+ Reply to Thread
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 30 of 52

Thread: Tự ôn TOEFL

VietAbroader
    Thanks
    14

Unhappy Tự ôn TOEFL

Tớ bắt đầu ôm mộng thi TOEFL
    Tạm thời tớ chưa thể đi đâu để học được, nên chỉ có thể tự học ở nhà trước thôi
    có thể cho tớ vài kinh nghiệm được không nhỉ?
    tớ chưa biết bắt đầu từ đâu cả

VietAbroader
    Thanks
    12

em thấy quyển cracking Toefl iBT của PrincetonReview viét hay phết, tự đọc được đó

3. The Following 2 Users Say Thank You to buockinafaxo For This Useful Post:

fearistheenemy (07-12-2009), mapp_01 (08-24-2010)

VietAbroader
    Thanks
    32

Bạn cứ mua hết các sách về làm là ổn thôi

5. The Following User Says Thank You to Zambong For This Useful Post:

fearistheenemy (07-12-2009)

VietAbroader baolong26_12's Avatar
    Thanks
    117

Mua có chọn lọc, chứ ôm hết về làm j`? Làm sao làm hết dc
    Kinh nghiệm của mình là Longman -> Barron -> Kaplan. Hoặc bạn có thể bắt đầu với Delta Key cũng dc
    "Every time a newspaper dies, even a bad one, the country moves a little closer to authoritarianism."

7. The Following 3 Users Say Thank You to baolong26_12 For This Useful Post:

VietAbroader Super.♥.Cindy's Avatar
    Thanks
    14

Nhưng trước tiên bạn vẫn phải ôm quyển Official Guide của ETS về, đấy là quyển ko thế thiếu trong quá trình ôn thi TOEFL ...
    New VA members, don't know where to start???

9. The Following 3 Users Say Thank You to Super.♥.Cindy For This Useful Post:

fearistheenemy (07-12-2009), mapp_01 (08-24-2010), Torrent (07-19-2013)

VietAbroader
    Thanks
    1

Vô dụng thôi, ko tự ôn được đâu, tự học toefl buồn ngủ lắm , đọc mấy bài reading toàn chữ là chữ
    Đùa thôi, tớ thấy học toefl phải học wordlist trước, đừng sờ vào sách vội, không thì đọc đoạn reading thấy buồn ngủ thật

11. The Following 2 Users Say Thank You to dinhminhkhoa For This Useful Post:

fearistheenemy (07-12-2009), nhoc_iu (07-17-2009)

VietAbroader baolong26_12's Avatar
    Thanks
    117

Quote Originally Posted by Super.♥.Cindy View Post
    Nhưng trước tiên bạn vẫn phải ôm quyển Official Guide của ETS về, đấy là quyển ko thế thiếu trong quá trình ôn thi TOEFL ...
    I haven't touched that book
    "Every time a newspaper dies, even a bad one, the country moves a little closer to authoritarianism."

VietAbroader
    Thanks
    37

Thật ra là còn tuỳ trình độ của bạn ở mức nào. Mình nghĩ là bạn nên đi thi thử Toefl ở đâu đó (hoặc ít ra là làm qua 1 cái diagnostic test mà quyển nào cũng có). Học sinh VN đều không có vấn đề gì với Reading. Nếu bạn thấy Reading mà ko được tầm 22-23 thì tốt nhất là phải học lại kiến thức cơ bản. Listening thì có rất nhiều phương pháp luyện tập. Còn Writing và Speaking thì ko thể tự học được (chỉ có thể rèn luyện phần nào thôi).

14. The Following User Says Thank You to Jamesk2 For This Useful Post:

VietAbroader Winbie's Avatar
    Thanks
    5

Cuốn của Longman đó, nó có bài bản với lại có kèm đĩa cd lun, cố lên.

16. The Following User Says Thank You to Winbie For This Useful Post:

Little Dragon
    Thanks
    2

Topic kiểu này có nhiều rồi mà.
    Đa số mọi người đều thống nhất chọn The Complete Guide và sách của Cambridge là chuẩn nhất, cái giả lập của Cambridge thì thôi rồi giống luôn. Còn Longman có thể luyện từ đầu, chấp nhận được. Delta Key luyện nghe ổn, nghe hết đc đảm bảo 28+. Barron đọc và nghe khủng.

Cuốn Cracking thì có nhiều ý kiến trái ngược. Mình thấy cuốn đó ko quá tệ nếu bạn có thể áp dụng đc skill trong sách.

Official Guide của TOEFL ko hay như OG của SAT, đọc qua để biết dạng làm bài. Nhưng mà bạn mình thi đợt nào lại bảo trúng mấy topic speaking trong OG, chả hiểu.

18. The Following 2 Users Say Thank You to xuandan For This Useful Post:

Tired Kitten myphung hanna's Avatar
    Thanks
    9

cho em hoi chut, cuon TOEFL Success của Peterson's co tot ko? SAo writing va` speaking ko tu luyen dc a?

VietAbroader
    Thanks
    32

Writing và Speaking có thể tự luyện được nhưng nếu có một thầy cô giáo nào đó giúp đỡ bạn thì sẽ nhanh hơn rất nhiều. Họ có thể giúp bạn đánh giá ưu, nhược điểm của bạn và chấm điểm cho bạn biết bạn đang ở range điểm nào.

Cuốn TOEFL Sucess thì mình chưa nghe nói bao giờ (sr) nên không thể đánh giá được. Nhưng việc nó ko popular lắm chắc cũng đủ để dánh giá chất lượng rồi

Keep moving forward... viethaihp291's Avatar
    Thanks
    21

Bây giờ trình độ mình để thi TOEFL mình nghĩ cũng ko đến nỗi nào tại mình cũng học khá lâu rồi, nhưng trên 100 thì ko chắc lắm

Có ai recommend cuốn nào cho mình ko Tại mình nghe mọi người nói có cuốn cho người mới học, có cuốn để master nên hơi confused.

Thanks trước nhá

Keep moving forward...

manly girl camvannguyen's Avatar
    Thanks
    21

TOEFL Success của Peterson's la cuon kha tot dung de on toefl pbt hoac cbt. Reading cua no theo minh biet thi de hon may cai bai doc cua ibt ( do ngan hon nhieu). Day la suy nghi cua to. Hope it help
    no challenge no chance

23. The Following User Says Thank You to camvannguyen For This Useful Post:

mapp_01 (08-24-2010)

VietAbroader
    Thanks
    37

Tức là quyển đấy cũ rồi, giờ ko nên dùng nữa...

VietAbroader
    Thanks
    0

Speaking thì tự luyện kiểu gì vậy các thím?

Mitsuko Souma playaamy's Avatar
    Thanks
    74

Ngồi nhìn vào màn hình blank, cầm topic và tự nói nhảm.
    Hoặc nhờ con bạn bấm đồng hồ, dặn nó hết 45s thì hét vào mặt mình
    Rent a bike and a roller skater
    Bath us in the color of sunshine
    Take up sweet pumpkins from the Valley
    And plan, yes, to be surprised

That, dear, my Holyoke Range
    Asleep in the quietness of winter's clouds
    Wake it up, come and wake it up
    Let it in, let it be a part of our souls.

VietAbroader
    Thanks
    0

Quote Originally Posted by myphung hanna View Post
    cho em hoi chut, cuon TOEFL Success của Peterson's co tot ko? SAo writing va` speaking ko tu luyen dc a?
    ô ko hai kỹ năng NÓI và VIẾT tự luyện rất ok bạn à. Mình xin nói ngay trường hợp bản thân mình, từ trước tới h chưa bao h đi học thêm NÓI hay VIẾT ở đâu cả, mình chỉ học 1 cua IBT hồi hè lớp 9 (dc 2-3 tháng bỏ) rồi 1 khóa SAT, sau đó tự học hết.

Mình chưa thi (mấy ngày nữa) nên cũng ko dám to mồm nhưng theo mình bạn có thể luyện theo những cách sau:

Phần NÓI. Trong TOEFL ibt bạn nên luyện trước 2 bài nói independent. Trong 2 bài nói này, mình thấy có những kiểu kiểu như sau
    VD1: Em thích cái nào hơn trong 2 cái: GIẬY SỚM vs GIẬY MUỘN? Tại sao?
    VD2: EM hãy nêu ra cách học mà em cho là tốt nhất, tại sao?
    VD3: Hãy miêu tả một đám cưới truyền thống ở nước em?

Theo mình những câu hỏi bài nói có thể quay quanh 3 kiểu này, nghĩa là chọn 1 trong 2, nêu ra ý kiến, rồi miêu tả (phòng ngủ,lễ hội..)

Bạn hãy tìm cái quyển 936 hay cái gì đó na ná thế về, trong đó có 185 topic dùng cho cả VIẾT và NÓI. Mỗi ngày bạn lôi ra 5-10 topic ra tập nói. Thời gian đầu chưa cần bấm giờ, cứ nghĩ ra thì thôi, ko ra thì xem cái bài viết mẫu của nó để lấy 2-3 ý ngắn để nói. Nhưng nói ko quá dài 7 câu chắc là ok Với những bài miêu tả hãy down trên topic ngay ở VA này của 1 bạn gì đó, rất hay. Học thêm nhiều tính từ để dễ miêu tả nhé Hãy tự rèn kỹ năng phát âm tiếng anh, sao cho phát âm thật chuẩn và dễ hiểu.

Với bài viết, ban đầu bạn cần rèn tư duy cho nó đã, nhớ rằng văn của bạn sẽ phải rất rõ ràng, rành mạch, ko có văn hoa bay bướm gì đâu nhớ, tránh tuyệt đối kiểu tư duy văn VN vào bài luận. Với 1 đề văn, hãy tìm ra những ý kiến thật logic bảo vệ quan điểm của mình và cãi đến cùng cho bài luận đó. Đúng sai ko quan trọng, quan trọng là làm người khác tin mình đúng Nếu bạn thấy khó thì đọc những bài mẫu trong đó tham khảo nhớ. Tham khảo xong tự viết lấy, thời gian đầu 10 tiếng 1 bài cũng được, cứ viết đi, cứ tra đi, ko sao sau đó bấm h sau. Sẽ có những cấu trúc câu bạn thấy lặp đi lặp lại, cố gắng học thuộc mà dùng.

Mình cũng tự học viết chứ ko đi đâu cả, may mắn nhờ được 1 giáo viên IBT người Mỹ chấm, chả hiểu ông có khách sáo ko mà toàn phang cho great, good nhưng rất nhiệt tình sửa lại nếu thấy ko ổn, giúp mình làm giản lược 1 số câu dài. Bạn cứ viết đi rồi tính. Mình từ mai bận tối mắt tối mũi nên chắc ko lên VA được, nhưng thi xong mình sẽ lên, bạn cứ viết rồi send mình cũng dc, mình sẽ xem có gửi ông ý chấm hộ đc ko. Nhưng nhớ là giảm tối thiểu lỗi ngữ pháp, ko cháp nhận lỗi chính tả nhé

Thôi chúc bạn may mắn, mình biến đây ôn thi cua cuối 10 ngày cho ibt FIGHTING!

28. The Following 12 Users Say Thank You to abcdef123456 For This Useful Post:

chiubunny (06-23-2010), dimple.1993 (01-22-2010), fearistheenemy (07-14-2009), lynna239 (07-17-2010), mapp_01 (08-24-2010), myphung hanna (07-13-2009), ngoc.khong (11-16-2009), NTS96 (01-09-2012), nXqd (03-06-2010), sylvia_king (10-22-2009), tornadodn06 (09-07-2009)

Tired Kitten myphung hanna's Avatar
    Thanks
    9

@giang: vậy có gì mình viết rồi gửi bạn nhé. Thanks a lot!
    Chán thật, vậy là cuốn đó cũ rồi, em đi kiếm cuốn khác đây.

Mitsuko Souma playaamy's Avatar
    Thanks
    74

DẬY sớm và DẬY muộn
    Uhm, writing toefl có người edit thì tốt
    phản đối. nếu điểm viết văn nghị luận trên lớp của em cao thì điểm viết TOEFL cũng sẽ cao.
    Rent a bike and a roller skater
    Bath us in the color of sunshine
    Take up sweet pumpkins from the Valley
    And plan, yes, to be surprised

That, dear, my Holyoke Range
    Asleep in the quietness of winter's clouds
    Wake it up, come and wake it up
    Let it in, let it be a part of our souls.

VietAbroader
    Thanks
    32

Quote Originally Posted by playaamy View Post
    DẬY sớm và DẬY muộn
    Uhm, writing toefl có người edit thì tốt
    phản đối. nếu điểm viết văn nghị luận trên lớp của em cao thì điểm viết TOEFL cũng sẽ cao.
    Viết TOEFL thì chỉ cần biết cách là được thôi. Còn nghị luận ở lớp thì no comments, mình chả bao giờ sang được tờ 2 cả

VietAbroader
    Thanks
    14

làm sao sang tờ thứ hai được
    giới hạn có 250 từ hà
    tớ toàn bị cô phê là dài, ko biết rút ngắn lại
    cảm ơn các ấy nhé

VietAbroader
    Thanks
    14

Cậu ơi tớ gửi essay cho cậu thế nào bây giờ?????????

Quinnipiac University 13'
    ElainePhuong's Avatar
    Thanks
    50

Quote Originally Posted by dinhminhkhoa View Post
    Vô dụng thôi, ko tự ôn được đâu, tự học toefl buồn ngủ lắm , đọc mấy bài reading toàn chữ là chữ
    Đùa thôi, tớ thấy học toefl phải học wordlist trước, đừng sờ vào sách vội, không thì đọc đoạn reading thấy buồn ngủ thật

Bạn này nói sao chứ mình thấy từ ngữ TOEFL khá đơn giản mà. Vocab của SAT khó gấp 10 lần. Nếu bạn nói học TOEFL mà phải học list word thì mình nghĩ chắc bạn đi sai chiến thuật rồi ^^ ... Lần nào gặp từ trong TOEFL không biết thì mình đều leave alone nó, cái gì mình không biết thì hãy khoan tự dằn vặt đã, tìm hướng khác, key khác mà giải quyết. There's always a way out.

Theo ý kiến của mình, các bài reading của TOEFL hầu hết đều có bố cục rất rõ ràng. Chiến thuật làm bài của mình là chỉ đọc đoạn đầu của bài reading, outline scope, tone, organization rồi bắt đầu vào câu hỏi luôn. Thời gian cho phần outline của mình chưa bao giờ quá 5 phút cả. Và với chiến thuật như vậy thì mỗi lần làm bài mình cảm thấy rất nhẹ nhàng, cực kì enjoying, làm riết ghiền luôn. Đến khi thi mới có thể giữ sức, giữ đầu óc tỉnh táo mà chiến đấu với các section sau chứ, 5 tiếng lận chứ bộ.

By the way, với màn học writing thì các bạn có thể sign up ở trang web này để học hỏi thêm. www.essayforum.com . Mình thiết nghĩ nếu đã viết English essay cho English men đọc thì nên nhờ native speakers họ sửa hộ. Những mẫu câu ngô nghê không biết cách diễn đạt. Các transition lủng củng. Brainstorming. Các pattern sử dụng chưa đúng hoàn cảnh... Đó là những lỗi sinh viên học sinh mình hay mắc phải, chủ yếu là vốn liếng đọc sách còn khiêm tốn và thói quen dịch từ tiếng Việt sang tiếng Anh. Hồi trước mình viết application essay cũng post lên đây đó ^^.Họ nhận xét ưu khuyết điểm cho essay của mình khá tận tình, nên mình cũng tự tin lên nhiều lắm !

Với listening thì ráng luyện tay cho dẻo, take note cho gọn. Với kinh nghiệm của mình là nên take note theo kiểu sơ đồ tư duy. Từ 1 cái object chính rồi vẽ thành cái cây, sẽ dễ dàng để tìm mối liên lạc giữa các detail hơn là cứ nghe được từ nào rồi take note từ đó. Mọi thứ cứ lung tung cả lên, chả biết ý nào dính với object nào.

Cuối cùng là màn speaking, cái màn được xem là "xương xẩu" nhất với examinee tụi mình. Lúc trước đi luyện thi ở trung tâm, ông thầy hay cho "chơi" trò nói luân phiên. 4 đứa 1 group. Phát cho một list vài chục cái topic. Rồi bấm giờ. Làm y như thi thiệt. Mình thấy cách này cũng hay lắm. Vừa luyện cho mình brainstorm nhanh, nói đơn giản, đủ ý, gãy gọn; vừa được thấy các khuyết điểm của các bạn khác mà rút kinh nghiệm. Nói chung là hiệu quả. Còn nếu bạn chỉ có "một mình một ngựa" thì việc áp dụng cách tự record bài speaking của mình cũng là 1 ý kiến không tệ. Mình thử rồi, lúc nói tưởng mình nói cũng ok lắm, tới chừng nghe lại thấy nó ngố kinh khủng. Ban đầu thì tập ĐỌC vài đoạn văn nhỏ nhỏ cho miệng nó dẻo , chừng 1 tuần hơn hãy bắt đầu vô speaking thật sự .

Chút kinh nghiệm của mình, mong sẽ giúp được bạn.

Thân ^^
    Last edited by ElainePhuong; 07-16-2009 at 08:35 PM.

35. The Following 27 Users Say Thank You to ElainePhuong For This Useful Post:

an nhu (03-06-2010), autumnever (10-24-2010), Đàm Vân (09-06-2009), calem (09-06-2009), chiubunny (06-09-2010), duydangle (07-21-2009), Emerald_195 (07-17-2009), fearistheenemy (07-17-2009), GAGUF (09-13-2009), HPhG (08-11-2010), kem93 (08-02-2010), lethi_phuongmai (07-30-2009), luuhaiduyen (07-03-2010), luvabe (04-30-2010), lyhongyen (09-09-2009), Magician (07-09-2010), mapp_01 (08-24-2010), mybubulov3 (07-22-2013), ngoc.khong (11-16-2009), NTS96 (01-09-2012), tuongvan92 (09-29-2009), Victorkrum (07-30-2009)

VietAbroader
    Thanks
    0

cac ban co cach nao hoc tu lau nho hem, chi cho tui voi. Tui hoc hom nay, ngay mai quen lien a. too shy!

VietAbroader nguyenminhhieuh's Avatar
    Thanks
    169

Quote Originally Posted by fearistheenemy View Post
    tớ toàn bị cô phê là dài, ko biết rút ngắn lại
    cảm ơn các ấy nhé
    Theo anh, em cứ rút kinh nghiệm từ chính những comments mà cô hạnh, cô Dung đưa cho khi chữa bài luận mà em viết ấy. Bản thân anh thấy rằng, sau khi được các cô nhận xét rồi thay đổi hành văn theo gợi ý của các cô, kỹ năng viết luận (cả nói chung, cả cho standardized tests) của mình tiến bộ rõ rệt Hồi xưa anh lấy 10 random topics trong 185 topics ra làm rồi mang ra nhờ cô Hạnh chữa. Lúc đầu bị phê xanh đỏ lòe loẹt đến ngượng . Nhưng sau đó chữa theo ý cô, viết đi viết lại mấy bài đấy đến khi cô hài lòng thì thôi. Cuối cùng cũng đâu vào đấy

Ngoài ra, em vẫn có thể mượn bài của các anh chị khóa trước, hoặc bài của cái Kh.Huyền, cái Tăng Hương, Nhật Anh, ... để đọc tham khảo cơ mà? Có nhiều thứ mình có thể học được từ bạn bè lắm
    Sorry, you don't have the key to my heart any more. I've changed my lock.

38. The Following 2 Users Say Thank You to nguyenminhhieuh For This Useful Post:

duydangle (07-21-2009), fearistheenemy (07-17-2009)

VietAbroader
    Thanks
    1

Quote Originally Posted by monkey17 View Post
    cac ban co cach nao hoc tu lau nho hem, chi cho tui voi. Tui hoc hom nay, ngay mai quen lien a. too shy!
    minh cũng giống bạn, học được ngay hum nay ngày hum sau quên vì mình đâu có practise j đến nó nữa.
    mình cũng bắt đầu học toefl được 2 tháng, từ giữa tháng trước. Và bây giờ mình thấy, mình không tự học Toefl được, rất đau đầu và rất bùn ngủ. Mình học quyển barron, mệt lắm, đọc reading một đống từ mới mà ngại ghê. Không biết có cách nào để không thấy choáng trước một list of new words không nữa.

VietAbroader
    Thanks
    14

Quote Originally Posted by nguyenminhhieuh View Post
    Theo anh, em cứ rút kinh nghiệm từ chính những comments mà cô hạnh, cô Dung đưa cho khi chữa bài luận mà em viết ấy.
    Ngoài ra, em vẫn có thể mượn bài của các anh chị khóa trước, hoặc bài của cái Kh.Huyền, cái Tăng Hương, Nhật Anh, ... để đọc tham khảo cơ mà? Có nhiều thứ mình có thể học được từ bạn bè lắm
    Anh Hiếu đấy ạ!!!!!!!! Cái vụ viết bài cho cô Hạnh em cũng thử rồi à, lúc đầu đúng là bị chê viết trẻ con, sau cụ cũng có vẻ gật gù. Cơ mà trường mình hầu hết viết theo IELTS thôi, nên giờ em hơi bị wonder là viết TOEFL nó có khác mấy không.
    Còn về mượn bài khoá trước, khà khà, em đọc bài anh rồi nhá. Công nhận đọc bài người khác học hỏi rất tốt, nhưng có lẽ tự cắn bút mới thực sự hiệu quả thôi.

VietAbroader nguyenminhhieuh's Avatar
    Thanks
    169

Quote Originally Posted by fearistheenemy View Post
    Anh Hiếu đấy ạ!!!!!!!! Cái vụ viết bài cho cô Hạnh em cũng thử rồi à, lúc đầu đúng là bị chê viết trẻ con, sau cụ cũng có vẻ gật gù. Cơ mà trường mình hầu hết viết theo IELTS thôi, nên giờ em hơi bị wonder là viết TOEFL nó có khác mấy không.
    Không lo . Từ IELTS chuyển sang TOEFL khá là dễ, vì ít nhiều bài luận của IE cũng trừu tượng hơn mà nhiều ý hỏi hơn. Anh thấy cách tiếp cận đề bài của cô Hạnh rất, rất hiệu quả với các đề TOEFL đấy chứ Đọc cái người ta thấy sự mạch lạc trong tư duy mình ngay. Nếu có thêm sự biến đổi khéo léo trong cách diễn đạt, thêm mắm muối cho fù hợp thì càng được điểm cao . Hồi thi thật anh viết bài luận 268 từ (nghe nói Barr nó khuyên 350+) theo cách cô chỉ và vẫn được Good (4-5)

(Ôi thật may mắn khi được sự kết hợp của 3 cô (H, Dz, M) )

Em còn nhiều thời gian đúng không? Vậy anh khuyên lấy các bài trong 185 official topics ra làm dần, 1 tháng xơi 6-7 bài là ngon, tự đánh giá theo những guidelines trong Barron hoặc nhờ cô Hạnh chấm cho. Sau khi nhận thức được lỗi thì VIẾT LẠI bài ấy đến khi nào thấy hay thì thôi. Independent Writing không khó đâu. Believe in yourself

Off-topic 1 tí: Thế em enroll nơi nao nhỉ? Ngoại thương or Ngoại ngữ quốc gia?

Áh, đọc bài anh rồi áh? Thấy thế nào?
    Last edited by nguyenminhhieuh; 07-17-2009 at 11:13 PM.
    Sorry, you don't have the key to my heart any more. I've changed my lock.

VietAbroader
    Thanks
    19

Quote Originally Posted by monkey17 View Post
    học một ngôn ngữ mới mà không gặp chứng bệnh này thì chắc là thánh mất cách tốt nhất để học từ là em nên thoải mái xác định lần này học quên thì lần sau ta học lại. Cái đầu mình gặp từ này có thể nhớ luôn mãi sau mới quên nhưng có tự nhét mãi không vào. Chuyện này là bình thường. Nhớ từ phải cố gắng gắn kết từ đó với những từ mình đã biết rồi, so sánh và tạo không khí vui vẻ như liên hệ nó với hình ảnh quen thuộc thì nhớ sẽ dễ hơn. Quên là chuyện tất yếu, cái chính là mình không bỏ cuộc thôi

+ Reply to Thread
Page 1 of 2 12 LastLast