+ Reply to Thread
Results 1 to 6 of 6

Thread: Kết quả hiện tại của em như thế này liệu có đi học Mỹ được không?

VietAbroader
    Thanks
    3

Default Kết quả hiện tại của em như thế này liệu có đi học Mỹ được không?

Chào các anh các chị VA. Em lập topic này ra để nhờ các anh chị tư vấn về việc chọn trường.
    Nhà em chỉ có thể trả được 5000$ 1 năm cho em đi học( bao gồm cả tiền học + ăn ở). Nếu cố gắng lắm là 10000$ 1 năm. Hiện tại em đang chuẩn bị học lớp 12.
    Điểm toefl em thi được 94/120. Về thành tích học tập trên lớp, em cũng bình thường chỉ được 8.8 không thể vươn được lên điểm trung bình trên 9.0 được.
    Về hoạt động ngoại khoá thì em mới có 3 certificate. 1 certificate cho tháng hè năm ngoái đi tình nguyện. 2 certificate trong hè năm nay. Ngoài ra em còn có một giải khuyến khích Anh thành phố.
    Em chưa thi SAT, mục tiêu của em thấp nhất là 2000, phải cố gắng vượt qua mức 2100.
    Em cảm thấy hồ sơ kém hơn nhiều người khác, ngay cả điểm Toefl cũng khá thấp . Nhà em điều kiện kinh tế cũng không bằng nhiêu nhà khác. Hoạt động ngoại khoá của em cũng không nổi bật. Các anh chị tư vấn cho em liệu em có thể có đi học được bên Mĩ không? Có các hoạt động tình nguyện nào ở Hà Nội không để em tham gia ?
    Em cảm ơn các anh chị rất nhiều.

Class of '16
    Thanks
    69

Giờ này mà chưa thi SAT lần nào á em? Cố gắng lần tới thi 1 phát lên trên 2000 luôn thì tốt.
    Em có định thi lại TOEFL k? Nếu có thì cố nâng điểm lên ít nhất 100.
    Học kì 1 lớp 12 em vẫn có thể nâng GPA lên 8.9, thậm chí 9.0, adcom sẽ thấy có sự tiến bộ
    Các hoạt động em kể trên đều là làm trong 1 thời gian ngắn rồi kết thúc à? Em có hoạt động nào mà em đã gắn bó lâu dài k? Vì cái quan trọng là commitment chứ k phải là số lượng hoạt động.
    Personal statement vs các bài luận em cố gắng trau chuốt vào, chú ý làm nổi bật cái personality của em.
    Nếu em quyết tâm thì cơ hội đi Mỹ vẫn còn đấy. G'luck!

3. The Following User Says Thank You to luvabe For This Useful Post:

minhzxcv123 (07-25-2012)

UC Irvine '12 dannyphan89's Avatar
    Thanks
    6

nếu TOEFL đã >90 rồi thì việc nâng lên trên 100 là ko khó khăn. chịu khó rèn thêm reading và listening, nhất là listening để maximize, vì chỉ có 2 phần đó là em chủ động được trong điểm số. speaking và writing phụ thuộc vào yếu tố khách quan nhiều hơn (I'm not joking at all: I had 4-5 raw score on both of my essays and ended up with 25 for Writing. couple kids I know got the same raw score and had 26-28 for Writing. what on earth...)

anh cũng đồng ý với luvabe là quality quan trọng hơn là quantity. nhưng mà tới thời điểm này thì cũng hơi trễ để thay đổi rồi, nên vớt vác được cái gì thì hay cái đó. tập trung vào những phần còn lại của application để bù lại. nếu có thể được thì nên thi Subject SAT. Math, Chemistry tương đối dễ so với học sinh VN.

cũng nên chuẩn bị plan B là nếu ko được nhận năm nay, hoặc là được nhận nhưng mà hỗ trợ tài chính ko đủ thì em sẽ chọn hướng nào khác. hoặc gap year để sang năm nộp lại, hoặc là nộp xin đi nước khác.
    "Science is a wonderful thing if one does not have to earn one's living at it." - Albert Einstein.

5. The Following User Says Thank You to dannyphan89 For This Useful Post:

minhzxcv123 (07-25-2012)

VietAbroader
    Thanks
    3

Về khoản GPA thì em nghĩ em có thể cố lên 9.0 được.
    Về SAT thì chắc chắn em phải trên 2000 rồi vì em thấy đó là nhu cầu tối thiểu để xin học bổng tại các trường.
    Hoạt động ngoại khóa cuả em. Em làm theo theo từng đợt nhỏ, mỗi lần làm rồi kết thúc nhưng mà cả 3 lần đều tại cùng 1 trung tâm. Liệu có thể coi là em gắn bó lâu dài với trung tâm đó không?
    Ngoài ra em có làm thêm việc dịch ngoại ngữ thông dịch một số tài liệu và có làm dịch giả cho một số trung tâm khi có họ phải tiếp xúc với đoàn người nước ngoài.
    Em đã thi TOEFL đến 3 lần mà vẫn không vượt được quá 94. Lần 1 được 90, Lần 2 và 3 đều 94. Lần gần nhất em thi là cách đây một tháng. Em quyết định tạm ngừng ôn TOEFL để tập trung đầu tư cho SAT vì tháng 10 này em sẽ phải thi.
    Các anh chị nghĩ liệu Toefl 94 mà SAT khoảng 2100 có ổn không với mức kinh tế hiện tại cảu gia đình?

VietAbroader Jesse9x's Avatar
    Thanks
    8

Quote Originally Posted by minhzxcv123 View Post
    Về khoản GPA thì em nghĩ em có thể cố lên 9.0 được.
    Về SAT thì chắc chắn em phải trên 2000 rồi vì em thấy đó là nhu cầu tối thiểu để xin học bổng tại các trường.
    Hoạt động ngoại khóa cuả em. Em làm theo theo từng đợt nhỏ, mỗi lần làm rồi kết thúc nhưng mà cả 3 lần đều tại cùng 1 trung tâm. Liệu có thể coi là em gắn bó lâu dài với trung tâm đó không?
    Ngoài ra em có làm thêm việc dịch ngoại ngữ thông dịch một số tài liệu và có làm dịch giả cho một số trung tâm khi có họ phải tiếp xúc với đoàn người nước ngoài.
    Em đã thi TOEFL đến 3 lần mà vẫn không vượt được quá 94. Lần 1 được 90, Lần 2 và 3 đều 94. Lần gần nhất em thi là cách đây một tháng. Em quyết định tạm ngừng ôn TOEFL để tập trung đầu tư cho SAT vì tháng 10 này em sẽ phải thi.
    Các anh chị nghĩ liệu Toefl 94 mà SAT khoảng 2100 có ổn không với mức kinh tế hiện tại cảu gia đình?
    Hi em, em có thể tham khảo Financial Aid Database trên VAPedia để tìm ra những trường cho aid phù hợp với TH của em, từ đó đặt mục tiêu phấn đấu.
    NOTHING SUCCEEDS LIKE SUCCESS!

8. The Following 2 Users Say Thank You to Jesse9x For This Useful Post:

minhzxcv123 (07-25-2012), thunguyen209 (07-26-2012)

VietAbroader silverysnow's Avatar
    Thanks
    0

Mọi người ơi cho em hỏi ké bạn này trường hợp của em với nha.
    Tình hình tài chính của em còn kém hơn của bạn chủ topic nữa, GPA em khoảng 8.9, 9.0, tầm tầm đó thôi ạ.
    Em không thi TOEFL mà chỉ thi IELTS thôi, IELTS em cũng chỉ có 7.5
    SAT em chưa thi, dự định cuối năm nay sẽ thi, hy vọng cũng được trên 2000.
    Mọi người cho em xin ý kiến hoặc là recommend là em nên làm gì trong khoảng thời gian này để cải thiện tỉ lệ xin được học bổng của các trường không ạ?

+ Reply to Thread