+ Reply to Thread
Page 8 of 21 FirstFirst ... 67891018 ... LastLast
Results 211 to 240 of 603

Thread: [ARCHIVE] Questions about Rec. letters and evaluations

VietAbroader
    Thanks
    0

ai nhận xét giùm em với, hix hix

VietAbroader
    Thanks
    0

This definitely is not written by an experienced teacher. Get the feeling from the very beginning!
    Why do you have to do this for yourself? Why dont you just ask your teacher (arent you confident enough with your "unique personality" and "high great intelligence")? I mean, even if they cannot write in English, still they can write (and write a really GOOD one in Vietnamese), then you can get an official translation somewhere. People, please dont cheat!

VietAbroader
    Thanks
    0

Em có nhờ cô viết giùm rồi. Nhưng sau 3 tiết giải thích+năn nỉ +đưa cho cô những tài liệu em tìm được trên VA cũng như google, cô đồng ý viết, nhưng bữa sau lại bảo bây giờ cô bận wá, ko có thời gian, sau đó em dc nghe nguyên bài thuyết giảng cấp 2 thì ko nên đi du học như thế nào, cái quan trọng là thi cho dc vào một trường chuyên đi rồi lớp 12 hay đại học hãy nghĩ tới chuyện đó, còn nhỏ, học ở VN chẳng phải tốt hơn sao,....Em im luôn, ko lẽ lại đứng cãi lý với cô mình. Ở cấp 3, tỉ lệ học sinh du học nhiều hơn,đặc biệt với Ams và LHP thì đã trở thành truyền thống, nên thầy cô có thể hiểu và giúp dc, chứ giáo viên cấp 2, ít nhất là lớp em, nghĩ du học là chuyện xa xỉ, ko còn cách nào khác nên em mới tự viết đại. Nếu dc thầy cô viết rec cho thì wá vui rồi, dù gì em cũng biết đâu thầy cô nào nỡ đưa ra những nhận xét xấu về học trò mình , và việc em tự chế rec là cheating chứ.

VietAbroader
    Thanks
    0

Hic, đợi mấy ngày vẫn chưa thấy ai nhận xét giùm. Thật sự là bậy giờ em không thể nhờ thầy cô được, nếu ko sẽ nghe thuyết giảng nữa, có khi lại bị quy tội ngang bướng, nói rùi muh ko nghe, nên anh chị giúp em với. Mọi thứ em làm xong cả rùi, chỉ còn mỗi cái rec là ko biết làm sao

VietAbroader
    Thanks
    1

Anh có 1 idea như sau.
    Nếu bắt buộc hồ sơ của em phải là từ math teacher, vậy thì kiếm một thầy cô khác dạy Tóan em vào các năm trước xin rec hoặc là nhờ giáo viên dạy thêm môn tóan viết, (nếu em có đi học thêm tóan)
    Nếu hồ sơ không bắt buộc thì cứ chọn người nào sẵn sàng làm cho em. Giáo viên ở VN không quen về rec letter nên một vài người ngại làm em ạ.
    Thậm chí em có thể xin thầy cô viết cái outline về em. Sau đó em viết 1 lá thư bằng tiếng Việt và đưa cho thầy cô xem lại. Đây là cách cho một vài thầy cô không có thời gian viết rec cho em.

Chúc em may mắn
    Most of my closest friends are dead European geniuses.

VietAbroader
    Thanks
    0

Default Reference letters!! Help me,please !!!

Mọi người ơi,giúp tớ với. Tớ ko biết làm thế nào để nhờ các thầy cô giáo viết reference letters cả.Vì tớ cũng ko biết là phải viết những cái gì ở trong reference letters cả . Và tớ hỏi là có phải giáo viên viết reference letters phải là giáo viên cấp 3 không vậy ( vì tớ muốn xin học ĐH ở Mỹ), tớ có thể nhờ giáo viên ĐH ko?(vì tớ đang là sv mà). Xin lỗi mọi người là tớ vẫn còn một thắc mắc nữa.Đó là nếu mà thầy cô giáo đó đã kết nạp vào Đảng rồi mà viết reference letters cho mình là sẽ ko được trường ĐH ở Mỹ chấp nhận đúng ko ạ? Mà làm sao trường ở Mỹ biết được là giáo viên đó đã vào Đảng hay chưa???
    Thắc mắc hơi nhiều. Mong mọi người ai biết thì làm ơn trả lời cho tớ. Tớ cảm ơn nhiều.

VietAbroader minhviht's Avatar
    Thanks
    0

Hi Nga
    hmm, if you plan to apply as a freshman, I think recommendations should come from your high school teachers. The snag will be how to have a nice piece truly reflective of your work and personality after almost 2 years, which i believe, should have more or less eroded your teachers' impression about you. If you wish to apply as a transfer, you should opt for recommendations from your professors . Actually, under such circumstances, your chance is lowered since transfer is relatively competitive and much limited in number.
    D or no D has never been a factor for gauging the credibility and reliability of the rec source
    Good luck.

VietAbroader
    Thanks
    0

đâu nhất thietes em phải lấy rec từ cô giáo ấy, khi ng ta đã ko muốn viết tức là ng ta chẳng mặn mà gì, có viết cũng chẳng ra gì cả, tại sao lại ko tìm người khác chứ. những ai mình nhờ mà sẵn sàng giúp đỡ mới là nguời có thể viết 1 cái outstanding rec đấy. ^_^ good luck nhé. nhờ thầy giáo science cũng là 1 ý kiến hay đấy. good luck nhé, đừng bao h chỉ xin một người mà mình tin tuởng nhất trong khi ng ta chẳng có tí ấn tuợng gì về mình. có khi 1 ng mình nghĩ ko có mấy ấn tuợng với mình lại viết đc 1 cái rec cứ gọi là ^___^ bách đúc ăn với tuơng bần nhá ^_____^. good luck, you will be fine, i know dat

VietAbroader
    Thanks
    0

đâu nhất thietes em phải lấy rec từ cô giáo ấy, khi ng ta đã ko muốn viết tức là ng ta chẳng mặn mà gì, có viết cũng chẳng ra gì cả, tại sao lại ko tìm người khác chứ. những ai mình nhờ mà sẵn sàng giúp đỡ mới là nguời có thể viết 1 cái outstanding rec đấy. ^_^ good luck nhé. nhờ thầy giáo science cũng là 1 ý kiến hay đấy. đừng bao h chỉ xin một người mà mình tin tuởng nhất trong khi ng ta chẳng có tí ấn tuợng gì về mình. có khi 1 ng mình nghĩ ko có mấy ấn tuợng với mình lại viết đc 1 cái rec cứ gọi là ^___^ bách đúc ăn với tuơng bần nhá ^_____^. good luck, you will be fine, i know dat my friend.

VietAbroader
    Thanks
    1

cho em hỏi em định viết thư = Tiếng Anh rùi đưa cho thầy cô kí ( thầy cô ko biết TA) và em sẽ giải thích cho thầy cô trong đó em viết những gì.
    em muốn hỏi là có cần phải ghi địa chỉ, số điện thoại của thầy cô vào ko, nếu ghi vào họ liên lạc mà phát hiện là thầy cô ko biết tiếng anh thì làm sao ạ

Blank ngocanh9a's Avatar
    Thanks
    18

nghe nói thư jới thiệu có thể để thầy cô viết bằng tiếng Việt rùi m` dịch sang tiếng anh cũng đc nhỉ?

VietAbroader nguyenminhhieuh's Avatar
    Thanks
    169

Sau đó mình nên đánh máy hay là viết tay hả các anh chị?
    Sorry, you don't have the key to my heart any more. I've changed my lock.

VietAbroader
    Thanks
    0

(em xin lỗi là tại lúc em post mạng bị lỗi nên post thành nhiều lần, nhờ mod xóa hộ em với, em cảm ơn)

chính ra thì tại các cô ở lớp ko có cô nào có cảm tình với em mấy (mác hs cá biệt bay phấp phới do bật quá nhiều ) nên cũng ko có ai đủ nhiệt tình viết cho mình cái rec nào mùi mẫn cả
    em tính quay ra xin các cô giáo dạy thêm, đa phần là từ các trường đại học, dù j thì cũng đc cưng hơn, xin cũng dễ hơn, nhưng liệu thế có đc ko? em hi vọng là đc, cái này thì em ko rõ lắm, có anh chị nào hiểu hơn thì chỉ cho em với

với cả năm nay em đi exchange thì có thể sang Mỹ rồi xin rec của các giáo viên ở đấy ko hay là phải xin của việt nam? em sợ là mới sang có mấy tháng thì xin rec cũng ko đc hay lắm, mà đặc biệt lại là đi ex thì có sợ người ta đánh giá là đi ex để kiếm đường apply đh ko ạ?

VietAbroader
    Thanks
    0

đánh máy để còn in làm nhiều bản chứ nhở

Blank ngocanh9a's Avatar
    Thanks
    18

đánh máy đc ạ, vì thế có vẻ có lý hơn vì m` còn apply đến n` trg` khác nhau fải ko ạ?

VietAbroader
    Thanks
    0

Nếu viết tay thì cũng có thể photo làm nhiều bản (kể cả chữ ký) để gửi đi được nhưng đánh máy được khuyến khích hơn cho nó dễ đọc em ah.

VietAbroader
    Thanks
    0

Chị nghĩ là nếu em desperate quá thì có thể thử nhờ thầy cô dạy thêm xem. Có rec thật của thầy cô dạy thêm thì vẫn hơn là tự viết rec lấy rồi mạo chữ ký. Nếu cần có thể viết thêm thư giải thích cùng application là do thầy cô ở truờng dạy đại trà nên em cảm thấy không phản ánh/ hiểu rõ bản thân em như ở lớp học thêm...

Xin rec của thầy cô ở Mỹ càng tốt. Em cứ học đã, biết đâu trong thời gian ngắn đó lại tạo được nhiều ấn tượng tốt cho thầy cô (năng phát biểu, nói chuyện, ở lại lớp sau giờ học etc)- bên đó thường thì em sẽ gặp thầy cô 5 ngày/ tuần và ở trong lớp tầm 10-20 người chứ không phải 2-3 buổi / tuần như ở Việt Nam đâu. Hồi xưa chị cũng chỉ học 3-4 tháng là xin rec thầy cô rồi và cảm thầy thầy cô còn hiểu mình hơn cả thầy cô dạy 2-3 năm ở Việt Nam nữa. (cái này cũng còn tuy thầy cô thôi).

Chuyện nhạy cảm của học sinh exchange thì em phải sang rồi xem hoàn cảnh của mình thế nào thôi..nhung chuyen em xin rec là việc riêng của em (chương trình không biết-mà chương trình em có "cấm" apply ko?)nên chị nghĩ là không đáng lo ngại đâu. Chương trình chị đi không hạn chế những chuyện đó...Anyway, không có cái gì bằng "bằng lòng"em ạ. Kể cả em có phá luật mà thầy cô đã quý em thì kiểu gì cũng giúp.

Chúc em may mắn.

VietAbroader
    Thanks
    0

Sau bao nhiêu nỗ lực nhờ vả thầy cô mà không được (kể cả viết bản tiếng Việt, ai cũng chối hichic), tớ như bao bạn khác đành ngồi tự viết thư rec. Cứ viết rồi lại gạch xoá, ko xác định được thế nào là nên hay không nên. Tớ có một số thắc mắc thế này:

Đọc trong topic từ tháng 1 của anh Khoa thì hình như năm nay các adcom ở bên kia sẽ biết về việc hs Việt Nam tự viếc thư rec có phải ko Thế thì làm thế nào để ko bị lộ là mình tự viết bây giờ? Viết boastful quá thì cũng không được (đọc là biết tự viết rồi) nhưng giữa một biển thư rec tự viết toàn là ca ngợi trên trời, nếu viết theo kiểu "người thật việc thật 100%" thì có sợ bị bất lợi không nhỉ? Tớ không có ý gian trá gì đâu, nhưng thực sự đọc thư rec của 1 vài đứa bạn tớ quen apply năm trước, thấy khủng khiếp quá T_T toàn praise lên trời thôi.

Tớ có đọc được mẫu thư rec của một bạn hiện giờ đang học ở Canada (tớ quên mất nick rồi), là thư của thầy giáo toán viết. Rất chân thật ngắn gọn, in ra có lẽ chưa đến nửa trang. Các thư tự viết mà tớ xem toàn 1 trang, dài ngoằng thôi. Bây giờ không biết là nên viết dài hay ngắn nữa mà cũng không biết có nên boast như một số đứa bạn đã từng làm không. Tất nhiên boast là trên cơ sở có thật, cũng người thật việc thật 100% nhưng ý tớ là toàn ca ngợi và dùng những từ hoa mĩ ý

Tớ hỏi thế thôi, bạn nào trả lời được thì cảm ơn nhiều. Còn ai lên án chuyện tự viết thì tớ cũng...chịu vậy, toàn là hoàn cảnh ép buộc

VietAbroader polarbear's Avatar
    Thanks
    4

hey hình như đúng là năm nay thấy bảo bên kia người ta biết việc này rồi đấy, thấy bạn mình bảo có đứa học bên đấy bị 1 ông admission officer hỏi han về việc này mà nhung mà đúng là ở VN mà ko "tự túc" thì chả ai viết cho cả chỉ có điều đừng quá...bó tay thì chắc vẫn được chứ nhỉ còn cái việc ngắn dài thì tớ nghĩ ko quan trọng lắm, cái chính là nội dung thôi chứ nhỉ

Masochist Smooth Designer's Avatar
    Thanks
    0

I can't imagine why some teachers just completely ignore students' wish to study abroad.

VietAbroader
    Thanks
    0

Co ban nao apply nam ngoai con mau thu gioi thieu "xin" khong? To van thay mo ho qua T_T ko biet viet the nao cho phai

VietAbroader
    Thanks
    0

Originally posted by hippo1609npt@Aug 2 2007, 12:49 PM
    Sau bao nhiêu nỗ lực nhờ vả thầy cô mà không được (kể cả viết bản tiếng Việt, ai cũng chối hichic), tớ như bao bạn khác đành ngồi tự viết thư rec. Cứ viết rồi lại gạch xoá, ko xác định được thế nào là nên hay không nên. Tớ có một số thắc mắc thế này:

Đọc trong topic từ tháng 1 của anh Khoa thì hình như năm nay các adcom ở bên kia sẽ biết về việc hs Việt Nam tự viếc thư rec có phải ko Thế thì làm thế nào để ko bị lộ là mình tự viết bây giờ? Viết boastful quá thì cũng không được (đọc là biết tự viết rồi) nhưng giữa một biển thư rec tự viết toàn là ca ngợi trên trời, nếu viết theo kiểu "người thật việc thật 100%" thì có sợ bị bất lợi không nhỉ? Tớ không có ý gian trá gì đâu, nhưng thực sự đọc thư rec của 1 vài đứa bạn tớ quen apply năm trước, thấy khủng khiếp quá T_T toàn praise lên trời thôi.

Tớ có đọc được mẫu thư rec của một bạn hiện giờ đang học ở Canada (tớ quên mất nick rồi), là thư của thầy giáo toán viết. Rất chân thật ngắn gọn, in ra có lẽ chưa đến nửa trang. Các thư tự viết mà tớ xem toàn 1 trang, dài ngoằng thôi. Bây giờ không biết là nên viết dài hay ngắn nữa mà cũng không biết có nên boast như một số đứa bạn đã từng làm không. Tất nhiên boast là trên cơ sở có thật, cũng người thật việc thật 100% nhưng ý tớ là toàn ca ngợi và dùng những từ hoa mĩ ý

Tớ hỏi thế thôi, bạn nào trả lời được thì cảm ơn nhiều. Còn ai lên án chuyện tự viết thì tớ cũng...chịu vậy, toàn là hoàn cảnh ép buộc
    Ấy ơi, cho tớ link/tên cái topic của anh Khoa được ko Cám ơn ấy nhiều nhớ

VietAbroader
    Thanks
    0

http://www.vietabroader.org/forum/in...showtopic=4870 ~> day nay ban oi. Nam ngoai gan den luc moi nguoi nop ho so thi anh Khoa post topic nay len ~> moi nguoi hoang het len nen anh y thong cam ko noi chuyen thu rec nua. Nhung nam thi thoi roi, huhu

VietAbroader
    Thanks
    0

Cái plagiarism thì ko nói làm gì, nhưng cái self written rec mới thực sự phải xem xét chả biết các bác tiền bối sẽ làm thế nào với năm nay đây. Mà tớ thực sự ko hiểu, nếu gửi cái đấy đến adcom thì hóa ra adcom "khinh" hết rec của VN àh, thế hóa ra 3 cái mà thầy cô tớ viết vứt đi luôn ><

Thanks
    4

bạn tớ bảo thực ra chả cần anh Khoa hay mấy anh chị khác phải làm gì bên kia người ta cũng tự nhận ra được

:D thanhtambui's Avatar
    Thanks
    0

thế thì chỉ còn một cách ... đó là tự viết chân thực về bản thân thôi. tớ cũg thấy nhiều thư hơi quá hoa mỹ, bay bổng vô lý, nghe nó giả tạo lắm. thầy cô tớ là don&#39;t care rồi , ko có chuyện viết gì hết... tự viết về bản thân mình, hay là hỏi người khác xem họ thấy điểm gì đáng khen ở mình, rồi từ những lời nhận xét í viết chăng? Khó khăn quá nhỉ... nhưng dù sao chân thực cũng đáng khen ngợi nhất, ai cũng có điểm hay mà, chỉ nên khen tẹo thôi , với lại cũng không nên để mất niềm tin của adcom với sinh viên nhà mình ...

Thanks
    4

đúng rồi thế là hay nhất. ai xin được các thầy cô viết cho là tốt nhất, viết tiếng việt rồi nếu ko muốn bị coi là đã đọc được thư thì nhờ cô giáo tiếng Anh hợp tác với các thầy cô đó để dịch, chắc là cũng được thôi tất nhiên là với điều kiện xin được thư

VietAbroader
    Thanks
    0

Nguoi ta doc cung biet het, nhung neu tu minh noi ra thi lai la van de khac T_T Phen nay khong biet lam the nao, to cung vua tu viet xong 3 thu ko biet nen chinh sua the nao cho phai

VietAbroader
    Thanks
    0

Originally posted by hippo1609npt@Aug 3 2007, 08:10 AM
    http://www.vietabroader.org/forum/in...showtopic=4870 ~> day nay ban oi. Nam ngoai gan den luc moi nguoi nop ho so thi anh Khoa post topic nay len ~> moi nguoi hoang het len nen anh y thong cam ko noi chuyen thu rec nua. Nhung nam thi thoi roi, huhu
    Cám ơn hippo nhớ ^^ Uhm, thực ra thì lúc đọc link cảm xúc của tớ thế này:
    Tr1: Bức xúc >"<
    Tr2: Lúc nguôi, lúc bức xúc ^^
    Tr3: Như tr2 + sốt ruột
    Nhảy đến tr20: Có lẽ như vậy là đúng
    Hihi, thực ra tớ nghĩ như vậy lại có lợi hơn là hại

Masochist Smooth Designer's Avatar
    Thanks
    0

You may contact adcom to see if they can waive your Teacher Recommendations. You need to explain clearly about your situation, and that your teachers are not willing to write you a recommendation.
    But again, as I said before, the SAKE of your Recommendations lies in you ESSAY. If you have great recommendations but a dull essay, those recs mean nothing.

+ Reply to Thread
Page 8 of 21 FirstFirst ... 67891018 ... LastLast