+ Reply to Thread
Page 1 of 4 123 ... LastLast
Results 1 to 30 of 103

Thread: The University of Texas at Dallas

King of the Geeks duchoangle's Avatar
    Thanks
    4

Hi all!

The admission season for Class of 2013 is coming and I think it's my responsibility to introduce you to The University of Texas at Dallas, often called UTD or UT-Dallas. For those who do not know me, I deferred Colgate, Lafayette, and WPI (Lafayette and Colgate gave me full need; WPI gave 82% but that's virtually the highest aid they could afford for an International student) and several other schools to go to UTD, although UTD's ranking on USNews is strikingly low.

IMO, UT-Dallas is truly a "hidden gem". The university is very young (our undergraduate program was established in 1990), has lots of potential, and offers generous merit-based scholarships. My estimated contribution to attend UTD is about $6,000/year, without any on-campus job and loan.

Because Vietabroader's text editor is a little limited, I created a separate website dedicated to UTD at this address:
    http://vn.pijaja.com/utdallas

For those who are uncertain about UTD's quality, please check out this "Facts & Figures" page first:
    http://vn.pijaja.com/utdallas/tabid/4029/Default.aspx

If you have any questions, either post them here or contact me directly:
    http://vn.pijaja.com/utdallas/tabid/4048/Default.aspx

Thank you for your attention and good luck with your application!

Lê Hoàng Đức

2. The Following 8 Users Say Thank You to duchoangle For This Useful Post:

b4byQ (12-19-2010), ITAms06-09 (05-03-2010), Kisame (08-13-2011), maihuong0408 (09-29-2011), PhuongChi (10-22-2010), shiningstar (08-17-2010), thunguyet210 (09-07-2010), WatarruSonohara (06-09-2013)

VietAbroader kapman's Avatar
    Thanks
    1

Em cũng đang định major về computer science, giống anh Đức.
    UT-Dallas nghe có vẻ hấp dẫn quá
    <br /><font size="6"><font color="red"><u><b>New VA members, dont know where to start? <a href="http://vietabroader.org/vapedia/" target="_blank">VAPedia</a></b></u></font></font>

VietAbroader nguyenminhhieuh's Avatar
    Thanks
    169

Em ơi, em nói rõ hơn về campus life (food, drink, frats vs sors, ...) ở UTD trong con mắt của em cho mọi người biết được kô?&#33;
    Sorry, you don't have the key to my heart any more. I've changed my lock.

Thanks
    4

thằng Hiếu láo nhỉ :khenh2:

I&#39;ll update the website to include information about student life as soon as I have time.

VietAbroader
    Thanks
    0

chú Đức lãnh giáo Dr. Titu Andreescu. Chú mà luyện Math ổng đi thi Putnam chắc ngon...

Thanks
    4

Originally posted by seaboy@Oct 24 2008, 01:36 PM
    chú Đức lãnh giáo Dr. Titu Andreescu. Chú mà luyện Math ổng đi thi Putnam chắc ngon...
    ặc may em ko phải Math major hồi trước ông Andreescu dạy ở trường anh ạ?

VietAbroader
    Thanks
    0

Từ lúc ổng từ Romania qua US tời giờ, ông chỉ dạy ở trường em thôi. Dân chuyên Toán thì hầu như ai cũng biết ổng vì ổng viết nhiều sách. Ổng coach cho đội tuyển IMO Mỹ cũng gần 20 năm rồi. Nói chung ổng khá nổi tiếng.

VietAbroader FangWei's Avatar
    Thanks
    1

a Đức: a Đức thân, cảm ơn anh đã giới thiệu về UTD Em được biết ở vùng South nói chung hệ thống UT rất nổi tiếng
    Nếu tiện, anh có thể cho em hỏi về khả năng nhận aid của transfer dc ko anh? Em có biết cái chính sách dc hb>1k là được đóng học phí như local, nhưng trường hợp mình transfer từ một CC ở vùng Dallas luôn thì có khi được ưu tiên hơn ko anh?
    Cảm ơn anh&#33;
    Vy
    New VA members, dont know where to start? VAPedia

Thanks
    4

Originally posted by FangWei@Oct 25 2008, 04:23 AM
    a Đức: a Đức thân, cảm ơn anh đã giới thiệu về UTD Em được biết ở vùng South nói chung hệ thống UT rất nổi tiếng
    Nếu tiện, anh có thể cho em hỏi về khả năng nhận aid của transfer dc ko anh? Em có biết cái chính sách dc hb>1k là được đóng học phí như local, nhưng trường hợp mình transfer từ một CC ở vùng Dallas luôn thì có khi được ưu tiên hơn ko anh?
    Cảm ơn anh&#33;
    Vy
    sorry em, UTD không generous lắm trong việc grant học bổng cho transfer student:

---
    Transfer Academic Excellence Scholarship

UT Dallas has established the Academic Excellence Scholarship program for qualified first-time, degree-seeking full-time undergraduate transfer students who have earned 42 - 90 transferable credit hours. This competitive scholarship ranges from &#036;500 to &#036;2,000 per academic year. You are automatically reviewed for a scholarship after you are accepted for admission.

Eligibility Requirements:

Students receiving this award must register and complete 12 credit hours at UT Dallas each semester.

Required Transferable GPA :::: Award(per semester) :::: Renewable?
    3.90 - 4.00 :::: &#036; 1,000 :::: Yes
    3.75 - 3.89 :::: &#036; 750 :::: Yes
    3.50 - 3.74 :::: &#036; 500 :::: Yes
    3.00 - 3.49 :::: &#036; 500 :::: No

* Awards are contingent on availability of funding.
    * This award may be continued for a maximum of four consecutive long semesters, if eligible.
    * Scholarships are only awarded for a fall or spring semester and are not deferrable.

Students majoring in Computer Engineering, Computer Science, Electrical Engineering, Mechanical Engineering, Software Engineering, or Telecommunications Engineering may also receive an additional &#036;500 per semester for two semesters (Fall/Spring or Spring/Fall). Transfer students with a 3.0 to 3.49 transferable GPA who receive the &#036;500 AES scholarship for one-semester only will receive a one-time award of &#036;500.
    ---

* Note: điều kiện học bổng > 1K được đóng in-state tuition vẫn áp dụng nếu em nhận được học bổng.

Thanks
    1

Thank you

Thanks
    4

UTD&#39;s aspiring to become a tier 1 research university

http://www.utdallas.edu/news/2008/10/28-003.php

VietAbroader Lehigh_girl124's Avatar
    Thanks
    1

Anh ơi, cho em hỏi là cái atmosphere ở Texas thì thế nào? Có vui như ở trên Northeast không ạ? Thời tiết thì có quá nóng không ạ? Có bao giờ trời lạnh không ạ?

Em cảm ơn

Thanks
    1

Cho em mạo muội góp ý thôi ạ. Em từng ở Oklahoma, ngay trên TX, cùng vùng South nên khá là giống nhau. Em thấy đều có 4 mùa, xuân dễ chịu, hè vô cùng nóng, thu man mát trời và mùa đông thì lạnh vô cùng. Nói chung là theo mùa ạ
    Còn vui thì em nghĩ ở Dallas rất vui, lại yên bình nữa

Thanks
    4

Originally posted by Lehigh_girl124@Oct 28 2008, 10:20 AM
    Anh ơi, cho em hỏi là cái atmosphere ở Texas thì thế nào? Có vui như ở trên Northeast không ạ? Thời tiết thì có quá nóng không ạ? Có bao giờ trời lạnh không ạ?

Em cảm ơn
    Về thời tiết, anh mới ở đây từ cuối tháng 8 đến bây giờ nên chỉ có thể comment về mùa hè và mùa thu:

+ mùa hè (kéo dài tới giữa tháng 9): nóng kinh khủng khiếp (nhưng nóng khô, ko giống ở Hà Nội). nói chung ko nên ló mặt ra ngoài vào thời điểm này

+ mùa thu: giai đoạn đầu giống mùa thu Hà Nội, khá mát mẻ dễ chịu. tuy nhiên đến bây giờ thì lạnh hơn ở Hà Nội nhiều (gần bằng mùa đông), ko cẩn thận rất dễ bị viêm họng.

Anh nghe nói ở đây có mỗi mùa hè là khó chịu, những mùa khác dễ sống hơn nhiều (comparing to the chilling winter in the Northeast )

Atmosphere? Anh ko rõ em define từ "atmosphere" như nào, nhưng đây là cảm nhân của anh: tuy tên là UT-Dallas, trường anh ko nằm ở Dallas mà nằm ở Richardson, 1 thành phố cách Dallas 30&#39; đi ô tô (kiểu như Cambridge so với Boston). Vì thế trường ko bị ảnh hưởng bởi nhịp sống đô thị như 1 số trường nằm ngay giữa thành phố (UT-Austin là điển hình). Cá nhân anh thích như vậy vì cuộc sống yên bình và thoải mái hơn.

Về chuyện có "vui" hay không, nếu em define "vui" là đông đảo du học sinh Việt Nam như ở trên Northeast thì không vì hiện giờ có khá ít undergrad Vietnamese ở UTD (tới giờ anh chỉ biết được 4 người, kể cả anh; grad student thì đông hơn nhưng phần lớn ở ngoài campus, rất ít khi gặp). Tuy nhiên không khí trong trường thì rất thoải mái, có vô vàn hoạt động giúp em socialize, meet people, etc. Chỉ có 1 điều là khi ở đây em phải mạnh dạn tự mình tham gia hoạt động vì ban đầu sẽ không có ai thúc ép, rủ rê em tham gia cả.

VietAbroader nguyenminhhieuh's Avatar
    Thanks
    169

Đôi tất tôi tặng đc đưa vào sử dụng chưa Đức? :p
    Sorry, you don't have the key to my heart any more. I've changed my lock.

Thanks
    4

another reason you should apply to UTD, and a university in Texas in general: Texas is less affected by the financial crisis than other states.

http://www.dallasfed.org/research/swe/2008/swe0801b.cfm

PS: I just updated the website with some pictures of UTD. check it out:
    http://vn.pijaja.com/utdallas/tabid/4025/Default.aspx

VietAbroader
    Thanks
    17

Cá nhân mình thì không thích campus của UTD cho lắm, đợt mình đến xem đang xây nên chắc không bắt mắt. Mùa Fall 2010 này sẽ transfer định apply SMU và UTD, GPA mình giờ là 3.79 hết Spring này là xong bằng AS, nếu mà được cái instate tuition và được half scholarship của SMU thì nên đi đâu hơn nhỉ?

lux linkin's Avatar
    Thanks
    15

So về chất lượng thì UTD chỉ hơn SMU chắc được mỗi Computer Science hay ngành gì có liên quan đến technology thôi. So về contribution thì SMU dù là 50% chắc vẫn hơn UTD. Vậy nên để quyết định thì bạn phải xem kĩ cái major bạn học với final amount phải đóng cho mỗi trường là bao nhiêu

Đẹp Từng Yóc-tô-mét
    duongviethai's Avatar
    Thanks
    25

Quote Originally Posted by linkin View Post
    So về chất lượng thì UTD chỉ hơn SMU chắc được mỗi Computer Science hay ngành gì có liên quan đến technology thôi. So về contribution thì SMU dù là 50% chắc vẫn hơn UTD. Vậy nên để quyết định thì bạn phải xem kĩ cái major bạn học với final amount phải đóng cho mỗi trường là bao nhiêu
    Anh linkin nói đúng đó bạn, UTD khá là well-known ở engineering, chứ business có lẽ là đang growing!
    Dương Việt Hải

VietAbroader zero060891's Avatar
    Thanks
    1

Hello everyone, I will go to UTD this Fall

VietAbroader
    Thanks
    17

Mình vừa mới nộp transfer application cho UTD và SMU xong. Sau khi nghiên cứu kĩ thì có 1 số so sánh khi apply của riêng bản thân mình như sau, có thể giúp các bạn tham khảo.

Học phí cho international students của UTD tầm 23k (mình ở với anh trai nên không lo khoản chi phí ăn ở), GPA mình 3.79 thì UTD sẽ cho 750$ per semester. Nếu bạn ở on campus thì có thể xin thêm max là $1000 per semester (tiêu chuẩn cũng dựa vào GPA). Mình cũng là thành viên của Phi Theta Kappa nhưng dưới 1 năm nên chắc không xin được học bổng, nhưng nếu ai là PTK member từ 1 năm trở lên sẽ có khả năng xin thêm được 1250$ per semester. Trong trường hợp bạn nào đỉnh cao có GPA 3.9 trở lên thì được 1000 per semester kèm theo được áp dụng mức phí instate là tầm $10k 1 năm thì phải (Đức verify hộ lại khoản này nhé)
    Tính ra ai có mức GPA như mình sẽ phải trả tầm 22k cho 1 năm ở UTD. Nếu GPA bạn đủ cao (3.9) thì mức học phí ở đây là affordable (~10k)và chất lượng ok.

Còn khi mình apply vào SMU thì lại có phân tich như sau. 1 năm ở SMU tầm $35k, không phân biệt international, out of state hay instate. Thế nhưng grant thì lại hào phóng. Với mức GPA 3.7 trở lên là đã có 50% học bổng, tức là khoảng 17-18k/năm. Chưa kể PTK và 1 số scholarship nho nhỏ khác. Với GPA của mình thì nếu được admit vào SMU và được cho từng đó grant thì mình sẽ chọn vào SMU (lợi hơn rõ ràng về mặt tài chính)

So sánh về chất lượng thì SMU là private school, dĩ nhiên lắm tiền hơn và cơ sở hoành tráng hơn. Riêng về khoản major thì mình chắc chắn SMU có nhiều lựa chọn về major trong Business field hơn UTD. Về Business khi so sánh với UTD thì có nhiều ý kiến trái ngược nhau. Career services (personal observation nhé) cũng tốt hơn. Bản thân mình thiên về SMU nhưng cũng có người cho rằng Business program ở UTD tốt hơn (theo counselor của mình nhưng mình không thích ông ấy nên ... ). Cái này nên đào sâu nghiên cứu và cá nhân các bạn có thể đưa ra câu trả lời.

Gaming program ở UTD cũng rất tốt. Mình có nói chuyện với counselor của khu Arts & Technology và thấy UTD dùng nhiều design programs cho học sinh, Project development team của họ cũng rất ổn. Có học sinh từ UTD đã đi làm cho Pixar, Dreamworks, rồi Blizzard etc. Cũng là 1 ngành khá hay mà các bạn có thể tìm hiểu.

to Đức: tớ quen nhiều VN ở UTD lắm, cảm giác đông như kiến ý chứ. Đức mới gặp 4 người thì lạ nhỉ?

23. The Following 2 Users Say Thank You to SerenaDang For This Useful Post:

flytothesky1508 (03-28-2010), garfield_3009 (04-22-2010)

VietAbroader
    Thanks
    41

bạn nào năm nay vào UTD pm mình cái nha

Why So Serious??? trimcao's Avatar
    Thanks
    13

Quote Originally Posted by nakochan View Post
    bạn nào năm nay vào UTD pm mình cái nha
    bạn vào UTD à

Thanks
    4

Fall tới đứa nào cần đón ở DFW thì pm anh.

Why So Serious??? trimcao's Avatar
    Thanks
    13

Quote Originally Posted by duchoangle View Post
    chắc là em cần đón rồi , mà ngày nào bay là đẹp hả anh

HIỀN.. BUT, NOT hiền hien banh mi's Avatar
    Thanks
    1

các bạn ơi, mình đang chạy nạn từ california qua texas, vì tiền học ở cali mắc quá đi, mà mình cũng chưa biết j nhiều về UTD And SMU. Có bạn nào recommend về 2 trường đó k? có thể mính sẽ học accounting or finance, và chi phí 1 năm có thể afford ( ăn + ở) = $20.000. nhưng mình thích sống ở khu peace, khí hậu mát mẻ, đừng có quá nóng, khoảng 40-60F thôi. Jobs thì dễ kiếm nữa. Thanks.
    GOOK LUCK TO ALL OF YOU.
    Khánh Hiền

VietAbroader
    Thanks
    41

Quote Originally Posted by trimcao View Post
    chắc là em cần đón rồi , mà ngày nào bay là đẹp hả anh
    chac em cung the ah anh Duc nhan duoc email cua em chua

VietAbroader
    Thanks
    0

Quote Originally Posted by duchoangle View Post
    Xôm thế ^^. Đức nói các bạn hè luyện thêm pool với ping pong chưa?

VietAbroader
    Thanks
    17

bạn Hiền thích chỗ mát mẻ thì đừng đi Texas

HIỀN.. BUT, NOT hiền hien banh mi's Avatar
    Thanks
    1

hi bạn , ủa? bạn cũng ở Texas hả? bạn có thể giới thiệu ở đó ntn? về cuộc sống, khí hậu và education. Thanks.
    GOOK LUCK TO ALL OF YOU.
    Khánh Hiền

+ Reply to Thread
Page 1 of 4 123 ... LastLast