+ Reply to Thread
Page 19 of 21 FirstFirst ... 91718192021 LastLast
Results 541 to 570 of 603

Thread: [ARCHIVE] Questions about Rec. letters and evaluations

VietAbroader
    Thanks
    1

học sinh bên VIệt Nam thì toàn tự viết rồi đưa lên ký thôi, có những người còn tự ký nói chung là không sao cả. gửi thì mình cũng tự gửi luôn.

Đọc kĩ required documents của trường viết nhé, nêu thấy nó ghi cái gì đặc biệt như giáo viên đang dạy hoặc môn gì chẳng hạn thì bạn làm theo. Họ nói teacher không thôi thì cứ tìm người dạy mình thôi, tốt nhất là thầy dạy ở trường mình học, cấp 2 cấp 3 cũng đc,khuyến khích cấp 3 cho gần

học sinh học cấp 3 US thì nên nhờ thầy viết hẳn hoi, đừng làm linh tinh chết đấy. Người mỸ cũng nice nên họ làm ngay ý mà. Tại các gv VN không biết tiếng V lại còn lười

VietAbroader
    Thanks
    18

Anh chị ơi, nếu trường hợp GVCN là GV bộ môn được yêu cầu viết rec thì làm thế nào ạ? Hiêu trưởng trường em thì hiếm lắm mới thấy ở trường vì kiêm đôi ba chức vụ trên sở. Em có thể nhờ GV đó viết 2 rec được không ạ ?

VietAbroader
    Thanks
    40

Quote Originally Posted by superchix View Post
    Anh chị ơi, nếu trường hợp GVCN là GV bộ môn được yêu cầu viết rec thì làm thế nào ạ? Hiêu trưởng trường em thì hiếm lắm mới thấy ở trường vì kiêm đôi ba chức vụ trên sở. Em có thể nhờ GV đó viết 2 rec được không ạ ?
    1 người ko thể vừa là teacher vừa là counselor em ah. Nhưng counselor ko nhất thiết phải là hiệu trưởng. Chỉ cần là người ở trong trường và biết em là đc. Như anh xin rec của cô trưởng khối từng dạy anh hồi lớp 10.

4. The Following User Says Thank You to theaveragejoe For This Useful Post:

superchix (03-07-2010)

VietAbroader jody's Avatar
    Thanks
    193

cho em hỏi là ngoài một gv trực tiếp dạy m`, có thể xin ý kiến của một giáo viên trong trường nhưng k dạy m` k ạ? căn bản là trường em mới chỉ có ng` đi du học tự túc thôi chứ xin hb thì chưa có, m` có khi là đi tiên phong nên cứ thấy ngại ngại làm sao ấy ạ
    a secret makes a woman woman

VietAbroader
    Thanks
    17

Bạn nào ở trên nói giào viên nc ngoài không cho xem Rec thế Mình nhờ 2 bà gvien ở college mình học viết thư, cả 2 bà đều đưa thư và phong bì riêng rẽ bảo mình tự nhét vào phong bì, dụng ý rõ ràng là tin tưởng mình. Cho đọc thoải mái nhưng họ không có cho sửa thôi, họ tôn trọng mình thì mình cũng tôn trọng họ là được. Hồi cấp 3 ở Vn GV viết xong mình dịch thay đổi nội dung hơn nửa cũng chả sao Nhưng creditability thì ~0
    Hồi cấp 3 submit 3 cái letters, 2 của giáo viên Chuyên Ngữ và 1 của 1 ông boss của bố mình có công ty ở Đức (mình có 1 vài lần đi dịch cho khách của ông này và bố khi họ đến thăm VN). Thử đoán xem adcom contact ai để hỏi nào? Chỉ riêng ông boss này là nhận được email hỏi về cái Rec còn 2 giáo viên dù cho contact details rất đầy đủ chả ai buồn màng tới cả.

Maniac nghia1993's Avatar
    Thanks
    13

Cho em hỏi ở trong phần school forms của commonapp em có invite counselor là GVCN dạy Tiếng Anh của em, như thế thì teacher có được invite lại GVCN k ạ? Mình muốn nói là GVCN works the same as a counselor thì sẽ viết thêm ở phần nào ạ?

VietAbroader nhoc_kinhcan's Avatar
    Thanks
    0

Unhappy Recommendation letter of Math Teacher

Em đã chọn được 1 số high school và đang hoàn tất app. form nhưng lại gặp rắc rối lớn trong việc xin rec của gv Toán. Số là em học toán rất khiếp (nếu ko muốn nói là cực kì tệ), trái ngược hoàn toàn với môn AV. Mới đầu năm đã tạo ấn tượng không mấy tốt đẹp với gv mới, thầy dạy năm ngoái thậm chí còn chẳng biết em là ai, vậy nên em không dám nhờ cô viết dùm cái rec vì sợ cô viết thật lòng quá thì chết em. Em đã nghĩ đến chuyện nhờ chị gia sư viết hộ ( chị ấy thì lại khá thân với em) nhưng khổ nỗi form nào không đòi con dấu của trường thì ít nhất cũng đòi cái tên và sdt trường. Mấy anh chị cho em lời khuyên với!!!

VietAbroader
    Thanks
    4

Em nghĩ đến chuyện nhờ chị gia sư viết hộ. Anh tính đến chuyện sau đấy em nhờ thầy kí phát là xong ))))))))))))))))

Thanks
    0

thầy/cô em mà chịu làm vậy thì em đâu cần phải lên đây nhờ mấy anh chị tư vấn giúp đỡ...=.=!

VietAbroader
    Thanks
    11

Thì em nhờ thầy cô khác, đâu cần phải là thầy Toán viết cho em đâu . Thầy cô năm ngoái cũng đc. Hoặc là em lên nói với thầy là "Thầy ơi, em đang làm hồ sơ đi du học, em muốn xin thầy 1 thư giới thiệu, nếu em viết nhờ thầy kí thì có đc ko ạ?" Với lại ví dụ viết thư giới thiệu thì cũng ko nhất thiết phải nói tới kết quả học tập đâu, thầy có thể nói đến sự nỗ lực của em trong lớp chẳng hạn.

VietAbroader
    Thanks
    11

Quote Originally Posted by abcdef123456 View Post
    Mình cũng đang làm hồ sơ nhưng ko gấp nhưng bạn trên

Theo mình hiểu thì cái school report thì phải có dấu má nhà trường hay gì gì đó để làm chứng. Giả sử mình ghi GPA rồi rating này nọ mà có mỗi chữ kỹ cô CN thì có được ko

Bạn nào có kinh nghiệm giải đáp hộ mình
    Hồi đó mình làm như thế này: trường cấp 3 của mình có dịch vụ làm bảng điểm cho du học nên mình làm luôn, họ in ra tiếng anh, đóng mộc đỏ, có thầy hiệu trưởng ký; còn trường cấp 2 thì mình tự làm bảng điểm trên máy tính, in ra, đem sổ liên lạc đến phòng thầy hiệu trưởng nhờ ký rồi đem lên phòng giáo vụ nhờ đóng dấu.

collegeless (ATM)
    Thanks
    23

tự viết đi em, chết anh đền cho. Cứ điền tên vs sdt trường vào, 99.99% là nó không rảnh hơi mà gọi. Rec không bao giờ cần seal của trường cả.
    In need-blind, we trust.

14. The Following User Says Thank You to shiningstar For This Useful Post:

cavalli_babi (10-16-2010)

Thanks
    0

Quote Originally Posted by terk View Post
    Thì em nhờ thầy cô khác, đâu cần phải là thầy Toán viết cho em đâu . Thầy cô năm ngoái cũng đc. Hoặc là em lên nói với thầy là "Thầy ơi, em đang làm hồ sơ đi du học, em muốn xin thầy 1 thư giới thiệu, nếu em viết nhờ thầy kí thì có đc ko ạ?" Với lại ví dụ viết thư giới thiệu thì cũng ko nhất thiết phải nói tới kết quả học tập đâu, thầy có thể nói đến sự nỗ lực của em trong lớp chẳng hạn.
    bắt buộc phải là gv toán, trong đó ghi rất rõ. Rec là 1 cái form chị ạ, có sẵn câu hỏi và chừa trống để mình trả lời. Em thấy còn có mấy ô trắc nghiệm, em không hiểu hết người ta hỏi gì nhưng sơ sơ thì thấy hầu như không câu hỏi nào có lợi cho em cả
    À, mấy anh chị nghĩ em có nên email hỏi người ta về việc nhờ gia sư riêng viết rec thay vì gv trong trường ko? Em sợ người ta nghĩ chị ấy còn là sinh viên thì sẽ không tin tưởng.
    Last edited by nhoc_kinhcan; 08-29-2010 at 02:38 PM.

VietAbroader
    Thanks
    4

Quote Originally Posted by nhoc_kinhcan View Post
    thầy/cô em mà chịu làm vậy thì em đâu cần phải lên đây nhờ mấy anh chị tư vấn giúp đỡ...=.=!
    Ai không chịu làm vậy cơ gọi anh anh đến anh xử cho. Em đã hỏi thầy cô chưa mà bảo là thầy cô không chịu. Người ta có thể không viết cho em vì ngại chứ ko bao h từ chối vứt cho em 1 cái chữ kí chỉ tốn 3 giây để em đi du học đâu. Kể cả khi em kém môn Toán. Suy nghĩ cho nó critical 1 tí.

VietAbroader baolong26_12's Avatar
    Thanks
    117

Quote Originally Posted by kidloveit View Post
    Ai không chịu làm vậy cơ gọi anh anh đến anh xử cho. Em đã hỏi thầy cô chưa mà bảo là thầy cô không chịu. Người ta có thể không viết cho em vì ngại chứ ko bao h từ chối vứt cho em 1 cái chữ kí chỉ tốn 3 giây để em đi du học đâu. Kể cả khi em kém môn Toán. Suy nghĩ cho nó critical 1 tí.
    Tùy người lol. Có những người có nguyên tắc của bản thân mình, không bao giờ ký bừa bãi.

@nhoc_kinhcan: em thử nói chuyện lại với giáo viên đấy xem, trình bày hoàn cảnh cụ thể của mình. Nếu người ta không có thời gian viết thì em tự viết (= t Việt trong trường hợp thầy/cô đấy không đọc được tiếng Anh), người ta thấy nội dung ok thì đem dịch lại (khuyến khích tự dịch, các trung tâm dịch thuật dịch rất lởm). Trừ những người dở hơi cho rằng để học sinh đi du học là một đi không trở lại (cái này có chứ chả không), còn thì các giáo viên đều hiểu và ủng hộ, em không phải confused gì cả
    "Every time a newspaper dies, even a bad one, the country moves a little closer to authoritarianism."

VietAbroader
    Thanks
    0

Default Letter of Recommendation là bắt buộc ?

Cho tớ hỏi Recommendation letter là bắt buộc phải có ? Thanks.

VietAbroader
    Thanks
    37

Sặc bạn ơi cái này bạn lên VAPedia mà xem nhé

VietAbroader DUMP's Avatar
    Thanks
    9

"Sặc bạn ơi cái này bạn lên VAPedia mà xem nhé"

lolz, có nhiều người viết được 45 char như thế này mà ko viết được: "có bạn ạ"

VietAbroader
    Thanks
    1

Default Teacher Evaluation & LoR

Mình thấy trên CommonApp online có mục teacher Evaluation do cô giáo mình nhận xét qua mạng rồi. Trong mục đó lại có mục "Nêu nhận xét của bạn (cô giáo) về học sinh của mình?". Nếu đã điền LoR online như thế rồi thì khi gửi TỜ LoR qua đường bưu điện, nội dung tờ đó giống hệt cái mình nhận xét online à mọi người?

22. The Following User Says Thank You to yendangkiem For This Useful Post:

thunguyet210 (10-31-2010)

VietAbroader
    Thanks
    1

Co giao minh ko biet tieng Anh nen nho minh lam ho co cai nay

VietAbroader meodepzai's Avatar
    Thanks
    8

Default Recommendation Letter from Counselor

Hi guys, I'm kinda in a problem here. So all the schools I look for require rec letter from counselor. The problem is my counselor is really crappy. I mean she is extremely unhelpful. Every time I ask her something she tells me to meet someone else because she doesnt know. So it ends up that i meet her for about 30sec maximum every time.... How can I get her to write a rec letter for me when she doesnt know ANYTHING about me at all...

Need big time advices guys. Tks ...

VietAbroader
    Thanks
    0

Tự viết, sau đó nhờ ngừoi sửa (2,3 người có kinh nghiệm). Rồi đưa cho GV của em ký. Ký cả ở ngoài phong bì nữa, sealed.

VietAbroader
    From Ho Chi Minh City, Viet Nam. Go many places.
    Thanks
    22

"cấp 2 cấp 3 cũng đc,khuyến khích cấp 3 cho gần"

Actually, no, admission officers expect recommendations from Grade 11 or Grade 12 teachers. Why? Because otherwise, they are useless, frankly. How much could one have changed in two or three years? No one could be certain about it. Asking a grade 6, 7, 8, or even 9, teacher to write you a recommendation is putting a red flag on your application. You would give them a reason have doubts about your relationship with your teachers and your competency in class. Doubts are never good: you want the people who read your application to have a very clear picture of who you are. Don't do it.

collegeless (ATM)
    Thanks
    23

this is strange as it seems you're in the US and usually US counsellors are very conscientious about this matter. And if you're in VN then things are easy, make one for yourself.
    In need-blind, we trust.

VietAbroader meodepzai's Avatar
    Thanks
    8

im in US... Thats the problem. My counselor knows absolutely nothing ...

CVC
    Thanks
    1

... if this counselor doesn't know much about you and her rec. doesn't contain many information for the evaluation process, adcom will turn their attention to other parts of your app...

VietAbroader knowthename's Avatar
    Thanks
    10

Smile Bao nhiêu thư giới thiệu

Cho em hỏi là có nhất thiết hồ sơ của mình phải có 3 thư giới thiệu của 3 giáo viên k?
    Em có 1 bức thư giới thiệu của 1 bác ở tổ chức tình nguyện viết cho em. Nhưng em chỉ đang giữ bản gốc thôi mà em lại nghỉ làm ở đấy rồi. Em đem công chứng cái thư ấy có sao không ạ?

VietAbroader quangta93's Avatar
    Thanks
    36

Letter of Recommendation phải là của giáo viên bạn ạ. Còn cái thư bạn nhắc đến gửi theo dạng supplement

VietAbroader
    Thanks
    60

Quote Originally Posted by knowthename View Post
    Cho em hỏi là có nhất thiết hồ sơ của mình phải có 3 thư giới thiệu của 3 giáo viên k?
    Em có 1 bức thư giới thiệu của 1 bác ở tổ chức tình nguyện viết cho em. Nhưng em chỉ đang giữ bản gốc thôi mà em lại nghỉ làm ở đấy rồi. Em đem công chứng cái thư ấy có sao không ạ?
    Nếu em nộp thêm thư của bác đó thì nên xin lại contact của bác ấy và nhờ bác ấy viết cho mấy cái nữa. Chứ thư giới thiệu rất personal, đem công chứng sẽ không phù hợp. Em làm việc tốt và bác ấy nhớ em thì chắc việc viết thư sẽ đơn giản thôi.

Ngoài ra, nếu thư chỉ viết chung chung là em có tình nguyện ở tổ chức đó, không có gì đặc biệt thì có lẽ cũng không cần gửi em ạ.
    Summit Education Services (SES)
    TOEFL, SAT, Academic English & Writing courses
    www.summit.edu.vn
    www.facebook.com/summit.ses

VietAbroader pdang's Avatar
    Thanks
    38

Thư giới thiệu thì bạn nên đánh máy đàng hoàng. Nếu có Icon của cái tổ chức tình nguyện ở phía trên đầu thư thì càng tốt. Bạn apply bao nhiêu trường thì in ra từng đấy bản rồi đem cho Bác ý ký vào + đóng dấu của tổ chức tình nguyện (nếu có). Nếu Bác này của bạn là kiểu Director hoặc kiểu Founding Member thì Rec sẽ có sức thuyết phục rất cao đấy. Cứ gửi thêm đi . Little bit more wont hurt anything

+ Reply to Thread
Page 19 of 21 FirstFirst ... 91718192021 LastLast