Closed Thread
Page 5 of 70 FirstFirst ... 345671555 ... LastLast
Results 121 to 150 of 2092

Thread: Misc Questions about Visa Application Process

VietAbroader
    Thanks
    0

In case I renew my F-1 Visa in Canada, if I am not sucessful to renew, can I go back US to continue to study ? (My I-20 is still valid)

VietAbroader cass's Avatar
    Thanks
    18

I don't really think it's always like that. One of my friends applied for an F-1 INSIDE the US after almost a year and a half staying here. I doubt it might not be totally illegal but *shrug* it happens. There might be a way. ^-^
    Guess what time it is - my time.
    You can check your I phone, better say it’s I time.
    I don’t even need a watch, I don’t even see a clock.
    Soon as a I walk in, it feel like me o’clock.

VietAbroader
    Thanks
    0

Hương,
    Em hoi anh Đức (buffalo) thu xem. Nam ngoai anh Duc chay sang Canada xin visa.
    Chu y can than neu em co thay doi gi ve chuong trinh hoc.

VietAbroader
    Thanks
    0

ok có ai thành công phỏng vấn nữa không
    Vào đây chia sẻ kinh nghiệm cho bà con chuẩn bị đi phỏng vấn đi

VietAbroader
    Thanks
    0

một số người nói nên xin phỏng vấn vào trước tháng 6 dễ lấy visa hơn nhưng cho mình hỏi là nếu phỏng vấn trước tháng 6 thì lúc đó mình chưa hoàn thành xong chương trình 12 như thế thì học bạ lớp 12 phải tính thế nào đây có thể dùng bảng điểm vài tháng trước của năm 12 đang học ko,phần giấy tờ có cần thiết bản học bạ chính gốc ko,bản photo xài được ko,ko lẽ mình tới trường đang học rút học bạ để đi phỏng vấn rồi nếu ko được cấp visa thì sao nộp lại học bạ cho trường để thi tốt nghiệp tại VN đây,giúp với mấy bạn ơi

VietAbroader
    Thanks
    0

à, bạn cũng chuẩn bị phóng vấn a? Mình cũng thế. Thế bao giờ vào

VietAbroader
    Thanks
    0

năm nay mình chưa đi thủy ơi,dự định năm sau lận vì sợ nếu lỡ sang năm 11 thì học lỡ cỡ quá với lại qua đó xong lỡ có vụ gì về lại VN thì mất cả bằng tốt nghiệp THPT rồi cả du học cũng ko được gì cả,định năm sau thi tốt nghiệp xong rồi phỏng vấn luôn
    mà có ai biết khi mình có visa xong rồi cỡ 1,2 tháng sau sang có được ko nhỉ

VietAbroader
    Thanks
    0

Xin hỏi là các anh chị đi theo diện nào vậy ạh?

VietAbroader
    Thanks
    6

Tôi có nghe đài của Cali, tụi luật sư bên đó có trò "Chuyển từ visa DU LỊCH sang visa F1" đó. Sorry, tôi ko biết visa G1 là gì?!

To cass: Em đang ở Saint Paul hả? Hồi đó anh có qua Saint Paul chơi vài tuần, có đi chơi ở chỗ cái building gì có cái chóp bằng vàn, rồi tối thì đi uống cafe ở downtown, khu có nhiều người Hmong, tiếc là ko biết em sớm, bữa đi chơi chỉ có vài người buồn ghia

Forever CMC black_blossom's Avatar
    Thanks
    0

Anh ơi, anh có thể apply change of status from G1 to F1 anh ạ. Như năm nay em chuyển từ G4 -> F1 nè ^____^ Nhưng vấn đề về change of status là anh chỉ có thể ở trong nước Mĩ hoặc sang Canada trong khoảng thời gian quy định, nếu ko sẽ phải apply lại.
    For more information thì anh search for form I-539 và đọc hướng dẫn trong đó xem có eligible ko nha
    The process is quite complicated... Hope this will help
    Toughen up.
    ^___^
    Fight.

VietAbroader
    Thanks
    6

Như tôi đã nói ở trên, đây là số điện thoại của một Trung tâm giáo dục của Việt Nam ở Cali mà họ quảng cáo có dịch vụ chuyển từ "tourist visa" sang "student visa" (this is exactly what I heard from the radio):

(714)-530-9288

Nói đi nói lại chứ tụi VN ở US có nhiều trò luồn lách hay lắm, dĩ nhiên là as long as it's legal, so just give it a try

Truly Hanocian :P
    Thanks
    0

Học xong xuôi rồi đến tháng 6 hoặc 7 phỏng vấn cũng vẫn được có sao đâu. Đừng để sang tháng 8 thôi, lúc đó đông exchange đi PV nên dễ trượt.
    Đó là kinh nghiệm của tớ!

VietAbroader
    Thanks
    0

Originally posted by maxboom911@May 30 2006, 03:06 AM
    một số người nói nên xin phỏng vấn vào trước tháng 6 dễ lấy visa hơn nhưng cho mình hỏi là nếu phỏng vấn trước tháng 6 thì lúc đó mình chưa hoàn thành xong chương trình 12 như thế thì học bạ lớp 12 phải tính thế nào đây có thể dùng bảng điểm vài tháng trước của năm 12 đang học ko,phần giấy tờ có cần thiết bản học bạ chính gốc ko,bản photo xài được ko,ko lẽ mình tới trường đang học rút học bạ để đi phỏng vấn rồi nếu ko được cấp visa thì sao nộp lại học bạ cho trường để thi tốt nghiệp tại VN đây,giúp với mấy bạn ơi
    The nay, cac truong o My co deadline application la thang 1, 2007 ( apply cho nam hoc Fall,2007)
    Vì vay nen nop don cang som càng tot ,ko can ket qua lop 12, lan diem tot nghiep (vi o My ko co ki thi totnghiep PTTH nhu nha minh, nen ho ko coi trong)

Dinosaur
    Thanks
    0

Giữa tháng 7 em sẽ đi phỏng vấn xin visa , nhưng bi giờ em run quá luôn , mọi người có thể nêu ra những câu hỏi thường gặp trong khi phỏng vấn k0 ạ ? < Em tìm trong muc này mà k0 thấy nên phải post 1 cái mới vậy >
    Mà bạn bè em bảo khi đi phỏng vấn nên nói câu chuẩn ngữ pháp tức là đầy đủ chủ vị ấy ạ , nhưng có đứa lại bảo là k0 cần phải giở giọng nói giống như khi thi TOEFL,IELTS hay SAT đâu , làm em chẳng biết nên nói thế nào nữa , mọi người đã phỏng vấn thành công giúp em nhé &#33;&#33;&#33;

VietAbroader
    Thanks
    0

Mình kô biết mấy bạn khác khi thi thì như thế nào? Khi mình thi thì thấy chỉ là những câu common thôi. Người ấy hỏi sơ wa về lí lịch chung chung(name, habit, what I want to be...), rồi hỏi trường mà mình apply, sau đó thì xem học bạ. Kế nữa thì xem tài chính của gia đình. Chỉ thế thôi mình phỏng vấn chỉ khoảng 5 phút hà&#33;&#33;&#33;
    Tip cho bạn nè: kiểm tra hồ sơ trước khi vào phỏng vấn, phải biết rõ là mình mang theo những gì, sắp xếp theo thứ tự cho dễ nhớ(hộ chiếu,học bạ, giấy tờ liên wan tới học vấn trước, rồi tới tài chính, giấy tờ nhà đất,...). Cứ tưởng tượng người phỏng vấn của mình là bạn. Đừng quá chú trọng vào ngữ pháp như vậy bạn rất dễ mất tập trung. Tranh thủ thời gian nha bạn.
    Chúc bạn may mắn

VietAbroader
    Thanks
    6

Tôi cũng nghĩ thế, mới qua lần đầu thì dĩ nhiên là khi nói chuyện ngữ pháp sao perfect được, miễn sao nói nó hiểu là ok, cho nên nói cho rõ chữ và nói to lên là được. Muốn nói như vậy thì bạn cần phải tự tin nữa, chứ vô phỏng vấn mà run cầm cập, nói nhỏ xíu, ko nhìn thẳng mặt người ta khi trả lời thì thua

VietAbroader
    Thanks
    0

Em đi exchange hay là college with finaid? Chị thấy nếu có finaid hầu như k0 ai bị làm khó hết (hôm qua ngta chỉ hỏi chị đúng 4 câu nhảm nhí, thậm chí k0 xem đến học bạ, giấy tờ tài chính gì hết luôn...). Còn các em exchange và tự túc thì bị xoay hơi nhiều, thấy có 3, 4 em gì bị denied visa lận (nhưng chủ yếu các em đó tiếng Anh yếu và giải thích không rõ ràng, còn 1 số em thì vẫn ok ^^)
    Chị nghĩ em giấy tờ minh bạch, trả lời thành thật rõ ràng là được í mà ^^

KhucDung
    Thanks
    0

Người ta chỉ hỏi đơn giản về gia đình thôi,em cứ nói thật và tự nhiên là được

Dinosaur
    Thanks
    0

Um` em đi theo diện tự túc . Nếu thế thì nó kiểm tra phần nói có khó lắm k0 ạ - nhiều bạn bảo em là khi phỏng vấn tự túc thường nếu interviewer k0 thích mình là toi luôn ạ ? Cần giải thích về những cái gì ạ ?

Fab
    Thanks
    0

anh nghĩ là cũng đừng lo kiểu người ta không thích mình: Họ cũng cố gắng để judge công bằng muh, đâu có quái vật lắm đâu .

Đi without finaid thì anh ko có kinh nghiệm, nhưng theo anh thì nếu mình chuẩn bị các giấy tờ tài chính thật hoành tráng, đầy đủ, và trông reliable (tránh suspicion là mình fake giấy tờ) sẽ có advantage:

1. Tránh việc người ta doubt là mình sang đấy ko đủ tiền trang trải
    2. Tạo ấn tượng là mình ở VN cũng well off, chả việc gì ở lại Mẽo ... ^_^

Nói chung đừng có để họ nói câu "I&#39;m not sure of your finances," "then the next time you come, bring new information that shows where your money is from", không lại đi đứt trăm đô :p
    Hey hey
    What can I say
    I swim your way
    Though the tides pull us away..

..2 drops in the ocean, dear...

VietAbroader NTV's Avatar
    Thanks
    0

Có người nói với em là nếu lần đầu interview ko được thì trong vòng 6 tháng sau quay lại phỏng vấn thì ko phải đóng lại Service fee phải ko ạ?

Em chẳng nhớ ai nói nữa, mà có đúng vậy ko?

Mấy bạn/em phỏng vấn lần đầu thì rất quan trọng đấy, nếu nó ko cho qua first interview thì mấy lần sau rất gay. Cứ đánh 1 lần cho chắc
    <br /><font size="6"><font color="red"><u><b>New VA members, dont know where to start? <a href="http://vietabroader.org/vapedia/" target="_blank">VAPedia</a></b></u></font></font>

VietAbroader
    Thanks
    0

Có phải em muốn hỏi SEVIS fee k? Cái tiền này chỉ phải đóng 1 lần thôi em ạ

VietAbroader
    Thanks
    0

mình cũng đang chờ phỏng vấn,nhưng có khó lắm ko a?mà mình nghe nói có thể trả lời bằng tiếng việt,có dc ko a?mình đang run và sợ nữa,nếu các bạn bít,xin chỉ mình với,thanks

VietAbroader
    Thanks
    0

chị ơi, học sinh đi du học mà fải đi fỏng vấn bằng tiếng Việt thì ai cho chớ chị? tiếng Anh tốt cũng là 1 fần tạo nên thiện cảm, ấn tượng tốt cũng như là điều đảm bảo chắc chắn về khả năng giao tiếp Anh ngữ khi sang đấy học -> dễ đậu hơn 1 tí [just a bit]

Fab
    Thanks
    0

Người nước ngoài phỏng vấn; mình chưa thấy mấy người nước ngoài đấy hỏi bằng tiếng Việt bao giờ (dù có nghe kể rằng có lúc họ hỏi bằng tiếng Việt).
    Mình mới chỉ thấy (và nghe chuyện) có lúc applicant ko trả lời bằng Eng đc thì có người Việt ra hỗ trợ người nước ngoài để hỏi.

Neway, bạn xin visa đi học à? Nếu đi học thì phải be prepared to speak English khi interview thôi.
    Gần như chắc chắn là người ta sẽ hỏi (ít ra là lúc đầu) bằng English.
    Mình thấy khó mà họ issue visa cho một người để sang học mà lại unable/find it hard to respond in English . Nói thế ko có nghĩa là phải speak Eng thật hoành tráng đâu nhé hê hê
    Hey hey
    What can I say
    I swim your way

VietAbroader
    Thanks
    0

thanks về những ý kiến of các bạn.mình thì chỉ sợ run quá chẳng phát biểu được gì thôi.nên đang rất lo.mình cũng chỉ nghe nói là có nói chuyện bằng tiếng việt,nhưng cũng ko tin tưởng cho lắm,nên muốn hỏi ý of các bạn.mà người ta phỏng vấn có khó lắm ko a?ko biết là qua đó học,các bạn trong trường có dễ làm quen ko nữa?um...đủ thứ chuyện để lo hết

Fab
    Thanks
    0

lo gì lắm thế chúc may mắn ^^
    Hey hey
    What can I say
    I swim your way

Dinosaur
    Thanks
    0

Híc híc mình đã có giấy hẹn đi phỏng vấn rùi &#33; Chẹp 2 tuần nữa mới đi pà kon ạ Bi h vẫn còn run chít đi được. Papa chỉ ngồi dặn đi dặn lại là nhớ nói chỉ học thôi , k0 có ở lại định cư gì hết ah &#33; Mà mọi người hình như bảo có 2 cái giấy gì đó để CM mình sẽ về VN sau khi học là giấy gì do parents viết và do mấy người phụ trách về du học sinh của trường bên kia viết huh ? Pà kon cho mình cái form được k0 ?

Fab
    Thanks
    0

mấy cái letter kiểu "Tôi xin cam đoan cháu Dinosaur sẽ return.." í hả
    Chứng minh gì đâu, hứa hươu hứa vượn đấy chứ ^^
    Hey hey
    What can I say
    I swim your way

Fab
    Thanks
    0

ko hiểu sao lại có chuyện xin visa sớm dễ, xin muộn khó nhỉ

Xin visa trc vài tháng vô tư em à. Nói chung visa cho sinh viên đi học đại học expires sau 1 năm, tức là về nguyên tắc em đc phép enter the US vào một thời điểm nào đó ko muộn quá 1 năm sau khi đc issue visa. 1 năm này gọi là thời hạn của visa, khác với thời hạn em đc lưu lại Mẽo nhé.

Tham khảo thêm:
    oh yeah
    Hey hey
    What can I say
    I swim your way

Closed Thread
Page 5 of 70 FirstFirst ... 345671555 ... LastLast