+ Reply to Thread
Page 6 of 7 FirstFirst ... 4567 LastLast
Results 151 to 180 of 209

Thread: University of Minnesota, Twin Cities - MN

VietAbroader
    Thanks
    72

Quote Originally Posted by lnhquang View Post
    Em định học ngành gì thế?
    Dạ em học Biochem.
    Anh Duy Vũ dg học Econ ạ?
    Anh lnhquang dg học Chem ở CSE ạ (em đọc các post trc của anh). Em cũng thích Chem lắm, ko biết học bên CBS 2 năm xong mà chán quá switch sang CSE dc ko anh?

VietAbroader
    Thanks
    44

anh học Management Information Systems, minor Finance

VietAbroader
    Thanks
    11

Quote Originally Posted by cuncontinhnghich View Post
    chị Hương ơi vậy là chị quyết định học Grad ở UMN rồi ạ? Chị xin được aid chưa vậy?
    Uh c học pharmacy ở UMN. Nó chỉ cho scholarships thôi chứ ko có need-based aid.
    Hãy đọc VApedia trước khi hỏi.
    Please read VApedia before asking any question.

VietAbroader
    Thanks
    1

Quote Originally Posted by Vivian Truong View Post
    Dạ em học Biochem.
    Anh Duy Vũ dg học Econ ạ?
    Anh lnhquang dg học Chem ở CSE ạ (em đọc các post trc của anh). Em cũng thích Chem lắm, ko biết học bên CBS 2 năm xong mà chán quá switch sang CSE dc ko anh?
    Switch thì được thôi em . Hic mà em học biochem nặng lắm đấy

VietAbroader
    Thanks
    72

Biochem nặng hơn Chem nhiều ko anh? Tại em cũng định học tiếp lên grad school nên tính kiếm GPA cao cao tí

VietAbroader
    Thanks
    44

Biochem anh nghe khá là nặng, thằng cùng nhà học cái đấy mà thấy nó đi thư viện suốt ngày + học suốt nữa. Nhưng anh tin là em sẽ học được thôi, năm đầu thì sẽ không có gì ghê gớm cả, bắt đầu năm 2 thì sẽ căng thẳng hơn.

7. The Following User Says Thank You to duvu For This Useful Post:

Vivian Truong (01-16-2012)

VietAbroader
    Thanks
    0

on-campus va off-campus thi o cai nao tien hon va re hon.
    ben do hoc co kho lam khong ma thay may dua ban e bao la toan dc C voi D hiem khi nao duoc B

VietAbroader
    Thanks
    11

Toàn đc C với D thì chắc sang đây chơi chứ chả học hành gì đâu.

VietAbroader
    Thanks
    44

Quote Originally Posted by linxinru View Post
    on-campus va off-campus thi o cai nao tien hon va re hon.
    ben do hoc co kho lam khong ma thay may dua ban e bao la toan dc C voi D hiem khi nao duoc B
    Hầu hết mọi người VN ở đây đều GPA tầm 3.5 (có nghĩa là điểm chủ yếu là A, một vài B). Đặc biệt có một số đối tượng còn 4.0 (toàn A )

Nói chung là học để được B thì không khó, được A thì phải chăm chỉ (mà du học sinh mình sang đây chắc cũng phải cố chăm chỉ thôi chứ) Mấy đứa bạn em chắc chém gió để lòe em rồi

Ở on campus thì đương nhiên là tiện hơn rồi (và đắt hơn + thích hơn). Nhưng xung quanh trường cũng nhiều nhà rẻ hơn on campus mà ở cũng tốt + gần trường.

VietAbroader
    Thanks
    10

Chào anh Vũ, em mới được accept vào College of Biological Science, nhiều khả năng sẽ enroll vào năm sau. Vì em dự tính sẽ ở on-campus nên anh có thể tư vấn dorm nào mới, gần CBS, mà đồ ăn ngon giúp em được không ạ ?

12. The Following User Says Thank You to hungnguyenquoc For This Useful Post:

duvu (06-16-2013)

VietAbroader
    Thanks
    44

Quote Originally Posted by hungnguyenquoc View Post
    Chào anh Vũ, em mới được accept vào College of Biological Science, nhiều khả năng sẽ enroll vào năm sau. Vì em dự tính sẽ ở on-campus nên anh có thể tư vấn dorm nào mới, gần CBS, mà đồ ăn ngon giúp em được không ạ ?
    Chào em, chúc mừng em nhé và chào mừng đến trường U.

Về vấn đề của em thì cả 2 tiêu chí, gần CBS (campus St Paul) và đồ ăn ngon thì có Bailey Hall (cái này đồ ăn ngon nhất trường đó ) Nhưng anh khuyên em KHÔNG nên ở Bailey năm đầu vì:
    - Ở Bailey thì đi học ở Minneapolis sẽ mất thời gian hơn (đi connector khoảng 10 15 min) mà năm đầu thì hầu hết các lớp của em sẽ là ở Minneapolis (các lớp intro, không do CBS dạy), chỉ có 1 2 lớp ở St Paul của CBS là cùng.

- Ở campus Minneapolis thì đi lại thuận tiện hơn tại nó gần downtown Minneapolis.

Có 1 vài dorm ở Minneapolis là Centennial, Pioneer, Territorial, Frontier (Superblock), Comstock và Middlebrook, còn dorm nữa là Sanford đồ ăn cũng ngon nhưng xa trung tâm. Hội Superblock thì ồn ào và nghịch ngợm hơn, Middlebrook là anh thích nhất (năm ngoái anh ở đây) vì có nhiều community và nhất là community Student Crossing Borders là mỗi phòng sẽ có 1 hs Mỹ và 1 hs quốc tế vì vậy chơi rất thân nhau và dễ làm quen hơn (đỡ shock văn hóa hơn vì vẫn còn các bạn quốc tế khác giống mình đang mới sang Mỹ). Middlebrook cũng khác các dorm khác là có phòng tắm riêng (2 phòng - 4 người- dùng chung 1 phòng tắm) nên nó riêng tư cả có vẻ vệ sinh hơn. Nếu muốn ở single room thì đăng ký Centennial, đồ ăn ở đây thì mở đến 12h đêm nhưng cực chán.

Nói chung thì tùy sở thích của em mà chọn dorm, đối với hs quốc tế mà muốn ăn ngon cả kết bạn + có ko gian yên tĩnh học bài + phòng tắm riêng thì nên ở Middlebrook.

PS: nếu anh xếp hạng mấy dorm theo độ ngon đồ ăn thì anh sẽ xếp là:
    1) Bailey
    2) Sanford
    3) Middlebrook
    4) Comstock
    5) Pioneer
    6) Centennial (Territorial và Frontier ko có dorm vì ở cùng khu superblock vs Pioneer cả Centennial)

14. The Following User Says Thank You to duvu For This Useful Post:

hungnguyenquoc (02-02-2012)

VietAbroader
    Thanks
    10

Cám ơn anh về bài viết rất informative và insightful
    Sau khi em xem clip trên housing website, công nhận là Middlebrook tiện nghi nhất ( chắc vì nó là Honors Housing ? ). Anh cho em hỏi năm ngoái anh apply housing vào thời điểm nào. Em có nên submit 25$ fee bây giờ không ?
    Em cũng rất thích cái Student Crossing Borders, program này require application nên anh có thể chỉ giúp kinh nghiệm apply được không ?

VietAbroader
    Thanks
    44

Quote Originally Posted by hungnguyenquoc View Post
    Cám ơn anh về bài viết rất informative và insightful
    Sau khi em xem clip trên housing website, công nhận là Middlebrook tiện nghi nhất ( chắc vì nó là Honors Housing ? ). Anh cho em hỏi năm ngoái anh apply housing vào thời điểm nào. Em có nên submit 25$ fee bây giờ không ?
    Em cũng rất thích cái Student Crossing Borders, program này require application nên anh có thể chỉ giúp kinh nghiệm apply được không ?
    nếu em đã quyết định vào trường U (1 quyết định em sẽ ko hối tiếc ) thì em nộp đơn apply housing càng sớm càng tốt, nộp luôn giờ cũng được. Hồi anh apply Middlebrook (2 năm trước rồi, không phải năm ngoái) thì apply cả cái Students Crossing Borders với mục đích chính là tăng cơ hội vào Middlebrook thì cũng có yêu cầu essays + etc. nhưng anh ngại chả làm, cuối cùng vẫn được vào SCB (ko hiểu sao luôn, chắc tại do đứa nào cũng ngại viết essays, mà đúng là thế thật tại lúc ở rồi hỏi có 1 2 đứa là ngoan ngoãn đi viết essays còn đâu chúng nó lười bỏ essays hết). Nói chung em mà cẩn thận + thích viết lách thì viết 1 bài cũng được, không thì anh nghĩ cũng ko quan trọng lắm đâu, apply MBH cũng khá dễ vào tại chủ yếu là học sinh Carlson apply ở đấy thôi. Nhưng nhớ là apply càng sớm càng tốt tại hồi anh ở cũng nhiều đứa muốn ở MBH mà apply muộn thế là bị đẩy ra tít Bailey.

Thời điểm apply thì anh confirm enrollment (tầm tháng 3 thì phải) xong thì cũng apply housing ngay hôm đấy luôn.
    Last edited by duvu; 02-02-2012 at 01:27 PM.

17. The Following User Says Thank You to duvu For This Useful Post:

hungnguyenquoc (02-05-2012)

VietAbroader paupau's Avatar
    Thanks
    0

Question Thắc mắc về Community College ở MN

E mới vào box này, tình hình là e đang học lớp 12 (t6 này mới tốt nghiệp) đang tính apply Fall sem cho kịp. E dự tính học CC trước sau đó transfer qua U of M(Carlson), mấy ngày nay đau đầu vì chuyện kiếm trường CC nào tốt(dễ transfer) mà thuận tiện cho việc đi lại cũng như có dễ thuê apartment... hic... e cũng có ng` thân ở MN nhưng thích ở ngoài tự lập hơn ... E cũng có apply vào 1 số trường và họ chấp nhận cho bổ sung bằng TN 12 sau, anh/chị xem thử rồi cho e ý kiến về các trường ạ: 1. Normandale (nhưng nó bắt phải apply cho Spring năm sau vì nó cần bằng tốt nghiệp, mà deadline thì ko kịp) 2. Minneapolis Community and Technical College 3. North Hennepin Community College 4. Riverland Community College 5. Vermilion Community College A chị cho e xin ý kiến ạ E đang cần gấp trường để apply. E cám ơn anh chị nhiều P.s: e có kiếm thread về CC ở MN mà ko có nên vô đây mong mọi người giúp e

VietAbroader
    Thanks
    6

anh ơi cho em hỏi là nếu ở trong dorm thì có đc nấu ăn ko ạ? nếu ko đc thì nấu ăn chui có bị bắt ko anh))))

VietAbroader
    Thanks
    44

Quote Originally Posted by pinkykute95 View Post
    anh ơi cho em hỏi là nếu ở trong dorm thì có đc nấu ăn ko ạ? nếu ko đc thì nấu ăn chui có bị bắt ko anh))))
    Nấu ăn thoải mái em ạ, có full-size kitchen, tủ lạnh. Đồ nấu ăn xoong chảo thì em có thể check out (mượn miễn phí) từ front desk của dorm. Mỗi dorm có từ 2 đến 3 nhà bếp để các em nấu. Như ở Middlebrook thì có 1 cái bếp to và mỗi tầng có 1 bếp nhỏ để nấu mỳ, mấy món microwave, etc.

VietAbroader
    Thanks
    44

http://mediamill.cla.umn.edu/mediamill/display/160378

tặng các bạn (em) 1 link video nữa về UMN.

Năm nay có ai vào UMN không thì liên lạc với anh (tôi) nhé. Nếu gặp mặt được ở VN trước khi sang thì tốt quá.

Thanks
    0

Hehe, cuối tháng 7 này e sẽ sang MN học (ở Bloomington, ko biết có a chị nào ở đó ko?) học CC trước ) e cũng chưa chọn dc ngành nữa ... rất vui dc làm wen với các bạn/anh/chị

VietAbroader
    Thanks
    0

Chào cả nhà.

Mình và một người bạn nam đang tìm vài bạn nữ để thuê nhà ờ chung. Mình là con gái, mới tốt nghiệp với a Bachelor of Science from the UofM, tháng 6 này mình sẽ start working full-time as junior scientist at the U. Còn bạn nam kia thì là undergrad with engineering major.
    Có bạn nữ nàm đang tìm chỗ ờ không? Liên lạc với mình ở imaple_a7@yahoo.com

Cám ơn nha!

VietAbroader
    Thanks
    0

Hey,

pinkykute95 đã tìm được nhà ở chưa? Chị và một anh undergrad at the U đang tìm người để mướn nhà chung. Chị nghĩ nếu em mới qua thì ở chung với anh chị sẽ tiện cho em hơn. Chị mới tốt nghiệp trường U, so if you have any questions, I can help or try to direct you to the right people for answers! Chị đang tìm người gấp, nên nếu em interested, thì email me at imaple_a7@yahoo.com

VietAbroader
    Thanks
    2

Cho em hỏi 1 chút với ạ
    Hơi bị lạc đề 1 tí
    Em muốn hỏi là có anh chị nào đã/đang học ở Minnessota State U-Mankato không ạ?
    Nếu có thì điểm SAT trung bình của học sinh trường này có cao không ạ? Và để được nhận vào trường và xin hỗ trợ tài chính thì có phải cạnh tranh rất "ác liệt" không ạ?
    Em cảm ơn ạ

VietAbroader
    Thanks
    11

Quote Originally Posted by Zhang2uyen View Post
    Cho em hỏi 1 chút với ạ
    Hơi bị lạc đề 1 tí
    Em muốn hỏi là có anh chị nào đã/đang học ở Minnessota State U-Mankato không ạ?
    Nếu có thì điểm SAT trung bình của học sinh trường này có cao không ạ? Và để được nhận vào trường và xin hỗ trợ tài chính thì có phải cạnh tranh rất "ác liệt" không ạ?
    Em cảm ơn ạ
    Why MNSU Mankato e? Honestly it doesn't look like a very good school to me. Anyway, I can only find their reported ACT scores:

Average ACT Composite score 22
    ACT Composite 25th-75th percentile range 20-24
    ACT English 25th-75th percentile range 19-24
    ACT Math 25th-75th percentile range 19-25

VietAbroader
    Thanks
    44

Quote Originally Posted by paupau View Post
    Hehe, cuối tháng 7 này e sẽ sang MN học (ở Bloomington, ko biết có a chị nào ở đó ko?) học CC trước ) e cũng chưa chọn dc ngành nữa ... rất vui dc làm wen với các bạn/anh/chị
    Em ơi nếu muốn transfer thì nhớ vào admissions.tc.umn.edu để xem yêu cầu transfer của UMN vào từng ngành là như nào nhé, mỗi ngành mỗi khác đấy. Chúc em học năm đầu thành công.

PS: Hôm nay đi hội thảo VAC vui quá, UMN brochures đắt như tôm tươi phát hết veo, cảm ơn các bạn và các em.

Thanks
    0

Quote Originally Posted by duvu View Post
    Em ơi nếu muốn transfer thì nhớ vào admissions.tc.umn.edu để xem yêu cầu transfer của UMN vào từng ngành là như nào nhé, mỗi ngành mỗi khác đấy. Chúc em học năm đầu thành công.

PS: Hôm nay đi hội thảo VAC vui quá, UMN brochures đắt như tôm tươi phát hết veo, cảm ơn các bạn và các em.
    Anh/chị cho e hỏi sơ sơ về n~ việc đầu trc' khi vào học ko? khi nào mình bắt đầu lấy lớp? có professor hướng dẫn ko? e cần chuẩn bị n~ j`cho năm đầu ạh?

Linh Dương gazelle1991's Avatar
    Thanks
    35

Năm nay nhiều em vào U of Minnesota- Twins Cities nhỉ Học hành thì mình ko biết mà đi chơi thì nên contact chị
    If you can't dazzle them with brilliance, baffle them with bullshit!

If you want to live a happy life, tie it to goals, not to people or objects- Albert Einstein.

VietAbroader
    Thanks
    7

Hi các a/c e lên web minnesota thì thấy
    Your estimated costs $29,968
    Trong khi e chỉ contribute max là 25k, still any chance for me?

VietAbroader
    Thanks
    44

Quote Originally Posted by thaiham95 View Post
    Hi các a/c e lên web minnesota thì thấy
    Your estimated costs $29,968
    Trong khi e chỉ contribute max là 25k, still any chance for me?
    Chắc chắn là có rồi em. Tiền học năm nay là tầm 11k 1 kỳ (cả bảo hiểm, fees, etc.) + ăn ở nữa nếu em tiết kiệm thì không đến 28k. Em có thể đi làm thêm khoảng 12h 1 tuần là được 4k 1 năm rồi, còn dư contribution của em. Và nếu điểm SAT của em cao (trên 2000) thì có cơ hội nhận học bổng lên đến 5k 1 năm nữa. Nói chung trường U nhiều cơ hội nhưng em phải chứng tỏ được khả năng của mình khi apply. Chúc may mắn!

32. The Following User Says Thank You to duvu For This Useful Post:

thaiham95 (10-18-2012)

VietAbroader
    Thanks
    0

Default Outdoor?

Con` em nao` muon' di outdoor activities - Camping, biking, backpacking, canoeing in spring/summer/fall, skiing in winter, etc thi` contact anh :-D

Welcome to Minnesota.

Quote Originally Posted by gazelle1991 View Post
    Năm nay nhiều em vào U of Minnesota- Twins Cities nhỉ Học hành thì mình ko biết mà đi chơi thì nên contact chị
    Trung Ha

34. The Following 4 Users Say Thank You to trungnamha For This Useful Post:

DUMP (10-23-2012), duvu (06-16-2013), gazelle1991 (10-23-2012), terk (10-23-2012)

Linh Dương gazelle1991's Avatar
    Thanks
    35

Quote Originally Posted by trungnamha View Post
    Con` em nao` muon' di outdoor activities - Camping, biking, backpacking, canoeing in spring/summer/fall, skiing in winter, etc thi` contact anh :-D

Welcome to Minnesota.
    Chả bao h thấy anh rủ em đi đâu, thế mà lên VA dụ dỗ các em nhỏ kìa
    If you can't dazzle them with brilliance, baffle them with bullshit!

If you want to live a happy life, tie it to goals, not to people or objects- Albert Einstein.

VietAbroader DUMP's Avatar
    Thanks
    9

@trungnamha: anh cho em với mấy đứa ở Mac 1 vài slots với
    Chị gazelle ở st thomas à, hôm nào bọn e qua giao lưu phát nhỉ

+ Reply to Thread
Page 6 of 7 FirstFirst ... 4567 LastLast