thanks
    1

Giờ em mới chuẩn bị học lớp 11. Tiếng Anh thì tàm tạm thôi. Nên đang lo còn có hơn 1 năm không kịp học đủ điểm IELTS. Hic...
    Follow me

VietAbroader mrtuananh's Avatar
    Thanks
    0

Em cũng phải xác định mục tiêu học tập, mục tiêu nghề nghiệp và nguyện vọng tương lai của em khi đi du học Anh là gì? Em muốn đạt được bằng cấp nào sau thời gian học ở Anh (cao đẳng hay đại học) và muốn học ngành gì?
    Sang Anh, em muốn học tại vùng hoặc thành phố nào?
    Nguồn tài trợ cho việc du học của em?
    Sau đó em vào web của trường muốn học, tải các mẫu đơn đăng ký học và sẽ biết họ muốn mình đáp ứng những điều kiện cơ bản nào.
    Thế nhé!

VietAbroader leenguyen1992's Avatar
    Thanks
    0

Theo anh, em nên và rất cần chuẩn bị tinh thần hòa nhập và kỹ năng sống nữa.
    Cố lên!

Thanks
    1

Vâng. Nhưng em không biết phải bắt đầu từ đâu trước nữa. Hiện tại em chỉ biết chuẩn bị tiếng Anh và lên lớp học tốt, nhưng giờ chắc còn phải học cả A-level hoặc dự bị đại học nữa, anh chị có thông tin gì về các khóa học này không ạ?
    Follow me

Super Moderator

Thanks
    11

Mình thấy A Level không cần phải học trước gì đâu vì độ sâu không so sánh được với học tại Việt Nam. Hơn nữa sang bên kia bạn cũng học lại nên học trước cũng là một sự lãng phí thời gian, có thể dành để rèn luyện nhiều kĩ năng, kiến thức khác thiết thực hơn. VD: để chuẩn bị cho môn kinh tế thì nên đọc báo nhiều (đặc biệt cần cho unit 2 econ), học văn thì nên đọc nhiều truyện, thơ đa dạng.

11. The Following User Says Thank You to vxth For This Useful Post:

minhhang0305 (07-21-2012)

VietAbroader
    Thanks
    0

Em lên lớp 11, nếu có điều kiện,nên đi học A-Level ở Anh, sẽ có lợi cho em về sau này. Nếu điểm GPA của em cao, và IELTS, em sẽ có cơ hội apply học bổng.

Love me love my dog!
    Vietnam and the USA are always in my life
    O CHIN 7 NAM KHONG CHIN 6 BA 7 CHIN

Thanks
    1

Vâng. Em cũng muốn học hết ở VN rồi sang đó học Đại học thôi ạ.
    Quote Originally Posted by vxth View Post
    Mình thấy A Level không cần phải học trước gì đâu vì độ sâu không so sánh được với học tại Việt Nam. Hơn nữa sang bên kia bạn cũng học lại nên học trước cũng là một sự lãng phí thời gian, có thể dành để rèn luyện nhiều kĩ năng, kiến thức khác thiết thực hơn. VD: để chuẩn bị cho môn kinh tế thì nên đọc báo nhiều (đặc biệt cần cho unit 2 econ), học văn thì nên đọc nhiều truyện, thơ đa dạng.
    Follow me

Thanks
    0

Anh nghĩ là nếu học A-level bên Anh em sẽ có nhiều cơ hội lựa chọn trường hơn. Tuy nhiên, em phải chuẩn bị kỹ tiếng Anh, vì có nghe hiểu tốt thì mới tiếp thu tốt bài giảng và đạt điểm số cao. Nhất là em sẽ phải đối diện với một giai đoạn khó khăn ban đầu do khó hòa nhập. Tiếng Anh là chìa khóa cho tất cả đấy em gái.

VietAbroader minhphuong89's Avatar
    Thanks
    1

Mình cũng nghĩ giông bạn Leenguyen. Nêú học A level, F.P thì kỳ thi là như nhau ở mọi nơi, nên nêú học ở VN thì sẽ tiết kiệm được nhiều chi phí về ăn ở, sinh hoạt... Bạn cần chú ý rèn luyện tiếng Anh thật nhiều trước đã.

Thanks
    1

Vậy giả sử em chọn học Foundation ở VN, em có thể học tại đâu để có đủ điều kiện apply vào Đại học ạ? Nếu tiết kiệm tiền, thì có tiết kiệm được nhiều không, nếu so với sang Anh học ạ? Em rất lo là chi phí có thể ảnh hưởng đến hiệu quả học tập?

Quote Originally Posted by minhphuong89 View Post
    Mình cũng nghĩ giông bạn Leenguyen. Nêú học A level, F.P thì kỳ thi là như nhau ở mọi nơi, nên nêú học ở VN thì sẽ tiết kiệm được nhiều chi phí về ăn ở, sinh hoạt... Bạn cần chú ý rèn luyện tiếng Anh thật nhiều trước đã.
    Follow me

Thanks
    0

Thực ra học ở đâu cũng có lợi thế của nó. Như bạn H nói thì học A - level bên Anh tốt, đương nhiên như vậy sẽ tốt hơn, nhưng tốn kém hơn. Ở góc độ của mình thì thấy, cái quan trọng là đáp ứng đủ điều kiện để nhập học. Học dự bị chỉ là 1 phần để xét duyệt. Nếu các điều kiện khác em tự thấy là ổn rồi, thì khi học dự bị em hoàn toàn có thể chọn học ở VN. Không chỉ vì tiết kiệm chi phí mà em có điều kiện tập trung vào việc học hơn, không phải lo lắng các vấn đề bên ngoài như ăn ở, đi lại v.v... Anh nghĩ đấy cũng là một ưu điểm nên cân nhắc.

Thanks
    1

Việc học tại VN cái lợi lớn nhất là chi phí. Hơn nữa, về mặt gia đình thì các gia đình không muốn xa con cái trong khoảng thời gian quá dài, nên muốn con cái chỉ du học trong thời gian đại học. Dĩ nhiên học toàn thời gian ở nước ngoài thì cũng có lợi. Ví dụ như ngoại ngữ, mình ở môi trường hoàn toàn không được dùng tiếng mẹ đẻ mà phải dùng tiếng Anh, dĩ nhiên mình không có cách gì khác là giỏi tiếng Anh hơn. Rồi có thể đi du lịch, tìm hiểu đất nước, con người, văn hóa của họ trước.

Thanks
    0

Tôi thấy quan trọng là người đi du học có xứng đáng với giá trị của tấm bằng không, tức là học xong đó bạn có làm được việc hay không? Hãy nhìn lại mình đã.

Thanks
    0

Một số bạn sang đó rồi mới bắt đầu nhận ra là học lực của mình hơi thấp. Nhưng khi sang đó rồi mới nhận ra thì hơi muộn rồi, và việc học cuối cùng không đạt hiệu quả. Nên nếu còn thời gian, các bạn nên củng cố kiến thức cho vững trước khi du học. Thuê gia sư giỏi hoặc thầy cô giáo phụ đạo cho mình, không tốn bao nhiêu đâu.

21. The Following 2 Users Say Thank You to mrtuananh For This Useful Post:

nguyenhaanh3009 (08-10-2012), thaovodn96 (08-29-2012)

VietAbroader kidrock0508's Avatar
    Thanks
    0

Mình tưởng học dự bị là đủ rồi chứ? Bởi vì mình sẽ học những kiến thức nền tảng theo kiểu học Anh, không giống như kiểu học ở mình nữa. Vậy thì Dự bị Đại học thực chất là học những gì, và có đủ cho bậc Đại học ở Anh, trong khi mình trước đây không học những thứ mà học sinh ở Anh vẫn học?

VietAbroader hoangngocminh92's Avatar
    Thanks
    0

Hi, mình tìm hiểu thấy dự bị đại học sẽ học những kiến thức cần thiết và cơ bản cho từng chuyên ngành mà mình theo học như:
    - Nhóm ngành Thương mại và Quản trị cơ bản có các môn: Tiếng Anh học thuật, Kỹ năng học tập, Dự án, Toán học, Tin học, nghiên cứu kinh doanh, Luật thương mại, Kế toán tài chính, Quản trị, Kinh tế v.v...

- Nhóm ngành Luật và Khoa học Xã hội: Tiếng Anh - kỹ năng tiếng Anh, Kỹ năng học tập, Toán cơ bản, Kinh tế, Chính trị, Dự án, Truyền thông, Âm nhạc, phim, v.v...

Những nhóm ngành kỹ thuật thì học khác nữa, tuy có vài môn cơ bản giống nhau. Đây là những môn không hoặc hiếm khi dạy ở VN và được dạy hoàn toàn bằng tiếng Anh. Tất nhiên học những phần nền tảng cơ bản thôi. Thời gian này bạn sẽ làm quen với các môn cơ bản trong nhóm chuyên ngành mình chọn học. Bạn nên xem cụ thể hơn chuyên ngành của mình để biết mình sẽ học những gì. Cố gắng lên, giai đoạn đầu sẽ hơi bỡ ngỡ và khó khăn, nhưng rồi sẽ quen thôi.

VietAbroader snoopyken's Avatar
    Thanks
    0

Thực tế là yêu cầu đầu vào của khóa Dự bị Đại học không quá cao, tuy nhiên nền tảng kiến thức của mình vững thì học sẽ tốt hơn nhiều. Tuy cách học khác nhau nhưng nhiều vấn đề ta cũng học như ở họ: Toán, Lý, Hóa, Tin học, Văn học thế giới v.v...
    Có thể học dự bị đại học từ năm lớp 11 luôn, như vậy, tốt nghiệp cấp III mình sẽ có luôn chứng chỉ IFY mà không bị áp lực học nhiều như các học sinh lớp 12 mới bắt đầu vào học. Chuẩn bị cho mùa học năm nay chắc cũng không còn nhiều thời gian nữa, em nên tích cực gọi điện tham khảo tư vấn của các cơ sở có đào tạo dự bị ĐH. Có thể họ cũng có các suất học bổng.

Thanks
    0

Học từ năm lớp 11 cũng là một ý hay. Nhưng lưu ý là vẫn cần điểm số ở trưởng ổn ổn, nên sắp xếp hợp lý đừng để bị "quá tải". Học còn phải có lúc nghỉ ngơi lấy sức học tiếp nữa. Đường đua còn dài lắm!

Super Moderator

Thanks
    11

Nếu bạn hướng đến top uni ở UK (top 10 thậm chí là top 20) thì nên đi học A Level/Foundation ở UK. Các trường ở UK rất conservative và biased nên việc học ngoài UK sẽ ảnh hưởng lớn đến cơ hội của bạn.
    Một điều nữa là những trường danh tiếng như Cambridge, Oxford, LSE và Imperial không nhận học sinh học Foundation.

Thanks
    1

Nhìn chung em không mấy tự tin vào việc xin học bổng. Vì thường là toàn những anh chị thành tích "khủng" và hoạt động ngoại khóa cực kỳ năng nổ mới giành được học bổng thôi. Em đã tìm hiểu một chút trên internet. Mẹ em thì có hỏi qua một số bạn bè có con đi du học, nhưng mọi người cũng bảo mỗi năm nó khác đi một tí. Nhất là kinh tế bây giờ đang không ổn định, em thấy lo lo làm sao ấy. Không biết chi phí ăn ở với các loại phí khác có thay đổi nhiều không? Làm VISA có khó hơn không ạ?
    Follow me

Thanks
    1

Mình đoán là không thay đổi mấy đâu. Bạn cần tự tin hơn, thế thôi. Đừng tự ti là mình còn nhỏ, "nhỏ nhưng có võ" mà!

VietAbroader
    Thanks
    0

Bạn có thể đến trực tiếp trung tâm tư vấn của mình nhé, trung tâm sẽ tư vấn miễn phí giúp bạn và sẽ hỗ trợ bạn hoàn thiện hồ sơ du học.
    Địa chỉ: Văn phòng tư vấn du học và đào tạo FLC
    Head Office: 6th Floor, FLC Landmark Tower, Le Duc Tho Str, My Dinh, Tu Liem Dist., Hanoi, Vietnam.
    Mobile : (84) 909 445 899
    Tel : (844) 3795 6869 ext 124
    Email : hoangnd@flctravel.vn
    Website: www.education.flctravel.vn

VietAbroader vitbau4mat's Avatar
    Thanks
    0

Bạn có thể xem thông tin trên Dân Trí, hôm nay có một chương trình Hỏi đáp online về du học. Ít nhất mình có thể hỏi luôn và ngay những gì mình quan tâm. Nếu không thì chắc có người khác hỏi mình cũng tham khảo được thông tin, mà nó update hơn. Bạn vào Dân Trí, mục Du học nhé.
    Quote Originally Posted by minhhang0305 View Post
    Nhìn chung em không mấy tự tin vào việc xin học bổng. Vì thường là toàn những anh chị thành tích "khủng" và hoạt động ngoại khóa cực kỳ năng nổ mới giành được học bổng thôi. Em đã tìm hiểu một chút trên internet. Mẹ em thì có hỏi qua một số bạn bè có con đi du học, nhưng mọi người cũng bảo mỗi năm nó khác đi một tí. Nhất là kinh tế bây giờ đang không ổn định, em thấy lo lo làm sao ấy. Không biết chi phí ăn ở với các loại phí khác có thay đổi nhiều không? Làm VISA có khó hơn không ạ?

VietAbroader kidrock0508's Avatar
    Thanks
    0

M có câu hỏi này muốn hỏi trên dantri mà không biết có được đăng lên không: M có thấy nói đến học bổng IFY, với học bổng này thì cao nhất người ta có thể cấp cho mình là bao nhiêu % và cần đạt những điều kiện gì?

32. The Following User Says Thank You to kidrock0508 For This Useful Post:

metengchang (08-03-2012)

VietAbroader Lady1972's Avatar
    Thanks
    0

Mình vừa lung trên mạng, thấy Language Link năm nay có nhiều học bổng khóa Dự bị đại học quốc tế. có cả học bổng toàn phần và bán phần. Vì các bạn học ở VN nên khoản này không nhỏ đâu. Những bạn nào có dự định du học cũng nên xem trc để phấn đấu.
    Last edited by Lady1972; 08-03-2012 at 05:44 PM.

Thanks
    1

Ôi, em ước gì được học bổng, sẽ tiết kiệm được khoảng trăm triệu tiền học. Đỡ quá!
    Follow me

Thanks
    0

Không dễ thế đâu! Bao giờ học bổng cũng có những đòi hỏi khá nghiêm ngặt, ngoài kết quả học tập có yêu cầu thêm về hoạt động ngoại khóa nữa.

+ Reply to Thread
Page 1 of 2 12 LastLast