+ Reply to Thread
Results 1 to 7 of 7

Thread: Hỏi về hướng học ôn!

VietAbroader
    Thanks
    0

Question Hỏi về hướng học ôn!

Kính chào các anh chị/các bạn trên diễn đàn Vietabroader,

Hôm nay em viết vài post này mong các anh chị giúp đỡ trong việc xác định phương hướng trên con đường đến với US Colleges!

Em 94, vừa mới kết thúc kì thi Đại học. Trước đây, em cũng rất có đam mê trong việc đến với US, em đã tìm hiểu rất nhiều trên VApedia và cũng tích góp được chút kiến thức cơ bản về US College Admission (FA, Tests, Fee Contribution,NU, LAC...). Thế nhưng, vì vừa bận rộn với việc học ở trường, vừa gặp quá nhiều khó khăn trong việc ôn thi SAT và TOEFL (em ở tỉnh, gần như chẳng có cái trung tâm nào dạy TOEFL hay SAT cả), nên em đã tạm gác dream của mình lại.

Giờ đây, em chuẩn bị vào TP HCM để học Đại học (cuối tháng 8), nên em muốn dành quãng thời gian 'nhẹ nhàng' nhất của đời sinh viên là năm nhất và năm hai để ôn luyện thi SAT và TOEFL, cũng như săn tìm học bổng đi US!

Tuy nhiên, em thật sự không biết nên bắt đầu từ đâu. Em hoàn toàn bị mất phương hướng, hiện giờ em chỉ biết ôn SAT và TOEFL thôi nhưng em cũng không biết cách ôn những tests này như thế nào, em cũng không biết được mình đang ở đâu giữa application pool nữa, thông tin em tìm kiếm được cũng khá là mơ hồ. Vì thế, em rất mong các anh chị đi trước cũng như có kinh nghiệm về việc này hướng dẫn giúp em với ạ! (Em biết là hiện giờ ở TP chuẩn bị tổ chức VA Confer, nhưng em đã trễ hạn nộp appli form r, deadline trùng ngay ngày thi khối D luôn ).

Theo mấy anh chị, vào TP, nơi nào ôn thi SAT và TOEFL hiệu quả nhất ạ?
    Điểm GPA của em cũng tàm tạm, theo mấy anh chị GPA bao nhiêu mới ổn ạ?
    Ở chỗ em gần như không có các social activities, nên em không thể tham gia được, liệu em bắt đầu hoạt động khi vào tp thì có 'kịp' ko ạ?
    Em apply sau năm 12 thì nghe nói các trường có yêu cầu điểm tốt nghiệp ạ? (Điểm tốt nghiệp em 'tè le hột me' luôn T.T)
    ....
    Có thể các anh chị bảo em stupid cũng được, nhưng ai có thể chỉ cách thức sử dụng common app online với ạ? School transcript là học bạ phải không ạ? Mình trans học bạ gốc sang Eng, đi xin dấu của trường, rồi scan lên đúng k ạ?

Em cảm ơn các anh chị rất nhiều!

P.s: Thật sự sau khi nhìn toàn forum, em chẳng biết nên post bài của mình ở đâu hết, nên đành post tạm vào đây. Nếu có sai chỗ thì mong các anh chị MOD move giùm em ạ!!!!

VietAbroader
    Thanks
    0

Please help me!!

VietAbroader
    Thanks
    13

1. Vào VAPedia của 4rum, bạn sẽ tìm đc giải đáp tất cả thắc mắc
    2. dùng google
    3. điểm đôi khi ko phải là tất cả (dù điểm cao thì vẫn hơn )

VietAbroader Jesse9x's Avatar
    Thanks
    8

Chào bạn, mình làm trong VAPedia Team. Buổi chiều ngày 21/7 khi tổ chức School Fair (mở cửa tự do), VAPedia sẽ có 1 bàn riêng. Bạn có thể đến tham gia và gặp đại diện VAPedia Team, tụi mình sẽ hướng dẫn và định hướng cho bạn thêm.
    NOTHING SUCCEEDS LIKE SUCCESS!

VietAbroader
    Thanks
    0

Chào chị! Nhưng em không ở TP chị ạ ^^. Em ở Phú Yên, giờ mà có mua vé tàu chạy vào cũng chẳng kịp rồi!

VietAbroader
    Thanks
    0

Quote Originally Posted by Leonguyenex View Post
    1. Vào VAPedia của 4rum, bạn sẽ tìm đc giải đáp tất cả thắc mắc
    2. dùng google
    3. điểm đôi khi ko phải là tất cả (dù điểm cao thì vẫn hơn )
    VAPedia thì mình đọc rồi nhe bạn . Mình không phải là người 'chờ sung rụng' đâu . Thế nhưng mình đọc xong (hình như quá nhiều) nên thật sự bản thân mình không biết nên bắt đầu từ đâu cả. Mong bạn giúp đỡ mình cụ thể hơn!

VietAbroader
    Thanks
    3

Chị ơi, em cũng là dân tỉnh và cũng có ước mơ giống chị đây ạ. Em cũng vừa mới thi SAT lần đầu vào tháng sáu vừa rồi. Chị đừng lo, hãy cứ bình tĩnh, không sao đâu. Em cũng tự ôn và tìm tài liệu trên mạng (vì không có trung tâm nào dạy SAT cả), em được 1850 điểm. Theo em nghĩ, chị cứ thử vào website của các trường đại học để xem thử, và nếu có điều kiện, chị mua sách hoặc đi học ôn ở trung tâm thì kĩ năng viết sẽ tốt hơn là khi tự học (kinh nghiệm của cá nhân em).
    Chúc chị hoàn thành ước mơ của mình.

+ Reply to Thread