View Poll Results: 1. Bạn nghĩ ntn về chủ đề này ?

Voters
24. You may not vote on this poll
  • 1. Chấp nhận đc và đáng để thảo luận

13 54.17%
  • 2. Chủ đề cũ

4 16.67%
  • 3. Ý kiến còn linh tinh

7 29.17%
Closed Thread
Page 46 of 49 FirstFirst ... 364445464748 ... LastLast
Results 1,351 to 1,380 of 1470

Thread: High School in the US: What's it like?

VietAbroader
    Thanks
    8

Quote Originally Posted by louise nguyen View Post
    sao lại ko đi EF ạ?
    CHị thấy EF ko đáng tin cậy (ý chị là chị thấy nó cứ lừa đảo kiểu gì ấy ). Năm ngoái bạn có 3 đứa bạn đăng kí đi exchange của EF. Làm thủ tục, xin cả visa xong xuôi hết rồi tự nhiên nó phang cho 1 câu ko tìm được nhà host. Cả 3 thằng đều bị như thế hết. Rồi EF nó bảo nếu giờ vẫn muốn đi thì có thể chuyển sang học IB ở New York với giá 18000usd/năm. Đắt gần gấp đôi exchange.

2. The Following User Says Thank You to Friday_13th For This Useful Post:

louise nguyen (11-05-2009)

VietAbroader minhhale's Avatar
    Thanks
    13

Default Những từ vựng cần thiết để bước vào high school?

Chào các anh chị,

Tháng 2 năm sau là em sang NZ học IB Diploma. Thế mà bây giờ mới chỉ biết những từ phổ thông, những từ cho TOEFL,... Những từ chuyên ngành của những môn khoa học tự nhiên (Toán Lý Hoá) thì mù tịt. Mà em cũng chẳng biết phải tìm ở đâu, hầu hết các sách academic vocabulary chỉ nói đến những từ chuyên ngành Đại Học như Thương mại, Kỹ thuật, CNTT,...

Mong các anh chị chỉ giúp em tài liệu hoặc link/web nào giới thiệu các từ vựng cần thiết cho học sinh quốc tế để học cấp 3 (hoặc IB) bằng tiếng Anh, nhất là các môn KHTN (vì em thấy các môn KHXH có thể tra cứu bình thường được).

Em xin cảm ơn rất nhiều

Hãy biết Thanks khi bạn nhận được cái gì từ người khác, dù là vật chất hay tri thức!

VietAbroader DUMP's Avatar
    Thanks
    9

for sciences, IMO & as I experienced, you can 90% guess the meaning of the words, and during the process of practicing exercises, you will get used to and remember them.
    For academic vocab, i think you dont have to worry about and dont waste time study specific lists for that, starting with SAT list is much meaningful

Thanks
    13

Quote Originally Posted by DUMP View Post
    for sciences, IMO & as I experienced, you can 90% guess the meaning of the words, and during the process of practicing exercises, you will get used to and remember them.
    For academic vocab, i think you dont have to worry about and dont waste time study specific lists for that, starting with SAT list is much meaningful
    Ý em hỏi là nên chuẩn bị trước những cái gì để lúc sang đấy làm kiểm tra đầu vào trơn tru. Kéo nó xếp mình xuống cái lớp lè tè vì tội thiếu từ thay vì thiếu kiến thức thì khổ ba đời

Hãy biết Thanks khi bạn nhận được cái gì từ người khác, dù là vật chất hay tri thức!

Macalester '13 vtp2303's Avatar
    Thanks
    155

Học IB thì mình chọn chứ xếp lớp cái gì, mỗi toán với eng là có thể phải xếp lớp. Mà nếu làm bài placement exam của IB môn toán thì chả cần hiểu từ cũng làm được lolz. Mà nhất là học IB diploma, phải đủ cả 3 higher 3 standard, đương nhiên ko bị đẩy xuống tất cả các lớp thấp đâu mà lo

VietAbroader
    Thanks
    6

nếu em muốn biết từ vựng của các môn thì em nên xem qua SAT II. SAT II không những cung cấp cho em vốn từ mà còn cả một số kiến thức mới cơ bản em chưa được học trong nước. Barron và Princeton khá tốt đấy.

thế nhé ^^

Hà Duy

Thanks
    71

Don't worry too much. Take it easy. Go as you're

VietAbroader hugebang15's Avatar
    Thanks
    0

Mọi người ơi cho em thỉnh giáo tí. Nhảy từ high school o Australia sang Uni o Us có khó khăn j ko a?

VietAbroader

minhdaubua's Avatar
    Thanks
    69

em nhảy từ trường nào thôi chứ anh nghĩ chả có gì khó đâu

Riêu
    dohagiang's Avatar
    Thanks
    37

IB bắt buộc lớp 11 và 12. 9,10 ko bắt buọc

Thanks
    13

Quote Originally Posted by AFMD View Post
    nếu em muốn biết từ vựng của các môn thì em nên xem qua SAT II. SAT II không những cung cấp cho em vốn từ mà còn cả một số kiến thức mới cơ bản em chưa được học trong nước. Barron và Princeton khá tốt đấy.

thế nhé ^^
    Nhờ chị gợi ý Em đã tìm được tài liệu SAT II về rất nhiều môn như Maths, Physics, History,... thực sự là rất có ích!

Cho em gửi lời cảm ơn nhé!

VietAbroader
    Thanks
    1

VietAbroader
    Thanks
    0

Bạn Share cho mình với , đang chuẩn bị thi SAT mà nghe nói literature của nó khó vật vã

VietAbroader annycady's Avatar
    Thanks
    0

có em trai mình đang học ở EF nè ,IB 1 thì phải , ban có face book ko?

VietAbroader
    Thanks
    18

----deleted----
    Last edited by superchix; 03-06-2010 at 09:06 PM.

VietAbroader
    Thanks
    4

Default Is possible to to work if you are an international high school student?

Hey guys,
    I'm fairly new to this forum! I'm currently attending at a private high school in NJ. This is only my second year in the US. Last year I was an exchange student in New Hamphire.

Anyway, I'm looking for a part-time job to help out my parents on my expenses and maybe my tuition. My American friends said they made crazy money in the summer!lol (That made me kinda excited!) However, when I was filling in an online application Pizza Hut, they asked for a SSN. I dont have one! lol

So here are my questions:
    Can I legally work in the US if I'm on an F1 visa? ( Oh And I'm 17 btw!)
    If so, what type of document or certificate that I need in order to work?
    Is working during school time different from working in the summer? ( I mean do I need any kind of special permit to work in the summer?)

That's about it! I'm really appreciate every positive response! Thank you!

*on the wild side* wildrock1989's Avatar
    Thanks
    27

No, you can not work outside campus on an F1 visa. If you want an SSN, you have to get a job AT school. Any off-campus employment is illegal, unless you have a CPT (talk with your school counselor) or an OPT (related to your major). I'm not sure about high-school though.
    "It's hard to tell the world we live in is either a reality or a dream."

{my-blog}

19. The Following User Says Thank You to wildrock1989 For This Useful Post:

sambamboo (03-10-2010)

VietAbroader
    From Ho Chi Minh City, Viet Nam. Go many places.
    Thanks
    22

You cannot work on a Student Visa. You can work durỉng the summer, if you change your Visa status to a Work Visa, and then change back to Student Visa at the end of the summer, theoretically. However, this is very complicated, it depends on your employer and a lot of other factors. In addition, I do not even know if it is possible to change visa statuses like that.

You should do some research on visa requirements and your employer's policies. You may also contact them, personally or by phone.

Good luck.

21. The Following User Says Thank You to hjp_lx8 For This Useful Post:

sambamboo (03-10-2010)

Georgetown SFS '15
    vpdao's Avatar
    Thanks
    15

As far as I understand, as long as you're eligible to stay in the US under an I-20, you cannot seek employment outside your school.
    Xin thưa, bám theo lề là việc của con cừu, không phải việc của con người tự do."
    (Ngô Bảo Châu)

23. The Following User Says Thank You to vpdao For This Useful Post:

sambamboo (03-10-2010)

VietAbroader
    Thanks
    4

Darn! But thanks for all the reply anyway!
    What if I do like grass mowing or babysitting in the neighborhood? Would it be illegal then?

VietAbroader
    Thanks
    0

Chào ấy, mình cũng là đi exchange ở New Hampshire. Rất vui được biết bạn. Bạn có nick yahoo không?

VietAbroader
    Thanks
    0

Quote Originally Posted by sambamboo
    Darn! But thanks for all the reply anyway!
    What if I do like grass mowing or babysitting in the neighborhood? Would it be illegal then?
    Well, to be honest with you. If it's cash and it's lawn mowing or babysitting, I don't think it's a huge problem. Just don't brag about it at school (like your friend did) and you should be fine. I'm more of a cautious type and I'm not that desperate for money enough to jeopardize my academic career so I never did even when I had a chance. It is illegal.

Btw, I used to be an exchange student myself in NH. I was in Hampton Beach, where were you?

VietAbroader khoinjulios's Avatar
    Thanks
    0

hey man , add nick YM di :d julios.kin92@yahoo.com ... bao gio ong ve nuoc the , nam nay it nguoi ES len tren nay qua

VietAbroader
    Thanks
    3

Unhappy late entry??

Chào các anh chị.Em muốn hỏi rằng liệu có trường hợp nào để vào nhập học muộn không ạ?Bình thường là các trường bắt đầu một kỳ học mới đều vào tháng 9 nhưng có khả năng nào mình xin trường cho nhập học muộn vào giữa kỳ của kỳ 1 không ạ?tức là khoảng cuối tháng 10 đầu tháng 11. Vì e thấy để sang kỳ 2 tháng 2 năm sau có vẻ lại muộn quá.Và hiện tại e đang có một chút vấn đề về tài chính gia đình và nhập học tháng 9 lại quá sớm...nhà e chưa chuẩn bị gì cả.Mong các a chị giúp em.Em xin cảm ơn nhiều

VietAbroader
    Thanks
    63

Bạn đang học lớp mấy? Nếu năm tới 11 thì bạn chờ apply cho đợt Fall 2011-2012 luôn đi (tức là bây giờ cuẩn bị luôn ấy).
    Hoặc trường hợp bạn muốn apply cho khóa học sắp tới đây thì có thể aply cho Spring term, vì mình chưa nghe nói trường cho hs nhập học giữa chừng như thế. Nếu apply kiểu này thì hiếm khi hoặc ít có FA.

Nếu gia đình bạn gặp vấn đề tài chính thì mình nghĩ nên apply cho năm sau, vì tính ra học phí cũng khá đắt.

30. The Following User Says Thank You to Victorkrum For This Useful Post:

BearFairy (05-25-2010)

VietAbroader
    Thanks
    3

dạ e năm nay lên lớp 11.e đi theo tự túc học private chứ không app cho boarding school ạ.một chút vấn đề tài chính thì cũng không đáng kể vì du sao e cũng đi tự túc.Nhưng nếu học spring term lớp 11 thì có gấp cho lớp 12 quá không ạ?vì em sợ sang bên đấy lạ không thích nghi nhanh được.

Thọc Ngư hp_dell's Avatar
    Thanks
    160

Quote Originally Posted by BearFairy View Post
    dạ e năm nay lên lớp 11.e đi theo tự túc học private chứ không app cho boarding school ạ.một chút vấn đề tài chính thì cũng không đáng kể vì du sao e cũng đi tự túc.Nhưng nếu học spring term lớp 11 thì có gấp cho lớp 12 quá không ạ?vì em sợ sang bên đấy lạ không thích nghi nhanh được.
    nếu thế thì bạn apply spring term đi và nếu nhà bạn có điều kiện như thế thì càng tốt, cũng không phải lo lắng quá nhiều khi apply hình như cũng chả có trường nào cho nhập học muộn 1,2 tháng đâu

spring term lớp 11 thì tớ nghĩ cũng chẳng gấp nếu từ bây giờ bạn chuẩn bị đi còn nếu vẫn thấy chưa sẵn sàng thì tốt nhất là nên apply fall và học chậm 1 năm sẽ có 2 năm ở private school được chuẩn bị tốt hơn cho college
    The dark behind me, and ahead the day. Heaven above me and waves below

He who is given much is responsible for much. Much more is expected from those who are given more - Luke 12:48

33. The Following User Says Thank You to hp_dell For This Useful Post:

BearFairy (05-26-2010)

VietAbroader
    Thanks
    2

Default PG year

Sang năm mình học lớp 12, mình muốn apply vào đại học ở US nhưng chắc là ko được nhận vì mình ko tham gia nhiều hoạt động ngoại khóa. hic Vậy nên mình muốn apply high school nhưng lại rất ít trường nhận học sinh vào học lớp 12, chỉ nhận học 1 năm PG. Mình không biết có nên apply học 1 năm PG ko và cũng không hiểu lắm cái PG này. Hay là gap year 1 năm nhỉ? Nhưng mà dù sao mình cũng thích học ở private school. . Các bạn góp ý cho mình với.

VietAbroader Alice94's Avatar
    Thanks
    21

nếu thế thì bây giờ chị tham gia các hoạt động ngoại khóa đi ^^ thật ra nếu biết cách sắp xếp thời gian một cách hợp lý thì việc này cũng không ảnh hưởng đến việc học tập
    ví dụ như tham gia câu lạc bộ cầu lông chẳng hạn (đấy là em chỉ ví dụ thôi nhé) vừa có sức khỏe tốt, vừa là tham gia các hoạt động ngoại khóa mà ^^

Keep moving forward... viethaihp291's Avatar
    Thanks
    21

Tính đến cuối năm 11 thì thực tế mình cũng chả có cái hoạt động ngoại khóa nào hết Nhưng nên tranh thủ hè 11-12 hoạt động tích cực 1 tí

Keep moving forward...

Closed Thread
Page 46 of 49 FirstFirst ... 364445464748 ... LastLast